Radio Kapi. Oh, jioni njema kwa wote na asante kwa kututegea sikio. Seneti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefungua kikao cha mwezi wa tatu kufatana na kipengele 115 cha katiba ya nchi. Wakati wa uzinduzi, Presidenti wa Senate Modeste Bati Lukwebo aligusa mambo inayoelekea maisha ya Wakongomani. Makao mengi ya biashara yanayojengwa juu ya singa za kusafirisha umeme ya juu yalivunjwa siku ya kwanza katika mtaa wa kando ya Lubumbashi mjini Butembo. Zaidi wafungwa 500 miongoni mwa 740 wa wagereza kuu ya kwa Kwangura abado hawajasambishwa ijapokuwa wamoja kati yao walitenda maovu makali. Aksanti na karibuni kwa wote. Fulbert Balolage yupo kwenye maikrofoni. Seneti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefungua kikao cha mwezi wa tatu leo hii kufatana na kipengele 115 cha katiba ya nchi. Wakati wa uzinduzi, presidenti wa Senate Modeste Bati Lukwebo alirudilia ajali iliyofanyika Matadi Kibala hapa mjini Kinshasa na pia ile ya gari la moshi katika jimbo la Lwalaba. Wabunge wengi wasema wanaguswa na ubovu wa maisha wanaoishi wapiga kura wao. Modeste Bati Lukwebo alifurahishwa kuona rais wa jamhuri ametoa kiwango cha pesa kwa kituo kikuu cha ukaguzi wa fedha za serikali. Ni katika lengo la kurahisisha matumizi ya mpango wa kazi mpaka mwaka kesho. Kama tulivyowaambia tangu jana, matengenezo ya mkate hapa mjini Kinshasa umebadilishwa na unene wa mkate umepunguka, ingalawa bei ni ile ile. Kwa wataalamu wa moja, mabadiliko hii ilionekana kabla vita ya Ukraine kuanza. Mtaalamu wa mambo ya uchumi Alkitenge asema kuwa unga wa mhogo unaweza saidia kwa kutengeneza mkate. Anaongeza kujulisha kuwa ubovu wa uchumi wa Kongo ni kuona kila kitu kinatoka nje ya nchi, ingalawa Kongo inakuwa na uwezo wa kumaliza hali ile makao mengi ya biashara yanayojengwa juu ya singa za kusafirisha umeme wa juu yalivunjwa siku ya kwanza katika mtaa wa kando ya Lubumbashi. Ni kutokana na hatua ya meya wa mji wenyeji. Maduka yale waliruhusiwa kutumika nafasi yingine kwa usalama wao. Wakati huo huo, kiongozi wa mtaa wa Kampemba anaendelesha kuwasumbua wanaouzisha katika mabarabara. Ripoti ya Jangandu yatolewa nawe Florida Kahambu. Operesheni hii ilifanyika hasa kwenye njia ya poi lor inayojulikana kwa jina la route de contournement na kwenye barabara ya biai iliyopanuliwa, isiyo mbali na soko la Moise. Wamiliki wa nyumba hizi za biashara walitazama bila msaada jinsi majengo yao yakiharibiwa, zikiwemo vyoski, vyumba mnamouzwa nyama au busheri na maduka mengine na hata maduka ya dawa. Nyumba hizi zote zilijengwa chini ya njia za umeme za juu za kampuni ya kitaifa ya umeme. Kwa mujibu wa kiongozi mamlaka wa manispa, ni kuepusha maafa ya aina yake yaliyotokea katika soko la matadi kibala mjini Kinshasa, ndipo operesheni hii ilianzishwa. Kulingana na Remi Musense, muda mrefu kabla ya ubomoaji huu, wamiliki wa nyumba hizi zote walikuwa wameonywa mara kwa mara kuondoa majengo, lakini wengi hawakutaka kufuata. Operesheni hii pia itaendelea kwenye maeneo mengine, anasema kiongozi wa manispa Aneks. Kwa upande mwingine, katika manispa Kapemba, soko linaloitwa Rai lililoko kando ya njia ya reli limehamishwa hadi soko lingine lililojengwa si mbali na hapo. Aksanti Florida Kahambu. Jimbo la Kwilu limepokea zaidi ya chanjo elfu mia mbili makumi mnane kwa kupinga ugonjwa wa coronavirus, ni aina Pfizer, Moderna na Johnson Johnson. Chanjo hizo zitatumikishwa katika mitaa ya afya makumi mawili na nne ya Bandundu na Kikwit, ni kupitia kampeni ya chanjo itakayoanzishwa tarehe makumi mawili na tano mwezi huu. Habari ilihakikishwa na Steve Matoma Kitoko, kiongozi jimboni humo wa mpango wa taifa unaohusika na chanjo PEV. Toka Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, utusome ripoti ya Irene Boma. Maandalizi ajili ya kampeni ya uchanjaji ndui dhidi COVID ya COVID-19 yaendelea vizuri Jimboni Kwilu. Muganga mkuu wa mpango wa uchanjaji ndui Jimboni humo alipokea kiasi cha kutosha cha aina tatu kama alivyofasiria Daktari Steve Matoma Kitoko. Ameeleza pia kwamba kiwango hicho cha ndui alichokipokea kitaeneza asilimia kumi 0 ya raia wanaongojewa, idadi ya watu elfu elfu mia mbili makumi saba na mbili na mia ine na kumi na ne. Kwa ukumbusho, tueleze kwamba uchanjaji jindui wa kawaida dhidi ya COVID-19 waendelea katika miji miwili ya Kwilu, tukitaja Bandundu na Kikwiti katika jimbo la Kongo Centrale, ofisi ndogo ya shirika la afya ulimwenguni lilionyesha siku ya kwanza mradi wa utafiti wa hakika, pamoja na uchunguzi kiafya wa magonjwa ya coronavirus na magonjwa ya kuambukia watu wengi barani Afrika. Daktari wa kituo hicho anayehusika na magonjwa yale alisema lengo ni kukata uambukizo wa magonjwa yale jimboni Congo Central. Habari toka Matadi na Nana Plurish Mambi, yasomwa nawe Jean-Baptiste Ntonga, kupitia muradi huo ofisi ndogo ya shirika OMS hapo Matadi yahakikisha kupangilia upya mipango iliyokwama wakati wa kupiganisha COVID-19 ni kama vile pia tripanozomias. Daktari Richard Letusheke wa muradi huo alieleza kwamba ugonjwa wa huo tripanozomias unaokuwa miongoni mwa magonjwa yenye kuzaraulika imeonekana tena na itatanda ikiwa shughuli za kupiganisha zifanyike mradi huo wa miezi kenda unategemea kupiganisha tripanosomiazo na COVID pamoja na uchanjaji ndui na utumizi wa vitambulishi vya haraka katika maeneo kumi na mnane zilizomo ugonjwa huo hapo Kongo Central. Kipindi cha kuanzisha mradi huo ni cha miezi tatu na chahusu eneo za afya ine Mpese, Lukula, Kwi Lungongo na Inga. Kwa muda wa miezi kenda, timu za utafiti wa visa kuhusu magonjwa hayo mawili zitakwenda katika maeneo zinazokumbwa. Kutakuwa pia mchango wa usafirishaji hadi kwenye laboratoare kwa maeshantion za visa vya COVID-19 wala tripanozomias. Mradi huo unasapotiwa na FEND kwa thamani ya dola elfu mia tatu. Aksanti Jean-Baptiste Ntonga, utetezi wa walimu fosinate unashutumu kuondoshwa katika marupurupu ya masomo bila malipo kila mwezi kwa franka za Kikongomani elfu kumi wala elfu kumi na tano na wakuu wa mashule za kiserikali za jimbo la Kongo Central. Msemaji mkuu wa shirika hili la utetezi anaomba waziri wa EPST afanye iwezekanavyo kwa kukomesha uwizi huo kwa kuruhusu walimu wapokee marupurupu yao yote. Akihojewa, mkuu wa jimbo la majifunzo la Kongo Centrale la pili, Chisekedi Kabasele Jean, anasema ni mwenye kuheshimu sheria. Anaomba utetezi wa walimu ujulishe ni katika jimbo gani mambo hiyo yatendeka, kwani kuna jimbo tatu za majifunzo katika Kongo Centrale. Anaongeza kuwa ajapokea malalamiko toka kwa mwalimu hata mmoja. Kwake matamshi haya ni kama utani mkubwa. Mjini Butembo, zaidi ya wafungwa mia tano miongoni mwa mia saba makumi mnane wa gereza kuu ya Kakwangura bado hawajasambishwa, ijapokuwa kati yao kuna wale walitenda maovu makali na wamepitisha wakati mwingi katika gereza hiyo. Ni shirika la haki za binadamu Redo ndiyo linashutumu hali hiyo, akisha kutembelea gereza hiyo siku ya kwanza. Kapten anayeongoza mahakama ya kijeshi ya Butembo anaomba utulivu wa shirika hili na wawafungwa. Florida Kahambu. Kwa ripoti, ni wafungwa 117 pekee Wakakwangura kati ya 740 wanaotumikia kifungo chao baada ya kuhukumiwa na majaji wao. Asilia wengine wafungwa 570 wote ni washtakiwa ambao hawajawahi kuhukumiwa na mahakama shirika la haki za binadamu REDO ambayo inairipoti inasikitishwa na ucheleweshaji katika kushughulikia faili zao. Mwanasheria Mwindo wa Sivinywa, mratibu wa REDO, anafafanua kwamba kilicho mbaya zaidi, kuna wale ambao wamemaliza zaidi ya miaka nne ndani ya jela. REDO inajiuliza kama bado uchunguzi unaendelea. Shirika hilo linaomba viongozi mamlaka, hasa wa mahakama, kuangalia jambo hili ili watu wajue hatima yao haraka iwezekanavyo. Akizungumzia kuhusu suala hili, mkuu wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi kitengo cha Butembo, Kapteni Raul Kimbamako, anasema kuwa uwekaji wa mahakama ya kijeshi ya Butembo hapo karibuni utaruhusu kushughulikia faili hizi zote. Kulingana na yeye, ucheleweshaji unaoonekana unatokana na utegemezi wa mahakama ya kijeshi ya Beni, ambayo mahakimu wake wamezidiwa na wingi wa kesi. Nikiripoti kutoka Butembo, mimi ni Florida Kahambu, Redio Okapi. Kwa kumaliza tubakie katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jueni kwamba viongozi wengi katika mtaa wa Masisi wamekusudia kumaliza mizozo na kutumikia kwa ajili ya amani, usalama na maendeleo. Walitolea kwa liwali wa jimbo kibarua cha makubaliano walichokisaini viongozi wengi wa Masisi siku ya sita iliyopita. Makubaliano ya amani ile ina lengo la kudumisha amani na kukaa kwa usalama katika teritoria hii. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo. Aksanti kwa kuwa mulitutegia sikio. Habari hizi munaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.