Oh, asubuhi njema kwa wote na karibuni kufuata habari zetu. Ni hii siku ya pili ndiyo kikao cha mwezi wa tatu cha bunge kitaanzishwa mjini Kinshasa, upande wa baraza ya bunge la taifa sawa vile kunako senate. Watu makumi saba na watatu waliuawa, mia moja makumi mawili na tano kujeruhiwa vikali. Yale ni matokeo rasmi kutoka kiongozi mkuu wa SNCC kuhusu ajali ya gari la moshi Jumajana. Fabien Mutombe anajulisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu jukumu ya kila aliyeshiriki katika ajali hiyo na watapata malipizi katika jimbo la Kasai Oriental, zaidi ya wagonjwa 117 washurua walihesabiwa katika mita 11 za afya tangu mwanzo wa mwaka huu. Shirika UNICEF lilitoa msaada wake ili kupigana dhidi ya ugonjwa huu. Aksanti karibu na wote. Fulbert Balolage yupo kwenye mikrofon ni hii siku ya pili. Ndiyo kikao cha mwezi wa tatu cha bunge kitaanzishwa mjini Kinshasa Upande wa baraza ya bunge la taifa, sawa vile kunako Senate, wanabunge wengi wanashurutishwa na hali mbaya ya maisha ya wachaguzi wao waliokutana nao katika mapumziko ya ubunge. Wanasema wanasubiri mambo mengi kwa maendeleo ya nchi inayoelekea amani, mkazo wa demokrasia na uongozi njema. Wakati huo huo, mbunge wa taifa Giwi Mafuta Kabongo amefurahishwa na mwanzo wa mahojiano sheria ya mpito mjini Chikapa na waziri wa haki za binadamu huyo. Anawaza mpango huo wa serikali utaruhusu mapatano kati ya makabila. Waziri wa haki za binadamu ametoa wito kwa bunge la taifa kufanya mageuzi ili kuondoa vizuizi ambavyo kwa mujibu wake vinazuia wanasiasa wamoja kupata malipizi katika jimbo Fabrice Albert Puela. Akiwa jimboni Chikapa, amesema hayo wakati wa uzinduzi wa mashauriano ya kitaifa kuhusu haki ya mpito, justice transitionnel. Albert Fabrice Puela anawaza kuwa waathirika wanapashwa zungumuza kujua jambo lililopitikana na pia kuhurumiana, lakini anaonyesha kuwa huruma haitakuwa bila sheria. Tumsikilize Fabrice Albert Puela kwa kibuyu cha Alain Irunge. Si si kama serikali haikuwa mtendaji wala msaidizi katika mauaji makali ya kibinadamu na ya kivita katika eneo la Kasai, na katika jumba la mfalme, jumba tukufu la kiongozi wa kamwe na Nsapu. Serikali iko tayari tayari, sio tu ajili ukweli ujulikane, watu wasemeshane, waurumiane lakini hasa sana kuwe na hukumu kisheria. Ni hapo tunafurahishwa na kuwepo kwa wakilishi wanaostahili wa raia, ajili matengeneo ya kweli yafanyike upande wa baraza ya bunge la taifa, ajili inayofichwa ijulikane. Sisi wanasiasa, sisi wenye jukumu kisiasa, tunao jukumu katika mauaji, tuanguke hakika. Wakati kuna mauaji ya watu thamani ya kweli, ikiwa haki ya watu kwa maisha. watu 73 waliuawa, 125 walijeruhiwa vikali sana. Yale ni matokeo rasmi kutoka kiongozi mkuu wa SNCC ya ajali ya gari la moshi juma jana. Fabian Mtombe anajulisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu jukumu la kila aliye shiriki katika ajali hiyo, na hatahukumiwa vikali. Tumsikilize mbele ya microphone ya Gumate. nous allons éduquer tutaadibisha watumiaji wa njia za reli taifa la wakongomani kuhusu hatari wanapitia wakati wanachukua hatua ya kusafirishwa kwa kutumia treni ya mizigo. Na zaidi ya hiyo, kunakuwa sababu ya kule kuhama kwa watu toka vijijini kwenda mjini. Ndiyo maana sisi SNCC tunaunga sana mkono wazo la rais wa taifa la kuendelesha mitaa mia moja makumi nne na tano hiyo ikifanyika, hakutakuwa tena umati wa watu wa na usafiri kwa njia ya magendo. Na katika uongozi huo, tunawekea mkazo watumishi na vyombo vya kusafiria. Hilo jambo linahusu SNCC, linahusu serikali na linahusu pia kazi zote za uongozi. Wale wote wakijiunga pamoja, sherti tutafikia suluhisho. Katika jimbo la Manyema, mtaani Kailo, maisha ya kimaji na ya kiuchumi ya wakaaji inaomba angalisho ya wakuu wa serikali. Tangu kilalo ambwe kilianguka kutokana na mvua kali ya mwezi Februari, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza inapanda sana. Mbunge wa taifa mchaguliwa wa Kailo Amisi Patrick Lupia anaomba wakuu wa kiserikali wachukue hatua za lazima kwa kutengeneza kilalo hicho. Yupo mbele ya microphone ya Florence Kiza Lunga. Leo parti yote ya Nord Manyema iko kupe na chef le province, parce que ili kilalo iliteremuka, devi ya kwanza walifanya karibu 7300 dollars. Sisi tumekamata engagement ya kulitoa ile pesa na kupasulisha mbao ya kuweza kutengeneza ile kilalo haraka, parce que pale watu wanakona vuka, wanalipa bei makali na wamotari wa trafikat wenedaka kukisha mabitu ya premier necesite, bei inaisha panda. Naweza kupatia mfano tu moja, tomato moja ya chumvi yenyewe iko nauziwa mbele ile kilalo katika 500 francs, leo tomato moja ya chumvi iko 1500 francs na ni chini ya 100 kilometre na hapa. Vile vilevile madao inapanda na mabitu ingine yote ya rudia premier necesite yote imekisha kupanda. Watu wamapashe kuishi saa vile tena, tuko ku epoke ya katrem siecle. Sijue watu wanaishi maisha nguvu sana na inaomba kazi ya barabara itumikiwe. Habari hii kwa ufupi. Siku ya kwanza hii mchana kati, kazi zimerudi kwa hali ya usawa ndani ya mji wa Beni. Asubuhi kazi hazikuwa natembea vizuri ndani ya mji ule tokana na uwito wa muungano wa shirika la raia zilizoomba siku bila kazi ndani ya mji ule walifanya hivyo kwa kuomba kutoshewe kusudio fulani zilizochukuliwa kutokana na uongozi usio wa kawaida etadisiege. Vyumba vingi vya uchuuzi na pia duka za kuuza dawa zilifungua milango asubuhi, kulikuwa vizuizi barabarani katika jimbo la kasai orientale zaidi ya wagonjwa 17 wa shurua walihesabiwa katika mitaa 11 za afya kwenye 19 tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2022 kumepita sasa zaidi ya mwezi moja tangu ugonjwa huu uliripotiwa kwanza katika mtaa wa afya wa miabi kiongozi wa ofisi ya afya jimboni humo anahakikisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu sababu za ugonjwa huo Dr. Bonor teku anajulisha kwamba mfuko wa Umoja wa Mataifa unaohusika na watoto UNICEF ulitoa vifaa vya matunzo zaidi ya shuruwa. Dr Bonner Chiteku alihojiwa kupitia simu ya mkono na Ester Ndalafina. De tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa tumeripoti visa 179 vya surua bila vifo. Kuna maeneo 11 kati ya 19 ya afya ambayo yamearifu angalau kesi moja inayoshakiwa. Walakini, kuna maeneo mawili ya afya ambayo yana kesi nyingi zaidi; ni ukanda wa afya wa Chichimbi pekee ambayo ulitoa taarifa ya kesi 74 ikifuatiwa na Miabi iliyoarifu 61 lakini ikumbukwe kuwa kanda hizo mbili ziko kwenye janga, ikizingatiwa kuwa sampuli zilizochukuliwa zilibainika kuwa chanya That's tulilazimika your... kuchanja ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Hivi karibuni itakuwa hivyo katika eneo la afya la Chishimbi, ambalo tumepewa vifaa vya huduma na UNICEF. Jueni kwamba kumepita mwaka mmoja iliarifiwa kwamba magonjwa ya shurua na kolera yalimalizika katika jimbo hilo la Kasai Oriental tukibaki katika jimbo hilo, bei ya vinywaji inapanda sana mjini Mbujimai. Ni pombe inayotengenezwa na viwanda vikuu sawa Dopel Skol, Simba, Tembo ndiyo zenye kupanda sana. Wanaouzisha vinywaji hivyo wanafasiria hali hiyo kutokana na uwingi wa ombi ya watumiaji mbele ya udogo wa vinywaji vinavyotolewa huko. Ripoti ya Ester Ndalafina. Nawe Jacques Mukonkole, chupa moja ya pombe ya Dopel Skol Simba na Tembo ilikuwa inauzishwa kwa bei ya elfu ine na nusu ya franc congolais mwanzo ya Juma jana, lakini inauzishwa sasa kati ya elfu mnane na elfu kumi ya franc congolais. Wenye manganda ya pombe wanauzinika kufuatana na kupanda kwa bei ilo. Mmoja wao Gedeo Kapiamba yanaomba na wakubwa watatoe shida ilo, hasa kurudi kwa shirika Brasimba, jimboni Kasai la mashariki kwani wanateseka zaidi na hawajui namna ya kukulisha watoto wao tangu kufungwa kwa Brasimba katika muji ya Mbujimai na Kananga mwezi wa tisa wa mwaka 2020, bei ya pombe ya Brasimba inacheza cheza katika majimbo zote za Kasai. Madepo mbili za pombe ilo mjini Mbujimai waliouzisha tangu wiki jana kesi moja ya pombe kwa fedha elfu 55 alafu sasa inauzisha kwa elfu 70 ya franc congolais leza kwamba jambo hilo inaambatana na ukosefu wa pombe na hasa shida ya usafirishaji. Tujulishe kwamba kwa- wakati huu pombe ya Brasimba imepanda bei mu Mbujimayi umekumbwa na vukutukali na, na ukosefu wa umeme vita nchini Ukraine huenda kuwa na vinyume kuhusu matengeneo ya mkate mjini Kinchasa. Ndivyo wanajulisha wakuu wa moja wa nyumba za kutengeneza mkate na watoaji wa unga wa mkate, wanasema kuhusu kupanda kwa bei ya unga ya mkate na tena kupunguka kwa mkate unaotengenezwa mjini Kinchasa. Lakini siyo maoni ya wizara ya uchumi inayowaza kwamba ugomvi huo wa Ukraine hauna kinyume kuhusu bei ya unga wa mkate katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aksanti kwa kuwa mlitutegea sikio. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo. Nawatakia mchana mwema kupitia Redio Okapi. Habari hii mnaweza kuipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.