kwa mwezi Machi itakuwa kesho Jumanne tarehe 15 mwezi tunao. Huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, wakazi wachache waliojieleza wanatarajia mengi ya kiwemo mchakato wa uchaguzi na uboreshaji wa hali ya maisha ya raia. Waziri Mkuu Sama Lukonde aliendeleza jumapili hii ziara yake Equateur. Huko aliandamana na wajumbe wa serikali yake pamoja na magavana wa Grand Equateur. Katika jimbo la Manyema, mizinga zote za misalani ya gereza kuu la Kindu zimejaa na hata kufurika. Paul Ilunga, mkurugenzi wa gereza hilo, anaita viongozi kuokoa hali hii kwa faida ya wafungwa. Hamjambo, wasikilizaji wa penzi, na hii ndo habari kamili. Kurudi bungeni kwa mwezi wa Machi itakuwa kesho Jumanne tarehe 15 mwezi tunao tunarejea juu ya mfululizo wa ripoti zetu kuhusiana na kurejea bungeni. Wakazi wachache wa Beni jimboni Kivu Kaskazini wamejieleza kuhusu mada hii. Masuala yanayohusiana na hali ya usalama mchakato wa uchaguzi na uboreshaji wa hali ya maisha ya raia ndiyo matarajio yao kuu. Tuwasikilize kwenye kipaza sauti cha Andre Kitenge. Kama mkaaji wa Beni, sisi hapa tuna haja kwanja ya usalama ama amani. Ndio kusema tunangojea kwa aa wadepute, wakati wanarudi waweke priorite kwa kuangalia namna gani etat de siege iliendelea, kwa hiyo wakati ambao walikuwa hawaichunguzi. Na kwa ngambo ya pili tunaweza kuwaomba waangalie kama watafanya namna gani kwa kutupatia hii malua ambayo seni ina ngoja kwa tunaamini ya kwamba yote ambao watafanya yatakuwa kwa ajili ya kuweza kujibu kwa malalamiko ya raia. Kwa ngambo yetu ya Beni, si lazima tena kuweza kukumbusha nini raia nahitaji kwa sababu yote wanawe katika barua mbalimbali na kupitia makundi mbalimbali mba mba ambao walipokea wakiwa katika mapumziko ile. Tunywe tunachunga kwao, sisi tunachunga mingi kwa hii kurudi kwa wanabunge ndani ya bunge yetu, sababu watu waendelea kukufa huku Beni na inaomba amani rudie, badepite tu banabunge basi ende kule tu kukwanatia mkono yulu kiso pour kiso contre na wanasahawa ya kama watu iko nakufa huku, bafanye evaluation eta de siege na sie tunapenda tu amani huku. Waziri Mkuu Sama Lukonde aliendeleza Jumapili hii ziara yake Equateur. Mkuu wa serikali na ujumbe wake walisafiri kando ya mto Busira kupitia Bokote, kijiji kilicho katika tarafa la Chwapa ambako masalia ya Isidore Bakanja yanapumzika. Lengo lilikuwa ni kuendelea na uwekaji wa jiwe la kwanza kwa ajili ya ujenzi wa hekalu la mfia imani huyu wa kanisa kikatoliki la Kongo. Aliandamana na ujumbe mkubwa wakiwemo wajumbe wa serikali yake, magavana wa Grand Equateur pamoja na askofu mkuu na makasisi wa Mbanda Kabikoro. Mchango huu kutoka kwa serikali ya Kongo unalenga hasa kukuza mashahidi wa imani wa Kongo, akiwemo Siste Marie Clementine Anuarite na Isidor Bakanja, kulingana na ziara ijayo ya Papa Francis nchini DRC mwezi Julai ijayo. Huko Ituri, viongozi wa jumuiya za Lendu na Hema wanatoa wito kwa serikali ya Kongo kutekeleza kwa haraka mpango wa kupokonya silaha na kuwaondoa makundi yenye kumiliki silaha. Hii ni kusaidia kutatua hali ya usalama ambayo inatia mashaka sana katika jimbo hili. kwa kuwateka mateka wajumbe wa task force waliotumwa na mkuu wa nchi, pia wanaomba kundi la Kodeko kuwaachilia wajumbe hawa bila masharti. Walisema hivyo katika barua ya wazi waliotuma kwa pande zote mbili siku ya Ijumaa. Ripoti yake Isaki Remo inasomwa na Jacque Mkongole toka Kisangani. Katika kibarua la kwanza, makabila hizo mbili zinashtumu uzembe ya ofisi ya rais yeni kugawisha shida hilo kuhusu kutekwa nyara kwa wanamemba saba wanaandika hivyo, kama wakapatikana yote itakuwa juu ya kichwa yako. Wanatetea pia kuanzisha kwa mpango DDRCS kwa kurudisha kimya maeneo zote wapi usalama umezorota kati yao jimbo la Ituri. Katika kibarua ya pili yeni kuelekea wapiganaji wa Ituri, makabila hizo mbili wanashtumu kitendo yao ya kuteka nyara wa ndugu wao wa jimbo la Ituri wenye kushughulikia usalama jimboni, jambo hilo haifaidishe jimbo yao au Kodeko kama vile waliandika. Wanalazimisha Amando wa hilo la Kodeko kuwacha uhuru watu hawa. katika jimbo la Ituri ambako tunasalia kesi makumi mbili na mbili za vifo vya uzazi zimerekodiwa tangu Septemba mwaka jana hadi sasa katika sekta ya Walendu Tati katika tarafa la Jugu. Hali hii inatokana na ukosefu wa wahudumu wa uguzi wanaostahili lakini pia kwa ukosefu wa vifaa vya matibabu ambavyo vingi viliharibiwa na watu wenye kumiliki silaha. Ni mkuu wa sekta ya Walendu Tati ambaye aliitoa angalizo hili baada ya misheni iliyofanywa katika eneo hilo. Joel Mande anasema kwamba lazima wakazi wa Ituri wafungue mioyo yao ili jimbo hili lipate amani. Tunamsikiliza kwenye mik ya Jean Claude Lokidile. Mwandishi wetu wa Butembo, Grevise Salumu, anatafsiri maneno yake. tuliweza kuandikisha angalau mama ishirini na wawili waliofariki wakati wa kujifungua, na ilikuwa ya kutisha kwa kuwa hakuna kituo cha afya, hakuna kundi ya wauguzi. Yote hayo kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Walifariki wakizaa watoto, hakuna namna ya kufanya sehemu ya upasuaji, hakuna kituo cha afya, hakuna wafanyakazi wa matibabu, hakuna mahali wanaweza kuenda. Kweli inabidi tuingilie kati, tunahitaji miundo inayoweza kusaidia au kuunga mkono, kusaidia miundo yake, kwa mfano kule Nyamamba, kisha Nyatule na hata Beni. Katika jimbo la Maniema, hali ya usafi inasikitisha sana katika gereza kuu la Kindu. Kulingana na mkurugenzi wa gereza hili, mizinga zote za misalani zimejaa na hata kufurika. Paul Ilunga anapaza sauti yake kwa viongozi mamlaka na watu wa moyo mwema kuja kuokoa hali hii na kuweka wafungwa katika hali nzuri. Huko Matadi katika Kongo Central, vyanzo kadhaa visivyojitambulisha vinaripoti kifo ndani ya wiki moja ya wafungwa sita kutoka gereza kuu la Matadi kutokana na hali mbaya ya malazi. Vyanzo hivyo hivyo vinasema kwamba idadi hii inaweza kuongezeka kwa kuwa kuna wafungwa wengine kadhaa katika hali mbaya ya kiafya. Naibu mkurugenzi wa gereza kuu la Matadi kwa upande wake anazungumzia vifo vitatu vya wafungwa wanaougua kifua kikuu. Katika jimbo la Tanganyika, bei ya mahindi imepanda katika tarafa la Kongolo. Kiasi kidogo kilichokuwa nauzwa kati ya franga elfu mbili na elfu tatu za kikongomani kwa sasa kinauzwa katika kipindi hiki cha mavuno kati ya franga elfu nane na elfu tisa za kikongomani. Kwa kujaribu kumaliza ongezeko kubwa hili la bei, msimamizi wa tarafa la Kongolo amepiga marufuku tangu siku ya sita kutoka kwa mahindi kwenda katika maeneo mengine. Kwa mujibu wa Ramazani Kianga, kupanda kwa bei ya mahindi huko Kongolo kunatokana na ukosefu wa bidhaa hiyo katika eneo hilo. Mahindi ya Kongolo yanauzwa nje ya nji kwa wingi katika wilaya hii na yanauzwa kwa bei ya juu kwa wafanyabiashara wanaokuja kufanya ununuzi wa bidhaa zao huko Kongolo. Matokeo yake, bei pia inapanda kwa wakaazi wa pahali. Tusikilize hapa maelezo ya msimamizi wa tarafa Ramazani Kyanga kwenye maikrofoni ya Franswa Gzavye Mibe, anatafsiriwa na Jacques Mukongoli. Akongolo ni kala kuna mapigano hapa pale pa nyunsu. Hata katika mitaa zingine watu hawalimetela mashamba kufatana usalama ndogo. Mita ya jirani zilikuwa zinapata chakula kwa Kongolo, bei imeanza panda. Wachuuzi wafika Kongolo kununua chakula na bei ya miindi inaanza panda. Hivyo si leo sarani ya miindi ilikuwa inauzishwa elfu mbili elfu mbili na nusu au elfu pa Kongolo kwa wakati huu wa mavuno imeuzishwa Kongolo kwa elfu munane au elfu kenda ya fran Kongole. Ni kwa hiyo mitaa imekamata mpango ya kukataza miindi kutoka na kuenda hakunako, mitaa zingine la ziada sina. Ni mwisho wa idhaa hii iliongozwa na Noela Luzitu chini ya usimamizi wa Piero Elameji na kusomwa nami Florida Kahambu toka Butembo. Aksanti kwa kutufuata, ila munaweza endelea kusikiliza habari zetu kupitia vituo vyote vya kijamii vya Redio Kapi. Kwaherini.