Radio Okapi. Oh, Kapi. Aksanti na karibuni kwa wote. Waziri wa haki za binadamu ametoa wito kwa bunge la taifa kufanya mageuzi ili kuondoa vizuizi ambavyo wa vinazuia wanasiasa wamoja kupata malipizi katika jimbo. Fabrice Albert Bwela anasema hayo wakati wa uzinduzi wa mashauriano ya kitaifa kuhusu haki ya mpito justice transitionnelle watu makumi saba na watatu waliuawa, mia moja makumi mawili na tano kujeruhiwa vikali. Yale ni matokeo rasmi kutoka kiongozi mkuu wa SNCC kuhusu ajali ya gari la moshi Jumajana. Fabien Mutombe anajulisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu jukumu ya kila aliyeshiriki katika ajali hiyo na watapata malipizi. Katika jimbo la Kasai Orientali, zaidi ya wagonjwa 117 wa washurua walihesabiwa katika mitaa 11 za afya tangu mwanzo wa mwaka huu. Shirika UNICEF lilitoa msaada wake ili kupigana dhidi ya ugonjwa huu. Aksanti na karibuni kwa wote, habari hizi zatolewa nami Fulbert Balolage. Waziri wa haki za binadamu ametoa wito kwa bunge la taifa kufanya mageuzi ili kuondoa vizuizi ambavyo kwa mujibu wake vinazuia wanasiasa wamoja kupata malipizi katika jimbo Fabrice Albert Puela. Akiwa jimboni Chikapa amesema hayo wakati wa uzinduzi wa mashauriano ya kitaifa kuhusu haki ya mpito, justice transitionnel. Albert Fabrice Puela anaawaza kuwa wasirika wanapashwa zungumuza kujua jambo lililopitikana na pia kuhurumiana, lakini anaonyesha kuwa huruma haitakuwa bila sheria. Tumsikilize Fabrice Albert Puela kukibuyu kibuyu cha Alain Irunge. Kama serikali haikuwa mtendaji wala msaidizi katika mauaji makali ya kibinadamu na ya kivita katika eneo la Kasai na katika jumba la mfalme, jumba tukufu la kiongozi wa Kamwina Nsapu, serikali iko tayari, tayari sio tu ajili ukweli ujulikane, watu wasemeshane wahurumiane, lakini hasa sana uwe na hukumu kisheria. Ni hapo tunafurahishwa na kuwepo kwa wakilishi wanaostahili wa raia, ajili matengeneo ya kweli yafanyike upande wa baraza ya bunge la taifa, ajili inayofichwa ijulikane. Sisi wanasiasa, sisi wenye jukumu kisiasa, tunao jukumu katika mauaji, tuanguke hakika, wakati kuna mauaji ya watu thamani ya kweli ikiwa haki ya watu kwa maisha katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, maandamano ya muziki kwa amani yaliandaliwa siku ya Mungu katika mji wa Beni. Watu, askari jeshi, polisi na watumishi wa Mungu wa pande zote walihudhuria kwenye maandamano yale yaliyokuwa na lengo la kukaza uhusiano kati ya raia na askari jeshi toka Beni. Marke Maro Fimbo. Nyimbo ujumbe za amani zilikamilisha sherekeo hii iliyowakutanisha makwaya za Beni na Butembo jukwani moja na kikundi cha jeshi ya polisi na raia. Hawa wote walitangaza urejesho kamili wa amani kwa maeneo ya Beni kupitia manyimbo zao, huko mauaji na uhalifu yamedumu masiku nyingi. Mois Kimoto ni msanii wa injili kutoka Butembo. Mwaliko wa kwa tamasha hii ni mchango tu ambao tumetia pale, sababu tumetoka Butembo tumekuja Beni na hivi hatuna pesa, sababu hatuna sapoti, lakini sapoti ambayo tumeleta ni presensi yetu ndani ya tamasha hii. ujumbe ni kwamba watoto wa beni tutumainie Mungu. Ni yeye ambaye kuna suluhisho kwa ajili ya tatizo ambayo tunapitia leo. Waandalizi wafikiri kwamba katika umoja na mawasiliano bora kati ya jeshi na raia amani yatarudi hakika. Moses Rwayo ni mwanamemba wa kamati ya maandalizi. Lengo ni kwamba tuweze kuleta amani kati ya nchi yetu. Ujumbe kamili ni kwamba kati yetu tuwe wa moja kwanza kwa sababu moja kwanza ni nguvu na ndani ya umoja kuna vile solution ku probleme mbalimbali. Ikumbukwe kwamba chungu nzima ya ujumbe ya amani ilitolewa na wasanii hawa wakati wa tamasha hii iliyopitika kunako kita kituo cha polisi hapa mjini Beni. Ni kiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. watu 73 waliuwawa, 125 walijeruhiwa vikali sana. Yale ni matokeo rasmi kutoka kiongozi mkuu wa SNCC ya ajali ya gari la moshi juma jana. Fabian Mutombe anajulisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu jukumu la kila aliye shiriki katika ajali hiyo na hatahukumiwa vikali. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Gumat. Tutaadibisha watumiaji wa njia za reli taifa la wakongomani kuhusu hatari wanapitia wakati wanachukua hatua ya kusafirishwa kwa kutumia treni ya mizigo, na zaidi ya hiyo kunakuwa sababu ya kule kuhama kwa watu toka vijijini kwenda mjini. Ndiyo maana sisi SNCC tunaunga sana mkono wazo la rais wa taifa la kuendelesha mita mia moja makumi nne na tano. Hiyo ikifanyika hakutakuwa tena umati wa watu wanaosafiri kwa njia ya magendo. Na katika uongozi huo, tunawekea mkazo watumishi na vyombo vya kusafiria. Hilo jambo linahusu SNCC, linahusu serikali na linahusu pia kazi zote za uongozi. Wale wote wakijiunga pamoja, sherti tutafikia suluhisho. Katika jimbo la Maniema, mtaani Kailo, maisha ya kimaji na ya kiuchumi ya wakaaji inaomba angalisho ya wakuu wa serikali. Tangu kilalo ambwe kilianguka kutokana na mvua kali ya mwezi Februari, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza inapanda sana. Mbunge wa taifa mchaguliwa wa kailo Amisi Patrick Lupia anaomba wakuu wa kiserikali wachukue hatua za lazima kwa kutengeneza kilalo hicho. Yupo mbele ya microphone ya Florence Kiza Lunga. Leo parti yote ya Nord Manyema iko kupe na shefu li ya province, parce que ili kilalo iliteremuka, defi ya kwanza walifanya karibu 7300 dollars. Sisi tumekisha kamata engagement ya kulitoa ile pesa na kupasulisha mbao ya kuweza kutengeneza ile kilalo haraka, parce que pale watu wanakona vuka, wanalipa bei makali na wamotari wa trafikatwnd ukisha mabitu ya premier system bei inaisha panda. Naweza kupatia mfano tu moja, tomato moja ya chumvi yenyewe iko nauziwa mbele ile kilalo katika 500 francs, leo tomato moja ya chumvi iko 1500 francs na ni chini ya 100 km na hapa. vile vilevile, madao inapanda na mabitu ingine yote yarudia premier system, yote imekisha kupanda. watu wamapashe kuishi saa vile tena, tuko ku epoke ya katrem siecle. Sijue watu wanaishi maisha nguvu sana, na inaomba kazi ya barabara itumikiwe. Habari hii kwa ufupi, siku ya kwanza hii mchana kati, kazi zimerudi kwa hali ya usawa ndani ya mji wa Beni. Asubuhi kazi hazikuwa natembea vizuri ndani ya mji ule, tokana na uwito wa muungano wa shirika la raia zilizoomba siku bila kazi ndani ya mji ule. Walifanya hivyo kwa kuomba kutoshewe kusudio fulani zilizochukuliwa kutokana na uongozi usio wa kawaida etadisieje vyumba vingi vya uchuuzi na pia duka za kuuza dawa zilifungua milango asubuhi. Kulikuwa vizuizi barabarani. Katika jimbo la Kasai Orientale zaidi ya wagonjwa 17 wa shurua walihesabiwa katika mitaa 11 za afya kwenye 19, tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2022. Kumepita sasa zaidi ya mwezi moja tangu ugonjwa huu uliripotiwa kwanza katika mtaa wa afya wa Miabi. Kiongozi wa ofisi ya afya jimboni humo anahakikisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu sababu za ugonjwa huo. Dr Bonor Chiteku anajulisha kwamba mfuko wa Umoja wa Mataifa unaohusika na watoto UNICEF ulitoa vifaa vya matunzo zidi ya shurua. Dr Bonor Chiteku alihojiwa kupitia simu ya mkono na Ester Ndalafina tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa tumeripoti visa 179 vya surua bila vifo. Kuna maeneo kumi na moja kati ya kumi na tisa ya afya ambayo yamearifu angalau kesi moja inayoshakiwa. Walakini kuna maeneo mawili ya afya ambayo yana kesi nyingi zaidi. Ni ukanda wa afya wa Chichimbi pekee ambayo ulitoa taarifa ya kesi 74 ikifuatiwa na Miabi iliyoarifu 61 lakini ikumbukwe kuwa kanda hizo mbili ziko kwenye janga. Ikizingatiwa kuwa sampuli zilizochukuliwa zilibainika kuwa chanya, tulilazimika kuchanja ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Hivi karibuni itakuwa hivyo katika eneo la afya la Chishimbi ambalo tumepewa vifaa vya huduma na UNICEF. UNICEF. Jueni kwamba kumepita mwaka moja iliarifiwa kwamba magonjwa ya shurua na kolera yalimalizika katika jimbo hilo la Kasai Oriental tukibaki katika jimbo hilo, bei ya vinywaji inapanda sana mjini Mbujimai. Ni pombe inayotengenezwa na viwanda vikuu sawa Dopel Skol, Simba, Tembo ndiyo zenye kupanda sana. Wanaouzisha vinywaji hivyo wanafasiria hali hiyo kutokana na uwingi wa ombi ya watumiaji mbele ya udogo wa vinywaji vinavyotolewa huko. Ripoti ya Ester Ndalafina nawe Jacques Mukonkole, chupa moja ya pombe ya Dopel Skol Simba na Tembo ilikuwa inauzishwa kwa bei ya elfu ine na nusu ya franc congolais mwanzo ya Juma jana, lakini inauzishwa sasa kati ya elfu mnane na elfu kumi ya franc congolais. Wenye manganda ya pombe wanaozinika kufuatana na kupanda kwa bei ilo. Mmoja wao Gedeo Kapiamba, yanaomba na wakubwa watatoe shida ilo hasa kurudi kwa shirika Brasimba, jimboni Kasai la Mashariki kwani wanateseka zaidi na hawajui namna ya kukulisha watoto wao tangu kufungwa kwa Brasimba katika muji ya Mbujimai na Kananga mwezi wa tisa wa mwaka 2020. Bei ya pombe ya Brasimba inacheza cheza katika majimbo zote za Kasai. Madepo mbili za pombe ilo mjini Mbujimai waliouzisha tangu wiki jana kesi moja ya pombe kwa fedha elfu makumi tano na tano, alafu sasa inauzisha kwa elfu makumi saba ya fran congolais. Boniface Bidilukinu ana kwamba jambo hilo inaambatana na ukosefu wa pombe na hasa shida ya usafirishaji. Tujulishe kwamba kwa wakati huu pombe ya Brasimba imepanda bei, mji Mbujimayi umekumbwa na vukuto kali na, na ukosefu wa umeme. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo. Aksanti kwa kuwa muli tutegea sikio. Munaweza kupata habari hii kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.