Copy? Oh, copy. Kisha zaidi ya mwezi moja, Wizara ya Mambo ya Nje ilianza tena kutoa pasipoti ya kawaida kwa wanaotamani kusafiri nje ya taifa. Habari ilitolewa hii siku ya tano mjini Kinchasa na katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje wakati wa mazungumzo ya upekee na Redio Kapi. Makamu msemaji wa rais wa jamhuri amejulisha kwamba Felix Chisekedi ni mwenye afya njema na kupasuliwa moyo nchini Ubeleji. Ndivyo ametuhakikishia BBT na Salama wakati wa mazungumzo ya upekee na Redio Kapi hii siku ya tano mjini Kinchasa. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini, maisha yalianza kama kawaida hapo Mbaoya Ngose pakididiwe tangu wakati wa kupita mwaka mmoja sasa. Kazi za mlimo zinaendeshwa bila shaka, bali wakulima wanadai majengo ya masomo kwa madibisho na elimu ya watoto wao. Nam, tuanze na habari hii njema kwa wanaotafuta pasipoti ya kawaida kwa kusafiri nje ya taifa. Kisha zaidi ya mwezi mmoja, wizara ya mambo ya nje ilianza tena kutoa pasipoti kwa wanaotamani. Habari ilitolewa hii siku ya tano mjini Kinshasa na katibu mkuu wa wizara ya mambo ya wa kigeni. Wakati wa mazungumzo ya upekee na redio Kapi, balozi Joska Kabongongoi alisema kwamba wizara ya mambo ya nje ilipokea jana vifaa vya kwanza kutoka Marekani na vingine vitafuata juma kesho. Tumsikilize. Kumeonekana upungufu mkali kutokana na ugonjwa wa coronavirus. Ndiyo maana shirika la Kimarekani la kutengeneza pasipoti limesitisha muda mfupi kazi zake. Sio kwa sababu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekosewa pesa. Kwa sasa hali imerudi kuwa shwari. Ndiyo maana tumepokea mjini Kinshasa idadi kubwa ya vitambulisho vya kuchapa pasipoti mpya elfu kenda kwa Wakongomani wenye kutaka. Tangu sasa pasipoti mpya zitakuwa tayari kupewa kwa, kwa wenye kutaka d d jour, d d Donc, na kwa mjibu wa balozi Kalanda Romain, kiongozi wa tawi la utoaji wa pasipoti vifaa hivyo kutoka Marekani vitaruhusu kutoa pasipoti elfu tisa na vitakavyofika juma kesho pasipoti elfu mia moja tubaki mjini Kinshasa. Kwa kulutisha kwamba rais wa jamhuri Felix Tshisekedi ni mwenye afya njema na kupasuliwa nchini Ubeleji, ndivyo ametuhakikishia msemaji makamu wake bibi Salama katika mazungumzo ya upekee na redio Kapihi siku ya tano mjini Kinshasa. Maoni yake yanambatana na habari zenye kupelelezwa na kusema huenda Felix Sekeni alipasuliwa moyo inchini Ubeleji. Tina Salama amejusha kwamba rais wa jamhuri ameendesha ziara ya kazi ya upekee mjini Brussels, ambako aliona mganga wake na kuendesha uchunguzi kiafya. Tina Salama tumusikilize, njiani mwa simu na Piero Elameji. Tulishangala sisi wote, tulilalamuka jana, tunasikia tuli uh, watu wengi ko wanasema kwamba, um, raisi ya jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Congo, presiden wa uh, republi amefanya operation moya ya kabambi sana ya ro. Ni kusema kwamba ni wongo, ni wongo mtupu. Uh, rais wa jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Congo, presiden wa republi iko mzima, akufanya hata operation yeyote, ameenda tu hapa bulaya kuona kusalimia wandugu na jamaa na akasema basi aone mganga wake afanye hiyo wanaita kontrol ya kawaida. Sasa amefanya kontrol ya kawaida na iko vizuri, mganga wake amemwambia apumzike hata siku moja au mbili, na iko nakuja iko narudia Kongo, um, iko narudia Kinshasa. Hii basiku hata kawiya tena, iko nakuya, mtamwona hapa na iko mzima kabisa. Hata hivyo kupitia mtandao wa tovuti wa ofisi ya rais wa jamhuri, imeandikwa kwamba Felisi Chisekedi anapatikana nchini Ubeleji kwa kupasuliwa mshipa na kwa sasa ana afya njema, kisha siku chache za mapumziko atarudi mjini Kinshasa siku za hapa karibu. Ndivyo imeandikwa katika mtandao web wa ofisi ya rais wa jamhuri. Mjini Bandundu, katika jimbo la Kwilu, msichana mmoja wa miaka kumi na mbili alipotea tangu tarehe mnane mwezi huu wa tatu. Ni Esteline Mboma aliyetoka nyumbani na wenzake kwa karamu ya sherehe ya haki ya wanawake ulimwenguni. Baba mzazi wake Krispe Mboma ameomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali na wa mashirika ya usalama kwa kupata mtoto huyo. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni ya Irene Mboma wanaohusika na usalama hata ujasusi. Kupotea kwa binti wangu Esteline Mboma wa miaka 12 tangu tarehe mnane mwezi huu wa tatu. Kwa habari fupi, mtoto alitoka nyumbani tangu saa kumi ya jioni akivaa kikwembe nyekundu na viatu vyeupe. Alisindikizwa na rafiki wake. Baada ya kufika eneo la Bitula, rafiki wake walirudia, lakini yeye aliendelea, na tangu pale hatuna habari yake tangu tarehe hiyo ya mnane mwezi huu wa tatu, Eseline Mboma angali amepotea. Tunaomba msaada wa wakubwa wa muji kama vile wa jimbo na watu wa mapenzi mema ili nimwone mtoto wangu ambaye angali mtoto mwanafunzi wa somo la nne la shule ya msingi na mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebea na Fidel Bazana yaliipelekea watetezi kuunda sheria kwa ulinzi wao. Ndiyo nafasi ya mkutano wa mabadiliko kati ya mashirika ya kiraia tangu hii siku ya tano mjini Kinshasa ajili ya kuruhusu wanabunge bunge wa taifa wachukue hatua kuhusu sheria hiyo. Wakati huu wanatayarisha kurudi bungeni, tayari mbunge mmoja alikubali kuhudumia mradi wa sheria kuhusu ulinzi wa watetezi wa haki za binadamu. Sikilizeni mafasirio ya Junior Safari wa shirikisho la Reprodeve mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Tukizungumzi ya fursa, tunachopashwa pashwa jua ni kwamba pendekezo ya sheria huyo ulitokana na hali au uchunguzi ambao umepingwa hapa na pale, iwe na watetezi wa haki za binadamu iwe au na washirika wanaounga mkono watetezi wa haki za binadamu, kuna udhaifu ambao umeonekana nchini kupitia hali hii dhaifu. Kumekuwa na ongezeko la vitisho na kufungwa mara kwa mara kwa watetezi wa haki za binadamu nchini kote. Kuna hali ya kisiasa ambayo sio nzuri kila wakati katika kazi ya watetezi wa haki za binadamu. Pia kuna ukosefu wa utambuzi wa kazi ya watetezi wa haki za binadamu. Kwa upande mwingine, sawa kutaja juhudi za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kesi za majadiliano na mazungumzo, bila shaka kupitia hatua kadhaa za utetezi zinazofanywa na mashirika ya kiraia. Watendaji wakuu wa mtaa wa Masisi wanapatikana katika mkutano pa Goma kwa mazungumzo mapya ya siku mbili tangu jana siku ya ine hadi hii siku ya tano. Wakilishi wa shirika la raia wa sekta ya kiserikali na ya usalama wanachungua gano ya wa Nyabiondo karibu ya Masisi ya mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja ni katika shabaha ya kumaliza wala kupunguza vitendo vya ukosefu wa usalama katika mtaa huo vyenye kusababisha ugomvi kati ya makabila. Na katika jimbo hilo hilo la Kivu Kaskazini, maisha ilianza kama kawa waida hapo Mayangose pakididiwe tangu wakati wa kupita mwaka moja sasa. Nafasi hiyo kuu ya kilimo ya mji wa Beni iliyokuwa ngome ya wanamgambo wa ADF inachunguzwa sasa na askari wa FARDC, na kazi za kilimo tayari zilianzishwa hata hivyo, wakulima wanadai majengo ya masomo kwa maadibisho na elimu ya watoto wao mengi. Nawe Gilen Kasasia, kulingana na Palukinisto presidenti wa wakulima wa Mayangose huko Kididiwe, maisha yamerejea kama kikawaida katika ngome hii ya zamani ya ADF. Anafurahishwa zaidi na ujenzi wa kanisa katika eneo hilo na kituo cha afya na askari wa FARDC, ingawa kituo hiki kinahitaji msaada wa matibabu ili kuwahudumia ilivyowakaaji hivi sasa. Sasa zaidi ya wakulima elfu tano huenda huko kufanya kazi zao, na mia mbili makumi tano wanaishi huko. Kurudi huko kwa idadi kubwa ya watu kunahitaji ujenzi wa miundo msingi fulani muhimu, gisa anavyofahamisha Paluku Nestor. Kibidiwe vema ba kurema viko wanaishi mzuri, viko nafanya kazi zabo, hata chakula inatoka kule bila matatizo yoyote. Sabu ya hesabu ya watoto kuongezeka hapo, inaomba kukuli masomo na tunakuwa vile inahitaji ya soko yasooeuku na haja kupate maji na kazi zingine ziendelee pale za development. Sisi wakulima wa tunaishi bila matatizo yoyote pamoja na wa militari. Kupukumuni kwamba ni tangu mwezi Novemba mwaka jana ndipo kembi ya kijeshi iliyojengwa na fedha ya MONUSCO ilitolewa kwa FARDC huko Kididiwe kwa nia ya kurejesha mamlaka kiserikali huko na kuhakikisha ulinzi wa raia. Beni Gulen Kasesia, Radio Kapi. Kwa kifupi mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tena watu wana matumaini ya kurudi kwa amani tangu tangazo wa kuwasili huko kwa Papa wa Roma mwezi wa Julai ujao. Watu wengi waliohojiwa na waandishi wetu wa Goma walionesha furaha yao kuhusu ujio huo wa Papa Francois mjini Goma, ni kiisha miaka makumi tatu na saba ya ziara ya Papa Jean Paul Deux katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa kumaliza, wakati wanawake wanahudumia kurudi kwa amani, ndiyo swali la maandamano ya maonyesho ya picha na wa mjini Kinshasa tangu tarehe kumi hadi makumi mawili na saba mwezi huu wa tatu, na nafasi ya Texaf Bilembo mtaani Ngalima. Ni mpango ulioandaliwa na mpasha habari mkongomani wa Goma, Uwera wa Goma lei, Uwera. Mwisho wa kipindi hiki cha habari munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.