Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Kamati ya uangalizi na uongozi wa operesheni za kuwarudisha Wakongomani wanaopatikana nchini Poland ili simi kwa siku ya pili iliyopita hapa mjini Kinshasa, wapo zaidi ya 500 waliokimbia mapambano kati ya Urusi na Ukraine katika jimbo la Kivu wa kaskazini wanawake wa wahanga wa mripuko wa mlima wa moto wa Nyiragongo waeneo la Kayembe mtani Nyiragongo wanaishi katika hali mbaya sana tangu miezi ine wana memba wa karibu jamaa mia ine makumi saba na mnane bado mnane bado awayapokea usaidizi wowote. Ubalozi wa Japan katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekusudia kutoa pesa za ujenzi wa mashule mawili ya kiserikali moja mjini Kinshasa na nyingine jimboni Kongo Central. Kwa kurahisisha mradi huo, mikataba miwili ilisainiwa jana siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Habari zenyewe. Kamati ya uangalizi na uongozi wa operesheni za kuwarudisha wakongomani wanaopatikana nchini Pologne wakikimbia mapambano kati ya Urusi na Ukraine ilisimikwa siku ya pili iliyopita hapa mjini Kinshasa. Ni baada ya mkutano kati ya waziri wa bajeti anayeongoza kamati yenyewe na balozi mdogo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nchini Pologne. Kwa mjibu wa bibi Clementine Shakembo, wapo 516 wakongomani, miongoni mwao wanafunzi wanaoishi katika hali mbovu nchini Pologne. Malezo mengi nawe Fulbert Balolagi. Kwa mujibu wa waziri wa bajeti hali ngumu wanayoipitia wananchi wa Kongo inafatiliwa kwa karibu na rais wa jamhuri na serikali nzima. Ni kwa hiyo Clementine Shakembo mwenye kuhusika na mambo ya Kongo nchini Poland aliitishwa kwa haraka ili kuchunguza pamoja na viongozi kusudio za muhimu kwa uangalizi wa waziri wa mambo ya nje. Kamati ya harakati imeshimikwa mjini Kinshasa ili kusaidia wananchi hawa. Clementine Shakembo anaonesha kuwa watu wengi walitoka Ukraine hadi Poland. Aongeza kuwa kuna waakilishi watakaotoka Kinshasa na kujielekeza Varsovi kutatua hali na pia kutolea msaada. Mtajua kwamba kumetolewa msaada wa kwanza kupitia waziri wa bajeti Emeboji Sangara kwa kusaidia wakongomani kabla ya kuwarudisha nchini Kongo ama katika nchi zengine. Clementine Shakembo aonesha kuwa wanafunzi kumi na sita wa vyuo vikuu walibaki nchini Ukraine kwa ukumbusho, serikali ya Poland ilitolea siku makumi matatu kwa watu wasio wa Ulaya ili kurudi katika nchi zao, kama sivyo nguvu zitatumiwa kwa kuwafukuza. Umoja wa Mataifa ulipokea kibarua rasmi cha azimio ya serikali ya Ukraine ya kuondosha askari jeshi wake pamoja na watumishi raia, mahelikopta na vifaa mbalimbali ika utume wa amani nchini DRC. Cha Ukraine kina askari jeshi mia mbili makumi tano katika Monisco. Kupitia kibarua cha hii siku ya tatu, Umoja wa Mataifa umesema umekubali azimio hiyo na kusifu moja kwa moja nchi hiyo ya Ukraine kwa usaidizi wake kwa Monisco na kwa operesheni zingine za amani duniani. katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wanawake wahanga wa mripuko wa mlima wa moto wa Nyiragongo wanaopatikana katika eneo la Kaembe karibu ya mji wa Goma mtani Nyiragongo wanaishi katika hali mbaya sana, pamoja na jamaa zao. Ni sababu tangu miezi ine, wanamemba wa karibu jamaa mia ine makumi saba na mnane bado hawayapokea usaidizi wowote. Tutajiunga na mwenzetu wa Goma, Sifa Maguru, kufahamu wanaishi katika hali gani kimbizi wa volkeno ambao wanaishi ndani ya manyumba ndogo ndogo zenye kuharibika na wakikosewa vyote, tangu miezi ine sasa hawajapata msaada wowote wa, wa kutoka mashirika hata wa kutoka serikali. Wakati tunaenda kulimiana, wakati unaenda kata kule kuni, njo wakati tunapata pesa za kununua maji, na kutakuwa. Wakati msamaria mwema atafika, umwe anasema, niko na ngoza kufula, nitenda ninamfulia, ninamufulia. Wamoja kati ya akinamama wale wanaenda kutumikia wengine ndani ya majamaa mjini Goma ama wengine wanaendesha biashara ndogo, na wale wasiojiweza wanaenda kutafuta kuni porini ndani ya mbuga na wanabakwa huko. Tunakamata hii masaki ya sima njo tukunapiga chakula na ile pusi yao yote naingia chakula, maanake tuna sana sana kwanza ile kutubaka sababu ya kuishi katika hali mbaya, kunaonekana hali ya malisho mabaya na magonjwa kutokana na maji chafu, hasa zaidi kwa watoto na wazee. Goma, Sifa Maguro, Radio Kapi na Pambeni. Katika jimbo hilo hilo, wanawake wanaokusanyika katika shirikisho la wachunguzi wa mbao mjini na mtani humo walikutana hii siku ya tatu kwa kuzungumzia namna kujitegemea binafsi kutokana na kazi yao, ni katika mipangilio ya sikukuu ya haki ya wanawake duniani. Alezo mengi nawe, Mark Marofimbo. Ni mamia wanawake waliojikusanya ili kujadiliana kuhusu kujitegemea kwao katika kazi yao ya kuhusisha mambao, kulingana nao mchango wao kazini. Kama pia wanawake yatapongeza kazi ya wanaume wao, kama pia atuambia hapa Bi Feza Mwenge. kwa namna yetu tuliongelea namna gani wanamke wanaweza kuwa na jiprentre a charge paske kunafika wakati wa papa wanakuwa mupozisioni nya aikamate ile nye mama lipate tende nasaidia juu fa yendelele mzuri kazi yetu juu tuweze kuiboresha. Tuliona inomba tu courage, tukakuwa na juhudi. Sisi wa mama tutafanya vitu ya lazima sana, bila juhudi hakuna kitu hata moja yenye tutaweza kwa fursa kama na huo. Wanawake hawa walihamasishwa pia kuhusu hali ya hewa inayokuwa ya kuchamka. Uhamasishaji huo ulitolewa kwao na shirika la vijana wa shujaa barani Afrika kwa kimya, amani na maendeleo. Kwa hivi punde kikao cha kupanda miti takapokaribia mwisho wa mwezi huo wa mwanamke. Nikiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Okapi. Katika mtaa wa Lupatapata jimboni Kasai Oriental watu wawili waliuawa, makao mengi ya watu yalivunjwa na wengi walihama eneo hilo. Hayo ni matokeo ya shambulio ya siku ya pili ya eneo la Mlimu la Lwalaba katika sekta ya Mukumbi kunako mpaka na mtaa wa Dimbelenge. Ugomvi wa udongo huenda kuwa msingi wa shambulio hiyo ingine ya watu wenye silaha kutoka usultani wa Bakwachika katika sekta ya Lubi mtaani Dimbelenge jimboni Kasai Central. Waziri jimboni wa mambo ya ndani anajulisha kwamba zaidi ya askari polis makumi tano walitawanya huko kwa kurudisha usalama. Hali ilikuwa ya fujo siku ya pili usiku katika mji wa Kikwit jimboni Kwilu, kutokana na mapigano kati ya makundi mawili ya wajambazi wa Kuluna yaliyosababisha mauaji ya moja wao kwa silaha za kienyeji. Kamanda wa polisi mjini Kikwit, kamisa mkuu Odon Kashala amejulisha kwamba wakuluna wale walivunja chumba cha kupasua wagonjwa cha hospitali kuu ya Kikwit ambamo mwenzao walienda fariki kiisha kuondoka katika gereza wakati usiopita majuma mawili. Taarifa Irene Mboma kutoka na mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Ilikuwa karibu saa kumi jioni wakati mvurugo huu ulianza hasa katika wilaya ya Bongisa katika eneo la Lukolela huko Kikwite. Ni magundi mbili za wajambazi wa mchini wanayojulikana kama Kuluna ambao walipigana kwa ukatili. Katika mapigano haya Kuluna aliyejeruhiwa vibaya alifariki baada ya dakika chache, kama ilivyoelezwa na kamanda wa polisi wa Kikwite. Alinena ya kwamba wakati waskari polisi walifika mahali hiyo, wandugu ule aliyejeuruya vikali walimupeleka hospitalini kufuatana na asira kali yao, waliharibisha hospitali kubwa. Wakati tulifika, tulikuta vioo vimevunjwa na kusambalana chini katika chumba cha Lipaso. Wakati nazungumuza nawe, mauti imelazwa katika chumba cha wafu. Kijana mweni amefariki, anajulikana kwa jina la Lipasa 32 ni kiongozi ya wajambazi haiyagawa. Alifungwa na waskari jeshi wa jimbo la 11 kabla juma mbili imepita, alikuwa amefungwa gerezani. Sijui kitu gani ilifanyika ilifanika apatikane nje kusudi apate kifo leo. Kwa sasa waskari polis wako wanarudisha kimya katika muji, imehakikisha Kanali Odon Kashala. Anaomba raia ya Kikwite wawe kimya na waungane na waskari polis kwa kupiganisha uhalifu katika jimbo la Kivu ya kusini. Kundi la wajambazi wanaotumia silaha lionesha siku ya pili mjini Bukavu mbele aliwali na wakuu wa polis. Ni wanaozaniwa kutenda mauaji mengi mjini Bukavu pamoja na uporaji, hasa katika barabara ya taifa namba mbili. Mji wa Bukavu na mitaa ya Walungu, Mwenga na Shabunda mengi nawe Jean Kasami, wale washtumiwa kumi na nne ni wamoja kati ya kundi la wajambazi wanaotatiza raia katika mji wa Bukavu na kandokando kando. Wanaua, wanaiba na wanapora vitu na pesa za watu. Wakati walipoonyeshwa jana mbele ya wakaaji kwenye ofisi ya polisi jimboni, walionekana bila wasiwasi, wengi wao walitabasamu licha ya yule mwanamke peke yake ambaye alifanana kujuta. Walifungwa nyororo mikononi na kukaa chini pembeni ya silaha na sare zinazofanana za wanajeshi ambazo wanasemewa ndizo wanatumia. Mmoja wa kati ya wanabunge ambao walisaidia polisi kuweka mkono juu yao anaomba sheria ya kijeshi ifanye vizuri kazi yake. Aliendelea kusema kuna wajambazi wengine wanatawanyika huku na kule, hata nje ya jimbo la Kivu ya Kusini. Kisha kuonyeshwa hadharani, wahalifu hao walipelekwa ndani ya kifungo cha auditora militeri ya Bukavu Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Hatimaye ubalozi wa Japan katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kusudia kutoa pesa za ujenzi wa mashule mawili ya kiserikali, ni shule EP4 Lukala jimboni Kongo Central na Institut Talamaku mjini Kinshasa katika mtaa wa Nsele. Kwa kurahisisha mradi huo, mikataba miwili lisainiwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa baina ya balozi wa Japan nchini DRC na wakuu wa mashule yale mawili. Mwisho,