Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kuwa nasi. Wengi mjini Kinshasa, ujumbe wa mabaraza ya bunge ya majimbo na wa maserikali ya majimbo ulifikisha madai mbele ya kiongozi wa Senet kuhusu hali ngumu ya kazi, hali inayotokana na ukosefu wa pesa za marudishio kutoka serikali ya jamhuri tangu miezi mingi sasa. E, jimbo ni Ituri liwali wa kijeshi alikutana siku ya tatu pa Mahagi Centre na wakuu wa wilaya tatu za mpaka na Jamhuri ya Uganda. Pamoja walichungua hali ya usalama, ya uchumi na ya diplomasia kati ya maeneo ya jirani ya nchi za Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika jimbo la Kwilu hali mbaya ya usalama inapanda sana mjini Kikwite, ni kutokana na kurudi huko kwa vijana wa kuluna waliohamishwa wa hadi Kanyama Kasese, ashutumu kamanda wa polisi Habari kamili. Hali ngumu ya mwenendo wa kazi katika mabaraza ya bunge ya majimbo na maserikali ya majimbo ilizungumziwa mjini Kinshasa kati ya wajumbe wa mashirika yale na kiongozi wa Senate Modest Bati Lukwebo. Ni kutokana na, na ukosefu wa pesa za marudishio kutoka serikali ya Jamhuri tangu miezi mingi tena, na ugomvi kati ya maserikali ya majimbo na mabaraza ya bunge ya majimbo. Ujumbe huo uliomba kiongozi wa Senet afanye uwezekanavyo katika utafiti wa majibu kwa matatizo yale. huenda majibu kwa maswali yale yanaweza patikana mwezi wa Aprili, aliahidia kiongozi wa Senate Modeste Bahati Lukwebo. Upande mwingine madai kwa waandalizi wa uchaguzi kwa wakati kikatiba wa sawa wa wazi na utakaokubaliwa na pande zote, ndiyo shughuli ya makamisheni ya sheria na amani ya CENCO na ECC, makanisa ya kikatolika na ya kiprotestanti. Wakuu wake walifikisha madai yale. Siku ya tatu, mjini Kinshasa, mbele ya spika wa Baraza ya bunge la taifa Christophe Mboso Nkodia, ni ajili afanye uwezekanavyo kwa kuleta majibu kwa matatizo ya sheria na ya pesa pamoja na utashi wa kisiasa kwa uandalizi wa uchaguzi katika heshima ya wakati kikatiba. Sikilizeni mafasirio ya katibu mkuu wa Senku Donatien Shole katika maseme alochukuliwa na mwenzetu Michel Kifindangoi na kutafsiriwa moja kwa moja na Florence Kizalunga ekwa wa kikatiba mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu tume zetu mbili zilifanyia kazi ya barabara iliyowasilishwa na seni, ambayo ilitaja vikwazo vinavyolifunga bunge vinavyohusiana na mfumo wa sheria, ufadhili wa uchaguzi na bunge hupatikana kila mahali. Christophe Mboso anafahamu kuwa utulivu wa nchi katika miaka ijao utategemea sana mambo yatakayobaki kufanyika. Katika mfumo huu hasa wa kisheria wa mchakato wa uchaguzi swala, kuu ni kuwa na uchaguzi jumuishi wa amani ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba. Kwa hili, tulilazimika kuweka kando kila kitu ambacho kinaweza kutumika kama kisingizio cha kwenda zaidi ya muda uliowekwa wa kikatiba. Tunatumaini kuwa nchi inaenda sawa. Kwa kifupi, mpango wa haraka wa, wa maendeleo ya mitaa 145 unakaribia kuanzishwa. Hii siku ya nne mjini Kinshasa, mikataba ilisainiwa kati ya serikali na mashirika ya utimizi wa mpango ule. Milioni 300 za dola kimarekani zitatolewa kwa mashirika ya PNUD, beseko na SFF kama ilivyotangaza kupitia mtandao o tweet wa kituo cha upashaji habari cha ofisi ya Waziri Mkuu. Katika jimbo la Ituri, liwali wa kijeshi alizungumza siku siku ya tatu pa Mahagi Centre kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja makumi nane kaskazini mwa Bunia na wakuu wa wilaya tatu za mpaka na Uganda, pamoja walichungua hali ya usalama, ya uchumi na ya diplomasia kati ya maeneo ya jirani ya nchi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Taarifa ya Isaac Remo Yope inasomwa na Clarisse Zindulaika. Kwa ngambo ya Kongo, liwali wa jimbo la Ituri alisindikizwa na wanamemba wa kamati la usalama jimboni, na kwa ngambo ya Uganda viongozi wa madistrikt Zombo, Nebi na Pakwa walisindikizwa na bunge wao. Kati ya mambo yaliyozungumzwa katika mkutano hule kulikuwa shida ya uuzishaji ya masasi inayotumikishwa na vigundi vya wanamgambo vinavyotatiza wakaaji jimboni Ituri. Kwa ngambo ya uchumi, nchi hizo mbili zilizungumza kuhusu unyanyasi na vitendo vya kimagendo kinyuma ya sheria vinavyotatiza uchumi wa nchi hizo mbili. Shida la mipaka ya nchi hizo mbili ilikuwa pia kati ya mazungumzo la mkutano ule. Katika mkutano ule, waongozi wa nchi hizo mbili walijikusudia kuboresha na kukamilisha uhusiano kati yao ili kutatua mambo yale yote yaliyozungumzwa. Kulingana na bunge Daniel Uma aliyohudhuria kwa mkutano lile, vita inayokumba jimbo la Ituri inakuwa kwenye eneo la jimbo, kwenye eneo la nchi nzima na hata bara la Afrika. Anajulisha tena kwamba mkutano lile lilikuwa muhimu kwa kurudisha usalama majimboni Ituri na kuleta maendeleo kati ya jimbo hili linalokumbwa na vita. Tukumbushe kwamba mkutano wa mwisho wa aina lile lilitukia kunapita sasa zaidi ya mwaka mmoja. Toka mji wa Buni, ya Clarisse Zindula kwa niaba ya Radio Okapi. Na jimboni Kivu ya kusini, wajumbe wa maliwali sita ya mpaka kati ya Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walioongozwa na Jimi Hatungimana, liwali tena mea wa Bujumbura, walikutana siku ya tatu ya kusini chini ya uongozi waliwali akusii wongozi wali wali teongwa biji kasi, walichambua maswali yenye kuelezea faida kati ya pande hizo mbili, hususan usalama kunako mpaka, ugonjwa wa corona virus, uchuruzi kunako mpaka na hali ya maisha wa Kongomani nchini Burundi na Warundi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hali ya ujambazi inapanda sana mjini Kikwit katika jimbo la Kwilu, kutokana na swali la vijana wa Kuluna, kamanda wa polisi anasema ni sababu ya kurudi mjini humo kwa wakuluna, vijana walio Wale wote wa hapo Kikwit waliotumwa Kaniamakasese, wazazi wao walifanya lolote kwa kuwatuma Kikwit. Walipofika ni hali iliyopandisha usalama mdogo na mauaji, wako wakipora kuua na kuiba. Kuna mmoja senkant san aliye hapo Kaniamakasese ambaye nilimfunga tarehe mosi Januari, yumo gerezani. Nilimfunga nikimswali na ndipo kanieleza jinsi wazazi wake walimtumia fedha, kakamata pikipiki piki kutoka kani ya makasese hadi mbujimai. Wazazi wake walimtumia tena fedha kutoka mbujimai hadi chikapa hadi hapa. Wazazi hao hao wanatoa malalamiko kuhusu usalama mdogo, ndiyo wanawaleta watoto wao hao. Wako wengi, wale waliotumwa kani ya makasese na walikuja Kikwiti. Mimi naomba kwa wazazi wajiunge na polisi ajili ya kukomesha hali hiyo ya usalama mdogo bahali, kwa kuiunga mkono, kwa kuwaficha watoto wao walirejea, na wanawaza kuwa hawawezi kugusiwa, wakiwaza wameshinda, hawatoki nje na wanawafunza watoto vijana wengine kuja kwao. Ndicho chanzo cha usalama mdogo mjini Kikwit. katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wahami wa ndani wa makambi ya Mpati katika usultani wa Bashali Mokoto mtani Masisi walipitisha usiku wao wa kwanza nje ni kinyume cha mvua kali ya siku ya tatu katika maeneo ya Nyange, Bibwe na Lufunda iliyo haribu makao yao. Hatimaye, katika jimbo la Kasai Oriental, shirika la njia ya reli SNCC kituo cha Mbuji Mai linajulisha kuwasili Pamwene Ditu kwa vagon zenye kusafirisha mafuta ya gari. Shirika la SNCC linaalika wafanya biashara wenyeji wote waondoshe mafuta yale ya gari kwa wakati. Kwa kuhusu mwenendo katika maeneo mengine, ndivyo alielezea mwenzetu Ester Ndalafina Justembui, mwakilishi wa SNCC Mbujimai. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapisi.