Radio Okapi. Asubuhi njema kwa wote. Kutokana na vita kali kati ya Ukraine na Rusi, sauti za panda kwa usumbufu wanaozipata wananchi wa Afrika katika jaribio lao la kuondoka Ukraine na kujielekeza katika nchi jirani za Ulaya, wengi wanaomba msaada wa nchi zao. Watu wane wa jamaa moja wamefariki kutokana na mvua kali iliyonyesha mjini Kinshasa. Hii imefanyika katika kata ndano upande wa Limete. Mahakama ya kijeshi ya Beni imehukumu kati ya miaka kumi hadi makumi mbili ya kifungo kikuu wapiganaji nane wa ADF na washirika wao pamoja na wanamgambo wane wa Maimai. Karibuni kwa wote Kutokana na vita kati ya Ukraine na Rusi, sauti za panda kwa matatizo wanaozipata wananchi wa Afrika katika jaribio lao la kuondoka eneo za Ukraine na kupata hifadhi katika nchi jirani, wengi kukemea vitendo vya ubaguzi wa rangi na ukataliwa kwa ajili ya upatanaji wa usafiri ili kuondoka Ukraine. Katika swala hili, baadhi za nchi ya Afrika, uwakilishi wa diplomasia na Umoja wa Afrika wametoa wito kwa kuheshimu haki za binadamu wote. Christel Bowenga, raia wa Kongo anayeishi Ukraine tangu mwaka elfu mbili na kenda, anakaribisha upinzani wa baadhi ya raia wa moja wa Ukraine wa ingalawa, anakosewa na mawasiliano na jamaa ya Kongo ama ofisa wa Kongo ili apate msaada. Maendeleo ya utali, usafiri wa anga, ushati na miundombinu ni miongoni mwa masuala yaliyojadaliwa kati ya Felix Antoine Tshisekedi, rais wa Kongo, na mwenziwe Adama Baro kutoka Gambia, ambaye amewasili hapa mjini Kinshasa jana, siku ya pili. Ilikuwa ni wakati wa mkutano uliofanyika hapa Kinshasa. <tune> Watu wanne wa jamaa moja wamefariki kutokana na mvua kali iliyonyesha mjini Kinchasa. Hii imefanyika ndani ya kata ndano upande wa Limete. Kiongozi wa mtaa ule Douglas Nkulu Numbi anasema kuwa nyumba zilifuriwa na maji na pia maafa mengine mengi yaliripotiwa. Mtajua tena kwamba maafa mengi yaliripotiwa katika kata nyingi za Kinchasa jana. Toka Kinshasa tujielekeze jimboni Kasai Centrale, watu mnane walipotea wakati mtumbi moja ulizama mwisho wa wiki iliyopita kwenye mto Lulua ndani ya teritoria ya Demba. Wahasirika ni wanawake, walipelekwa na maji wakati walikuwa na vuka kwa kufanya kazi zao za shamba, kama vile kiongozi wa mji alitujulisha. Christophe Sekaji alihojewa na Francois Kadima, masemi yake yafasiriwa na Florence Kizalunga. Tayari tumetuma timu ya polisi ambayo tayari iko papo hapo kufanya uchunguzi. Kulikuwa na uthibitisho wa watu nane waliokufa maji katika mto Lulua, katika kikundi cha Abenachidila, sekta ya Chibote, na miili hiyo haikupatikana hadi jana usiku. Tunawatafuta. Naomba wananchi wajizuie. Wakati mwingine, kuna mitumbwi midogo ya uvuvi ambayo anaitumia kuvuka ambayo hata siyo rasmi, hakuna mtumbwi rasmi unaotambuliwa na serikali. Na pia nitawauliza hawa watu wakitaka kufanya mashamba, tutengeneze mitumbwi mikubwa, na hiyo itatusaidia, badala ya kutoa watu kafara kama ilivyo, hasa akina mama ambayo tumewapoteza hivyo katika mkoa wa Ituri, boti iliyokuwa ikibeba toni makumi saba za bidhaa kutoka Uganda ilizama siku ya kwanza katika ziwa Albert, katika eneo la Chomia. Kwa mujibu wa kituo cha polisi cha ziwa, upepo mkali uliovuma katika eneo hilo ndio chanzo cha ajali hiyo iliyosababisha uharibifu mkubwa. Duru za mahali zasema tena kwamba boti tatu zingine za wafanyabiashara wa Kongo ziliharibiwa na upepo siku hiyo. ngamo ya toroko nchini Uganda. Clarisse Zihindula, tupatie mafasirio. Mutumbwi lile la mbao lilibeba tone makumi tano ya mchele, vibweta mia tatu ya pombe na vibweta mia moja makumi tano ya soda kutoka nchi Uganda. Kisha saa tano ya safari juu ya ziwa Albert, lilifika jumapili jioni karibu na kijiji Chomia, kwenye kilometa makumi sita kaskazini wa muji wa Bunia. Kulingana na washaidi huko, mutumbwi ule haukuruhusiwa kutua mizigo yake usiku. Zoruba kali ukaja na biashara yote yakazama majini. Mutumbwi mwingine wa mfanyabiashara mkongomani ambaye ulipashwa kutoka nchini Uganda usubuhi wa jana, ulizama pia na mizigo nyingi. Mitumbwi miwili zingine ziliharibika kwa zohuba lile. Kiongozi wa kazi za ziwa anajulisha kwamba mitumbwi zile za mbao zimeisha kuchoka na haziheshimu uchunguzi wa serikali. Ula ulama anaongeza kusema kwamba kupitisha makilo ya mizigo kwenye mitumbwi inasababisha ajali nyingi kwenye ziwa Albert. Anawalomba waendesha mitumbwi uziheshimu kanuni za safari juu ya ziwa. Toka mji wa Bunia, mimi ni Clarisse Ziindula kwa niaba ya Radio Okapi. Ndani ya jimbo la Kivu ya kusini, mkuu wa ufundi wa Regi de Voie Fluviale anatoa wito kwa wamiliki wa meli wa Kongo kuheshimu kabisa kanuni zinazoongoza sekta za maji. Anaonyesha kuwa boti ambazo haziheshimu viwango usafiri hasa wakati wa usiku, ingalawa hiyo imepikwa marufuku kabisa. Gabriel Mokango alihujiwa na Sintia Bashizi na Bizana, mafasirio ya Jean Kasami. Ninawaambia kuwa tunapopatwa la na ajali kadi za kila namna ziwani asilimia makumi kenda zinasababishwa na kukosa kuheshimu kanuni. Maana yake walipakiza mashua mutumbwi zaidi ya uwezo wake. Mara ingine wanapakiza watu pamoja na mizigo, hasa watu wasiotambulishwa rasmi. Uzito wa mizigo na wa watu unasababisha Kuzama. Na mara nyingi ni wakati wa majira ya usiku. Uongozi umekwisha achukua mipango ya kukataza safari za vyombo vya usiku bila kibali, kwani chombo kilichojengwa jinsi kwani chombo kilichojengwa jinsi ifavyo kinabidi kiwe na taa ya rangi ya kimanjano upande wa mkono wa kulia, pia taa ya rangi nyekundu upande wa mkono wa kushoto, lakini wanatumia taa za kawaida, na kwa hiyo hawaoni fasi ya hatari katika giza ya usiku. Na wakiona hatari mbele yao inakuwa nyuma mno, hawawezi tena jiepusha Mahakama ya kijeshi ya Beni imehukumu kati ya miaka kumi hadi makumi mbili ya kifungo kikuu cha adhabu wapiganaji nne wa ADF na washirika wao pamoja na wanamgambo wanne wa Maimai. Ilikuwa wakati wa kikao kilichofanyika siku ya pili katika ukumbi wa mji wa Beni. Watu hawa walioshtakiwa na haki ya kijeshi kwa siku chache walipatikana na hatia ya kushiriki katika harakati za uasi za ADF na Maimai. Kati ya wapiganaji wa ADF, walio patikana na hatia sita ni raia wa Kongo, mmoja kutoka Rwanda na mmoja kutoka Kenya. Wote walikamatwa na jeshi la FRDC katika maeneo ya mapambano. Mkuu wa kijiji katika wilaya ya Beni, ambaye alishitakiwa kwa kushiriki na ADF, aliachiliwa huru. Tukibaki huko, jueni kwamba ukimya umerudi mjini Kikura ndani ya kichifu cha Banyangala sekta ya Ruenzori teritoria ya Beni. Hii ni baada ya shambulio la wanamgambo wa ADF usiku wa siku ya Mungu kuamkia siku ya kwanza, na shambulio lile lilipelekea watu makumi mawili kufariki. Jeshi la Kongo lajulisha kukamata waasi kumi na nane ndani yao mkuu wa ADF moja. Jeshi lajulisha pia kuchukua miongoni mwa maadui watoto kumi na wawili ambao walikuwa kwa nyara, ripoti kamili nawe Andre Kitenge. Baada ya shambulio hilo iliyotoa maisha za raia zaidi 20, utulivu umetawala katika kijiji cha Kikura. Wakaaji waliokimbia shambulio hili na kukimbilia Uganda walianja kurejea katika makao zao kwa woga, siku hii ya pili asubuhi, kulingana na vyanzo vya mashirika za kiraia. Watoto 12 waliotegwa nyara wote waliachiliwa na hadwi na wane wa ADF kukamatwa. Kwa nini basi awa waasi wa ADF wanavamia na kuua raia katika eneo ambalo kuna vikosi kadhaa vikiwe FRDC na jeshi la Uganda. Kapteni Antoni Mwalushai, msemaji wa operesheni ya Sokola 1, anahalalisha hali hii kwa njia ya adui ambayo anaua bila kutumia silaha. Mauaji yanahalalishwa na hamu ya adui kujithibitisha. kando ka na hayo, adui aliye msituni hanahitaji kuishi hivyo. Adui anahitaji chakula, anahitaji dawa ya kuwatibu majeraha wake. Ndiyo maana kila hadui anapofanya uvamizi, adui apige risasi mbele, wanapora wana ahuwa kwa mapanga na adui anapopiga risasi hewani, wakati amekuwa tayari ya kuondoka. Na hapa ndipo vikosi vyetu vinapata habari na tutafika. Wakati mwingine inabidi tumfuate adui na ndivyo tulivyofanya. Maoperesheni ya kusaka adui imeendelea, alinena Kapten Antoni Mwalushai. Waongozi wa redio za Mbujimai wapangilia kwenda kumwona gavana kwa muda kwa kuomba kufunguliwa kwa redio zile zilizofungwa. Mwisho wa taarifa zetu za habari, aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio, mnaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.