Radio Okapi. Kutokana na vita kali kati ya Ukraine na Rusi, sauti za panda kwa matatizo wanaozipata wananchi wa Afrika katika jaribio lao la kuondoka eneo lilo la Ukraine na kupata hifadhi katika nchi jirani za Ulaya. Watu wane wa jamaa moja wamefariki kutokana na mvua kali iliyonyesha mjini Kinshasa. Hii imefanyika ndani ya kata ndano upande wa Limete, jimboni Kasai Centrale. Watu mnane walipotea wakati mtumbi mmoja ulizama mwisho wa wiki iliyopita kwenye mto Lulua. Wahasirika ni wanawake, walipelekwa na maji wakati walikuwa wanataka kuvuka kufanya kazi zao za shamba. Kutokana na vita kali ya Ukraine na Rusi, sauti za panda kwa matatizo wanaozipata wananchi wa Afrika katika jaribio lao la kuondoka eneo Ukraine na kupata hifadhi katika nchi jirani za Ulaya, wengi kukemea vitendo vya ubaguzi wa rangi na kukataliwa kwa ajili ya upatikanaji wa usafiri ili kuondoka Ukraine katika suala hili, baadhi ya nchi za Afrika, uwakilishi wa kidiplomasia na Umoja wa Afrika wametoa wito kwa kuheshimu haki za wanadamu. Cristel Bowenga, rais wa Kongo kutoka DRC anayeishi Ukrane tangu mwaka elfu mbili na kenda, anakaribisha upinzani wa baadhi ya raia wa moja wa Ukrane, ingalawa anakosewa na mawasiliano na maafisa wa Congo. Watu wane wa jamaa moja wamefariki kutokana na mvua kali iliyonyesha mjini Kinshasa. Hii imefanyika ndani ya kata ndano upande wa Limete. Kiongozi wa mtaa ule Douglas Nkulu Numbi anasema kuwa nyumba zilifurikwa na maji na pia maafa mengine mengi yaliripotiwa. Mtajua kwamba maafa mengi yaliripotiwa pia katika kata nyingi za Kinshasa. Jimboni Kasai Centrale watu mnane walipotea wakati mtumbwi moja ulizama mwisho wa wiki iliyopita kwenye mto Lulua ndani ya teritoria ya Demba. Wahasirika ni wanawake walipelekwa na maji wakati walikuwa navuka kwa kufanya kazi zao za shamba, kama vile kiongozi wa muji ule alitujulisha. Christophe Sakaji anajulisha kuwa matafiti zaendelea kwa kupata mili, kwa hiyo anaomba watu waepuke kutembelea mitumbwi za kido kwa kuvuka Christophe Sakaji alihojewa na Francois Kadima mafasirio nawe Florence Kiza Lunga Tayari tumetuma timu ya polisi ambayo tayari iko papo hapo kufanya uchunguzi. Kulikuwa na uthibitisho wa watu nane waliokufa maji katika mto Lulua katika kikundi cha Abenachidila sekta ya Chibote, na miili hiyo haikupatikana hadi jana usiku. Tunawatafuta, naomba wananchi wajizuie. Wakati mwingine kuna mitumbwi midogo ya uvuvi ambayo anaitumia kuvuka, ambayo hata siyo rasmi, hakuna mtumbwi rasmi unaotambuliwa na serikali. Na pia nitawauliza hawa watu, wakitaka kufanya mashamba, tutengeneze mitumbwi mikubwa, na hiyo itatusaidia, badala ya kutoa watu kafara kama ilivyo, hasa akina mama ambayo tumewapoteza hivyo. Toka huko tujielekeze katika mkoa wa Ituri. Boti iliyokuwa ikibeba toni makumi saba za bidhaa kutoka Uganda ilizama siku ya kwanza katika ziwa Albert katika eneo la Chomia. Kwa mujibu wa kituo cha polisi cha ziwa, upepo mkali uliovuma katika eneo hilo ndio chanzo cha ajali hiyo iliyosababisha uharibifu mkubwa. Mafasirio nawe Clarisse Zihindula, mutumbwi lile la mbao lilibeba tone makumi tano ya mchele, vibweta mia tatu ya pombe na vibweta mia moja makumi tano ya soda kutoka nchi Uganda. Kisha saa tano ya safari juu ya Ziwa Albert, lilifika Jumapili jioni karibu na kijiji Chomia, kwenye kilometa makumi sita kaskazini wa muji wa Bunia kulingana na washaidi huko. Mutumbwi ule aukuruhusiwa kutua mizigo yake usiku, zoruba kali ukaja na biashara yote yakazama majini. Mtumbwi mwingine wa mfanyabiashara mkongomani ambaye ulipashwa kutoka nchini Uganda usubuhi wa jana ulizama pia na mizigo nyingi. Mitumbwi miwili zingine ziliharibika kwa zoruba lile. Kiongozi wa kazi za ziwa anajulisha kwamba mitumbwi zile za mbao zimeisha kuchoka na haziheshimu uchunguzi wa serikali. Ula ulama anaongeza kusema kwamba kupitisha makilo ya mizigo kwenye mitumbwi inasababisha ajali nyingi kwenye ziwa Albert. Anawalomba waendesha mitumbwi kuziheshimu kanuni za safari juu ya ziwa. Toka mji wa Bunia, mimi ni Clarisse Zindula zi kwa niaba ya Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya kusini, mkuu wa ufundi wa Regie des Voies Fluviales anatoa wito kwa wamiliki wameli, wa meli wa Kongo kuheshimu kabisa kanuni zinazoongoza sekta ya maji. Anaonesha kuwa boti ambazo haziheshimu viwango husafiri hasa wakati wa usiku, ingalawa hiyo imepikwa marufuku kabisa. Gabriel Mokango alihujiwa na senti ya Bashizi na Bizana, mafasirio ya Jean Kasami. Ninawaambia kuwa tunapopatwa na ajali za kila namna ziwani, asilimia makumi kenda zinasababishwa na kukosa kuheshimu kanuni. Maana yake walipakiza mashua, mtumbwi zaidi ya uwezo wake. Mara nyingine wanapakiza watu pamoja na mizigo, hasa watu wasiotambulishwa rasmi. Uzito wa mizigo na wa watu unasababisha viyo. Kuzama. Na mara nyingi ni wakati wa majira ya usiku. Uongozi umekwisha achukua mipango ya kukataza safari za vyombo vya usiku bila kibali, kwani chombo kilichojengwa jinsi kwani chombo kilichojengwa jinsi ifavyo kinabidi kiwe na taa ya rangi ya kimanjano upande wa mkono wa kulia, pia taa ya rangi nyekundu upande wa mkono wa kushoto, lakini wanatumia taa za kawaida, na kwa hiyo hawaoni fasi ya hatari katika giza ya usiku. Na wakiona hatari mbele yao inakuwa nyuma mno, hawawezi tena jiepusha. ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, ukimya umerudi mjini Kikura ndani ya kichifu cha Banyangala, sekta ya Ruenzori, teritoria ya Beni. Hii ni baada ya shambulio la wanamgambo wa ADF usiku wa siku ya Mungu kuamkia siku ya kwanza, na shambulio lile lilipelekea watu makumi mawili kufariki. Jeshi la Kongo lajulisha kukamata waasi kumi na mnane, ndani yao mkuu wa ADF moja toka Beni. Mafasirio nawe Andre Kitenge. Baada ya shambulio hilo iliyotoa maisha za raia zaidi 20, utulivu umetawala katika kijiji cha Kikura. Wakaaji waliokimbia shambulio hili na kukimbilia Uganda walianja kurejea katika makao zao kwa woga siku hii ya pili asubuhi. Kulingana na vyanzo vya mashirika za kiraia, watoto 12 waliotegwa nyara wote waliachiliwa na hajwi na wane wa ADF kukamatwa. Kwa nini basi awa waasi wa ADF wanavamia na kuua raia katika Hene ambalo kuna vikosi kadha vikiwemo FRDC na jeshi la Uganda. Kapteni Antoni Mwalushai, msemaji wa operesheni ya sokola 1 eh, anahalalisha hali hii kwa njia ya adui ambayo anaua bila kutumia sila. Mauaji yanahalalishwa na hamu ya adui kujithibitisha. kando ka na hayo adui aliye msituni hanahitaji kuishi hivyo, adui anahitaji chakula, anahitaji dawa ya kuwatibu majeuri wake. Ndiyo maana kila adui anapofanya uvamizi, adui risasi mbele, wanapora, wanahua kwa mapanga, na adui anapopiga risasi hewani wakati amekuwa tayari ya kuondoka. Na hapa ndipo vikosi vyetu vinapata habari na tutafika. Wakati mwingine inabidi tumfuate adui, na ndivyo tulivyofanya. Maoperesheni ya kusaka adui imeendelea, alinena Kapten Antoni Mwalushai. Ugahidi unaonekana tena ndani ya mji mkuu wa Bandundu jimboni Kwilu. Kesi za ugahidi za wakuluna zinaonekana ndani ya mji ule. Meya wa muji Efrem Kunda anahuzunishwa na hali ile, na pia ameanzisha msako wa kuluna ili wasije wakafanya mabaya kwa wakaaji. Ripoti ya Irene Mboma, nawe Florida Kahambu. Majambazi hawa wanaojulikana kwa jina la wakuluna wanaondoa utulivu wa raia kwa kufanya uhalifu kadhaa siku hizi katika muji wa Bandundu Mea wa jiji hilo, ambaye anasema ana wasiwasi, ameanzisha operesheni ya pamoja ya polisi na askari jeshi wa FARDC kuwasaka watu hao wasio wastaarabu, ili kupunguza kidogo kiwango cha uhalifu katika jiji hilo. Efrem Kinda Abi anasema kwamba waasi hawa wanaiba, wanaua na hata wana vifaa vya kijeshi. Anasikitishwa na ukweli kwamba siku moja kabla ya jana kulikuwa na kifo wakuluna walipigana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo kuna mtoto aliyekuwa akipita akachinjwa na akafa pale pale. Kiongozi mamlaka wa mji wa Bandundu anatoa wito kwa wakazi wake kutulia na kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama kwa kukemea maficho ya wahalifu hawa. Mjini Kinshasa kumeanzishwa muungano unaoitwa Kolektif Free Francois Beya Kasonga. Muungano huu una lengo la kujiunga pamoja na mshauri huu wa rais wa nchi waliounda muungano ule Wanashutumu hali mbaya ambayo Francois Beya anaishi mo mahali anapofungwa kwenye aner. Wanaomba rais wa jamhuri ajihusishe na jambo lile, ili Francois Bea apate uhuru ama tena afikishwe mbele ya mahakama ya kamili ikiwa ushahidi unamtupilia. Hivi ndivyo alionyesha Victor Tesengo, mkuu wa muungano ule. Aksanti kwa kuwa mulijiunga nasi, tumefika mwisho wa habari zetu za siku za leo. Munaweza kuzipata kupitia mitandao yote ya kijamii ya Radio Okapi.