Amjambo oh, na karibu kwa wote. Umoja wa Mataifa hujawahi kusaulika raia wa Ituri na utaendelea kuunga Kongo mkono kwa kuleta amani. Hii ndiyo umuhimu wa maseni ambayo naibu wa kiongozi wa Umoja wa Mataifa ausikae na harakati za kulinda amani, Jean Pierre Lacroix alisema wakati wa ziara yake kwenye kampi ya wahami wa Rowe. Viongozi na wakuu wa serikali wa nchi ambazo zilisaini mkataba wa tisabeba watakutana kesho siku ya nne mjini Kinshasa. Jana siku ya pili, waziri wa mambo wanje, ao, wa nje ao waakilishi wao walielewana na masemo itakayopatikana kwenye tangazo ambayo itajulishwa kesho. Jimboni kwangu, idadi ya wagonjwa wa homa ya matumbo, fievre tifoide, inapanda sana, hususan katika mtaa wa afya wa Popokabaka. Zaidi ya wagonjwa 1400 wamehesabiwa tangu mwanzo wa mwaka huu. Amjambo Umoja wa Mataifa ulimwenguni haujawahi kusahau raia wa Ituri na Umoja wa Mataifa utaendelea kuunga Kongo mkono kwa kuleta amani. Hii ndiyo umuhimu wa masemi ambayo naibu wa kiongozi wa Umoja wa Mataifa ahusikaye na harakati za kulinda amani, Jean Pierre Lacroix alisema wakati wa ziara yake kwenye kampi ya wahami wa Rowe ndani ya mtaa wa Jugu. Alijielekeza huko jana akisindikizwa na waziri wa ulinzi kwa kuangalia hali ya kibinadamu huko. Alipofika Rowe alizun mza na viongozi wa miji na pia viongozi wa shirika la raia na tena wasaidizi wa kibinadamu. Wote walimuonesha umuhimu wa kurudisha uongozi wa serikali jimboni Ituri ili wapate kurudi katika miji zao. Jimboni Ituri watu kumi na mnane wanaozaniwa kuwa wajambazi miongoni mwao wanamgambo wawili wa FPK walifungwa na walinda amani waliochukua pia mikononi mwao silaha tano za vita. Ni wakati wa operesheni za uchunguzi wa polisi mjini Bunia na wa mapambano kati ya askari wa FRDC na wanamgambo wa FPK kando ya muji. Kwa mujibu wa polisi, operesheni hiyo ina lengo la kulinda wakaaji wa Bunia mbele ya vitisho vya wanamgambo na pia kupinga uja Mjambazi mjini. Ripoti ya Isaac Remo nawe Clarisse Zihindula. Kati ya waasi hawa kulikuwa wamiliki silaha kumi na sita waliokuwa wakitatiza wakaaji wa mji wa Bunia. Hawa walishikwa wakati wa maandamano ya polisi wakikuwa na mali nyingi waliozipora kwa wakaaji. Kulingana na maelezo ya kipolisi, waasi wale walikuwa na masasi ine na haya yalichukuliwa na maaskari polisi. Jeshi pia la raia liliwashika wanamgambo wa ine wa kundi la FPC kiwa na risasi moja. Ilikuwa ni wakati ya mapambano iliyotukia siku ya Mungu kati ya FRDC na kikundi kile cha wamiliki silaha huko Nderemi, kwenye kilometa 10 na mji wa Bunia tarafani Irumu. Watu wote wale wanastakiwa kwa kujiunga na vigunzi vya wamiliki silaha na unamgambo jimboni Ituri watapelekwa kwenye mahakama yenye uwezo kutatua mashtaka yao, inayojulisha polisi ya Kongo. Tukumbushe kwamba wakaaji wa mji wa Bunia wanaishi katika wofu kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaotokana na kuwepo kwa wamiliki na waasi mbalimbali mjini mbali wa Bunia na Kandolaki toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Kama vile tulivyowaambia viongozi na wakuu wa serikali wa nchi ambazo zilisaini mkataba wa Addis Ababa watakutana kesho, siku ya nne, mjini Kinshasa kwa kuangalia mkataba huo umefikilia wapi. Lakini jana, siku ya pili, mawaziri wa mambo ya nje au wawakilishi wao wameelewana na masemo itakayopatikana kwenye tangazo ambalo litajulishwa siku ya ine mjini Kinshasa. Jimboni kwango idadi ya wagonjwa wa homa ya tumbo fievre tifoide inapanda sana, hususa katika mtaa wa afya wa Popokabaka. Zaidi ya wagonjwa elfu moja mia nne wamehesabiwa tangu mwanzo wa mwaka huu, watu wawili wameisha fariki, alijulisha Dr. Francois Mwakisenda anayehusika na kupinga ugonjwa huo. Kwa ukosefu wa vifaa vya matunzo, anaomba usaidizi kutoka washirika na wakuu wa serikali, na kwa wakaaji, anaomba kuheshimu kanuni za afya kwa kuepuka ugonjwa huo wa uchafu wa mikono fistongoma katika mahojiano ya yake daktari Francois Mwakisenda alionesha kuwa eneo la afya la Popokabaka tayari limerekodi visa elfu moja mia nne hamsini na nane vya homa ya matumbo kutoka wiki ya kwanza ya mlipuko ya mwaka huu hadi ya sita. Daktari huyo wa magonjwa wa mlipuko kutoka kitengo cha afya cha jimbo la Kwango alisema pia kulikuwa na matatizo, ikiwa ni pamoja na kutoboka kwa matumbo na vifo viwili. Takriban makundi yote ya umri yameathirika, na hii katika maeneo yote ya afya, alisema kuna matatizo kadhaa katika usimamizi wa kuzuka kwa kesi hizi. Eneo hilo pia lilikuwa na mlipuko, lakini kulikuwa na msaada wa MSF, madaktari wasio na mipaka, walikuwa wameleta vifaa vya utunzaji, lakini baada ya hapo hadi sasa hakuna mshirika ambaye amejitokeza kusaidia eneo hilo. Daktari Francois Makisenda hakukosa kusisimua raia kuhusu kujikinga zidi ya ugonjwa huu ya homa ya matumbo unayoitwa magonjwa ya mikono michafu. Ni muhimu kuheshimu usafi wa mikono wa chakula na hasa usafi wa maji ya kunywa. Mbali na mlipuko huu wa ugonjwa wa homa ya matumbo, eneo la afya la Popokabaka pia limeathiriwa na surua. Tujielekeze sasa katika jimbo la Lomami. Ugonjwa wa shurua umerudi tena katika eneo la afya la Luputa, mtaani Lwilu. Kiongozi wa ofisi ya afya jimboni humo anajulisha kwamba watoto kumi na moja wa chini ya miaka tano wanagonjwa shurua kulingana na matokeo ya uchunguzi kiafya ya shirika INRB, na zaidi ya watoto Mia moja wana alama za ugonjwa huo tangu siku chache, alisema tena. Dr. Fred Bulobo analinganisha hali hiyo na ukosefu wa chanjo kwa watoto wengi pamoja na malisho mabaya. Fisto Ngoma. Kwa kesi hizo idadi kubwa ya watoto hao hawajachanjwa, ni kwa sababu wazazi wameshindwa kuwaleta watoto wao kwenye vikao vya chanjo, na licha ya uhamasishaji wote ambao umefanyiwa. Pia kuna watoto ambao wamechanjwa vizuri, lakini bado wanasurua, ambayo tunaweza kupunguza. Kwanza, tumeimarisha mfumo ya ufuatiliaji wa magonjwa, ambayo ni kusema kutafuta kikamilifu visa vyote vinavyoshakiwa vya surua katika eneo la afya, iwe katika jamii na kwa vitendo zaidi makanisa au miongoni mwa waganga wa kienyeji na vituo vingine vya afya ili kutambua utambulisho wa watoto hawa. Pili ni uimarishaji wa chanjo ya kawaida kwa mawasiliano na uhamasishaji wa wazazi ili wawalete watoto wao ili wapate chanjo zaidi. Na tuna huduma kwa wale ambao tayari ni wagonjwa wanaosumbuliwa na surua, tunawatibu ili kupunguza vifo. Dawa zinapatikana katika vituo vya afya tayari. Tunawaomba washirika wetu wa kitamaduni ili tuweze kupata usaidizi wa ziada hali ya matatizo ya malisho mabaya. Inaripotiwa katika mtaa wa Malemba Nkulu jimboni Olo Mami. Hali hiyo inapelekea malisho mabaya upande wa watoto, ile inatokana na shamba ambazo ziliharibishwa na wanyama wa tembo pamoja na mvua kali. Ni kwa hiyo wakaaji wa Malemba Nkulu wanaomba usaidizi wa kibinadamu. Ripoti yako Jangandu ikisomwa nawe Francois Xavier Mibe toka Kalemi. Kwake mkuu wa utuma ya kibinadamu katika mji mkuu wa eneo la Malemba Nkulu, hali hii inasababishwa na ukweli kwamba jamii nyingi imepoteza mashamba yao. Mashamba yao ya mihindi yameharibiwa na tembo wanaozurura kwa wengine, maeneo makubwa ya mashamba ya mihogo yamefurika. Kutokana na hali hiyo, wananchi wanakabiliwa na tatizo la ukosefu wa chakula hasa kwa vile mihindi na mihogo ndiyo chakula kikuu cha wakaaji wa eneo hiyo. Kwa sasa ni eneo la Kongolo ambalo linalisha eneo ya Malemba Nkulu. Mfuko wa mhogo una gharimu elfu sitini na tano kwa sasa unauzwa kwa elfu mia moja na ishirini Meka ya mihindi yenye kilo mbili na nusu Lilitoka 2500 ya franka ya Kongo hadi 4500 ao 5000. Na watoto wengi wanakabiliwa na utapiamlo. Inabanza Kabange Confucius anakumbuka kwamba waliopoteza mashamba yao wanakadiriwa kuwa zaidi ya watu 1082, udhibitisho wa Paul Nsenga aliyechaguliwa kuwa naibu wa mkoa wa eneo hiyo jimboni Kivu ya Kusini. Bei ya mafuta ya gari inapanda katika hali isiyo kawaida tangu siku chache katika stesheni. Hali hiyo inatokana na uhaba wa mafuta ya gari kwa upekee mjini Bukavu. Wafanyabiashara wa sekta hiyo wanasema ni sababu ya kushuka kwa mazao katika nchi zi moja zenye kutoa mafuta ya gari. Sentia Bashizi na Bizana alituandalia habari, inatolewa na Wediane Mwenze Chikuru. Uhaba wa essence unaonekana siku hizi kwenye stesheni za kuuzisha mafuta ya gari mjini Bukavu ambapo madereva wanaweza kuipata kwa majadiliano kati ya elfu mbili mia tano na pia hata franka za Kongo elfu tatu kwa lita kwa waukadafii. Hivyo ndivyo wamiliki wa moja wa vituo vya stasheni vya huduma wa mafuta ya gari wameamua kuuza kwa wateja wao au kwa wateja maalumu wao. Chinja Chihuba Gala, president wa klabu ya meli ya mafuta ya gari Kivu ya Kusini, anawaalika wanachama washirika kwa heshima muundo rasmi wa bei wa elfu mbili mia ine makumi tano franka za Kongo kwa lita. Bukavu inatolewa petrol na Rwanda pia Tanzania, lakini nchi hizi pia zinakabiliwa na uhaba wa petroli. Kutokana na uhaba huo katika kiwango cha kimataifa, Chinja Chihubagala anatarajia kurejea katika hali yake ya kawaida wiki ijayo. Hapa pia watumiaji wanalalamika juu ya kupandishwa kwa bei kulingana na nia njema ya dereva. Mwisho wa taarifa zetu za habari, mnaweza kupata habari zetu hizi kupitia mitandao yote ya kijamii ya Radio Okapi.