Radio Kapi? Oh, Kapi. Naibu wa kiongozi wa Umoja wa Mataifa usikae na harakati za kulinda amani Jean-Pierre Lacroix amewasili mjini Bunia leo, siku ya pili. Kisha hapo ametembelea wahami elfu makumi sita kwenye eneo la Rowe. Mjini Kinshasa kunaandaliwa mkutano wa kumi wa viongozi na serikali wa nchi ambazo zilisaini mkataba wa Adis Abeba. Mkutano huo unaandaliwa siku ya ine. Jimboni Kwango, idadi ya wagonjwa wa homa ya matumbo fievre tifoide inapanda sana, hususa katika mtaa wa afya wa Popokabaka. Zaidi ya wagonjwa 1400 wamehesabiwa tangu mwanzo wa mwaka huu. Nafurahi kujua mnajiunga nasi magharibia leo. Naibu wa kiongozi wa Umoja wa Mataifa hausikae na harakati za kulinda amani Jean Pierre Lacroix amewasili mjini Bunia leo siku ya pili. Kisha hapo ametembelea wahami elfu makumi sita kwenye eneo la Rowe. Watu hao wamekimbia mashambulizi za wapiganaji wa kikundi cha Kodeco katika mtaa wa Jugu. Kiongozi huu amefika wakati eneo hilo linakumbwa na usalama mdogo kutoka kwa makundi mbalimbali mbali yenye kusumbua wakaaji jimboni Turi watu kumi na mnane wanaozaniwa kuwa wajambazi, miongoni mwao wanamgambo wawili wa FPK walifungwa na walinda amani waliochukua pia mikononi mwao silaha tano za vita. Ni wakati wa operesheni za uchunguzi wa polisi mjini Bunia na wa mapambano kati ya askari wa FRDC na wanamgambo wa FPK kando ya muji. Kwa mujibu wa polisi, operesheni hiyo ina lengo la kulinda wakaaji wa Bunia mbele ya vitisho vya wanamgambo na pia kupinga ujambazi mjini. Ripoti ya Isaac Remo nawe Clarisse Zihindula. Kati ya waasi hawa kulikuwa wamiliki silaha kumi na sita waliokuwa wakitatiza wakaaji wa mji wa Bunia. Hawa walishikwa wakati wa maandamano ya polisi, wakikuwa na mali nyingi waliozipora kwa wakaaji. Kulingana na maelezo ya kipolisi, waasi wale walikuwa na masasi ine, na haya yalichukuliwa na maaskari polisi. Jeshi pia la raia liliwashika wanamgambo wa ine wa kundi la FPIC wakiwa na risasi moja. Ilikuwa ni wakati ya mapambano iliyotukia siku ya Mungu kati ya FRDC na kikundi kile cha wamiliki silaha huko Nderemi kwenye kilometa 10 na mji wa Bunia tarafani Irumu. Watu wote wale wanastakiwa kwa kujiunga na vigunzi vya wamiliki silaha na unamgambo jimboni Ituri watapelekwa kwenye mahakama yenye uwezo kutatua mashtaka yao, inayojulisha polisi ya Kongo. Tukumbushe kwamba wakaaji wa mji wa Bunia wanaishi katika hofu kwa sababu ya uko wa usalama unaotokana na kuwepo kwa wamiliki silaha na waasi mbalimbali mbali mjini wa Bunia na kando laki toka mji wa Bunia. Clarisse Zindula, Radio Kapi. Habari hii kwa ufupi, mjini Kinshasa kunaandaliwa mkutano wa kumi wa viongozi na serikali wa nchi ambazo zilisahini mkataba wa Addis Abeba. Mkutano huu unaandaliwa siku ya nne mjini Kinshasa na kwa hiyo matayarisho inaandaliwa tangu siku ya pili hii. Jimboni Kwango Idadi ya wagonjwa wa homa ya tumbo fievre tifoide inapanda sana hususa katika mtaa wa afya wa Popokabaka. Zaidi ya wagonjwa elfu moja mia nne wamehesabiwa tangu mwanzo wa mwaka huu, watu wawili wameisha fariki, alijulisha Dr. Francois Mwakisenda, anayehusika na kupinga ugonjwa huo. Kwa ukosefu wa vifaa vya matunzo, anaomba usaidizi kutoka washirika na wakuu wa serikali, na kwa wakaaji, anaomba kuheshimu kanuni za afya kwa kuepuka ugonjwa huo wa uchafu wa mikono. Ripoti ya Irene Mboma na mwenzetu toka Uvira Fistongoma. Katika mahojiano yake Daktari François Mwakisenda alionyesha kuwa eneo la afya la Popokabaka tayari limerekodi visa 1458 vya homa ya matumbo kutoka wiki ya kwanza ya mlipuko ya mwaka huu hadi ya sita. Daktari huyo wa magonjwa wa mlipuko kutoka kitengo cha afya cha Jimbo la Kwango alisema pia kulikuwa na matatizo, ikiwa ni pamoja na kutoboka kwa matumbo na vifo viwili. Takriban makundi yote ya umri yameathirika na hii katika maeneo yote ya afya. Alisema kuwa kuna matatizo kadhaa katika usimamizi wa kuzuka kwa kesi hizi. Magumu ni makubwa sana. Mwaka huo eneo hilo pia lilikuwa na mlipuko, lakini kulikuwa na msaada wa MSF, madaktari wasio na mipaka walikuwa wameleta vifaa vya utunzaji, lakini baada ya hapo hadi sasa hakuna mshirika ambaye amejitokeza kusaidia eneo hilo. Daktari Francois Makisenda hakukosa kusisimua raia kuhusu kujikinga zidi ya ugonjwa huu ya homa ya matumbo unayo ito, ya mikono michafu ni muhimu kuheshimu usafi wa mikono, usafi wa chakula, na hasa usafi wa maji ya kunywa. Mbali na mlipuko huu wa ugonjwa wa homa ya matumbo, eneo la afya la Popo Kabaka pia limeathiriwa na surua. Tujielekeze sasa katika jimbo la Lomami. Ugonjwa wa shurua umerudi tena katika eneo la afya la Luputa mtaani Lwilu. Kiongozi wa ofisi ya afya jimboni humo anajulisha kwamba watoto 11 wa chini ya miaka 5 wanagonjwa shurua lingana na matokeo ya uchunguzi kiafya ya shirika INRB na zaidi ya watoto mia moja wana alama za ugonjwa huo tangu siku chache, alisema tena Dr. Fred Bulobo. Analinganisha hali hiyo na ukosefu wa chanjo kwa watoto wengi pamoja na malisho mabaya. Fisto Ngoma kwa kesi hizo, idadi kubwa ya watoto hao hawajachanjwa ni kwa sababu wazazi wameshindwa kuwaleta watoto wao kwenye vikao vya chanjo, na licha ya uhamasishaji wote ambao umefanyiwa. Pia kuna watoto ambao wamechanjwa vizuri lakini bado wanasurua, ambayo tunaweza kupunguza yaani surua isiyoweza kusababisha kifo, surua ambayo inaweza kudhibitiwa. Kwanza, tumeimarisha mfumo ya ufuatiliaji wa magonjwa ambayo ni kusema kutafuta kikamilifu visa vyote vinavyoshakiwa vya surua katika eneo la afya, iwe katika jamii na kwa vitendo zaidi, makanisa au miongoni mwa waganga wa kienyeji na vituo vingine vya afya, ili kutambua utambulisho wa watoto hawa. Pili ni uimarishaji wa chanjo ya kawaida kwa mawasiliano na uhamasishaji wa, wa wazazi ili wawalete watoto wao ili wapate chanjo zaidi, na tuna huduma kwa wale ambao tayari ni wagonjwa wanaosumbuliwa na surua, tunawatibu ili kupunguza vifo. Dawa zinapatikana katika vituo vya afya tayari. Tunawaomba washirika wetu wa kitamaduni ili tuweze kupata usaidizi wa ziada. Hali ya matatizo ya malisho mabaya inaripotiwa katika mtaa wa Malemba Nkulu jimboni Olo Mami. Hali hiyo inapelekea malisho mabaya upande wa watoto, ile inatokana na shamba ambazo ziliharibishwa na wanyama wa tembo pamoja na mvua kali. Ni kwa hiyo wakaaji wa Malemba Nkulu wanaomba usaidizi wa kibinadamu. Ripoti yako Jean Ngandu ikisomwa na we Francois Xavier Mibe toka Kalemi. Kwake mkuu wa utuma ya kibinadamu katika mji mkuu wa eneo la Malemba Nkulu, hali hii inasababishwa na ukweli kwamba jamii nyingi imepoteza mashamba yao. Mashamba yao ya mihindi yameharibiwa na tembo wanaozurura kwa wengine, maeneo makubwa ya mashamba ya mihogo yamefurika. Kutokana na hali hiyo, wananchi wanakabiliwa na tatizo la ukosefu wa chakula hasa kwa vile mihindi na mihogo ndiyo chakula kikuu cha wakaaji wa eneo hiyo. Kwa sasa ni eneo la Kongolo ambalo linalisha eneo ya Malemba Nkulu. Mfuko wa mhogo una gharimu elfu sitini na tano, kwa sasa unauzwa kwa elfu mia moja na ishirini. Meka ya mihindi yenye kilo mbili na nusu lilitoka 2500 ya franka ya Kongo hadi 4500 au 5000. Na watoto wengi wanakabiliwa na utapiamlo. Inabanza Kabange Confucius anakumbuka kwamba waliopoteza mashamba yao wanakadiriwa kuwa zaidi ya watu 1082, udhibitisho wa Paul Nsenga aliyechaguliwa kuwa naibu wa mkoa wa eneo hiyo jimboni kivu ya kusini bei ya mafuta ya gari inapanda katika hali isiyo kawaida tangu siku chache katika stesheni. Hali hiyo inatokana na uhaba wa mafuta ya gari kwa upekee mjini Bukavu. Wafanyabiashara wa sekta hiyo wanasema ni sababu ya kushuka kwa mazao katika nchi zimoja zenye kutoa mafuta ya gari senti. Abashizi Bashizi na Bizana alituandalia habari, inatolewa na Wediane Mwenze Chikuru. Uhaba wa essence unaonekana siku hizi kwenye stesheni za kuuzisha mafuta ya mjini Bukavu ambapo madereva wanaweza kuipata kwa majadiliano kati ya elfu mbili mia tano na pia hata franka za Kongo elfu tatu kwa lita kwa wakadhafi. Hivyo ndivyo wamiliki wa moja wa vituo vya stasheni vya huduma wa mafuta ya gari wameamua kuuza kwa wateja wao au kwa wateja maalumu wao. Chinja Chihubagala, presidenti wa klabu ya meli ya mafuta ya gari Kivu ya Kusini, anawaalika wanachama wa shirika kwa heshima muundo rasmi wa bei wa elfu mbili mia nne makumi tano franka za Congo kwa lita. Bukavu inatolewa petrol na Rwanda pia Tanzania, lakini nchi hizi pia zinakabiliwa na uhaba wa petroli kutokana na uhaba huo katika kiwango cha kimataifa. Chinja Chihubagala anatarajia kurejea katika hali yake ya kawaida wiki ijayo. Hapa pia, watumiaji wanalalamika juu ya kupandishwa kwa bei kulingana na nia njema ya dereva. Mwisho wa taarifa zetu za habari. Asanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Habari hizi mnaweza zipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.