Oh, nafurahi kukutana nanyi asubuhi ya, ya leo. Mtasari wa habari zetu, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres atawasili siku ya pili hii Jimboni Ituri kwa saa ambazo atazifanya huko. Atakutana na viongozi wa jimbo na pia atazungumza na wakimbizi wa mizozo. Katika jimbo la Chopo, raia wanaosafiri katika mabarabara Opala na Ubundu wananungunika na usumbufu unaotokana na askari jeshi. Mtu analazimishwa kulipa pesa ya kikongomani elfu kumi kwa kupita. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Teoka Singwabije alirudi mchini Bukavu jana siku ya kwanza, kisha siku makumi mnane mchini Kinchasa. Kwa aliko la waziri wa mambo ya ndani amerudilia mamlaka yake. Aksanti na asubuhi njema kwa wote. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anachungiwa siku ya pili hii jimboni Ituri kwa saa ambazo atazifanya huko, atakutana na viongozi wa jimbo na pia atazungumza na wakimbizi wa mizozo. Mpango wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa unapangilia pia mkutano na gavana wa jimbo lile, pia na wawakilishi wa vijiji kabla ya kwenda Rowe ndani ya mtaa wa Jugu. Ni huko ndiko atazungumza na kamati ya wakimbizi na pia viongozi wa vijiji vya huko. Katika jimbo la Chopo, raia wanaosafiri katika mabarabara Opala na Ubundu wananungunika na usumbufu unaotokana na askari jeshi. Kila mpita njia analazimishwa kulipa franga za kikongomani elfu kumi kwa kuendelesha safari yake. Wanaomba usaidizi wa wakuu wa serikali kwa kukomesha usumbufu huo unaokaza ukosefu katika maeneo yale. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole. Pa kilomita munane kwenye barabara ya Kisangani Opala, mpita njia yeyote analazimishwa kulipa fedha elfu kumi ya franga Kongole. Hali ni namna moja pa kilomita tano njia ya Ubundu. Watirika wanaripoti kwamba kutolipa kwa kiasi hiki kunasukuma waskari kwa utafutaji wa utaratibu katika hatari ya kupoteza fedha yote unayofichika. Kama vile walionena, moja alinena ya kwamba alipoteza elfu makumi tatu ya franc congolais, na mwengine alinyang'anywa elfu mia moja kisha utafutaji katika sakoshi yake. Hali hiyo inafanyikana kila siku katika mabarabara hizo mbili kama vile imejulisha Eritier Isomela. Prezidenti ya gundi itwayo Sauti ya Lubunga anajiuliza juu ya nini wasikari wa JR wa wanapatikana pa nafasi hilo. Tena kuna huduma ya kodi ya mtaa wa Lubunga, huduma ya kodi ya sekta ya Lubuya Bera. Kuna angalau huduma tano ambazo zimewekwa karibu na huduma zilizosumbua idadi ya watu. Kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na wizara ya mambo ya ndani, kamati ya usalama imetambua hali hiyo. Uvamizi na kamanda wa mkoa wa jeshi umepangwa hivi karibuni katika, karibuni katika eneo la Tukio hili hurekebisha hali hilo. Mujikisangani, Jake Mkonkole, Radio Okapi. Jimboni Ituri, karibu ngombe mia tatu ziliibwa na wanamgambo wa uasi wa FPK wakati wa shambulio panyara na Chendabo, Vijiji viwili vya mtaa wa Jugu vinavyopatikana kwenye umbali wa kilomita kumi na mbili na mji wa Bunia. Duru za mahali zajulisha kwamba wanamgambo wale walirudi tena hii siku ya kwanza na kufukuzwa moja kwa moja na askari wa FRDC. Shambulio hizo zinafadhaisha wakaaji wengi wa maeneo yale wanaoondoka kwa kuepuka maovu. Tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kusini. Tuwajulishe kwamba liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Teongwa Bije Kasi, alirudi mjini Bukavu jana siku ya kwanza, kisha siku makumi mnane mjini Kinshasa kwa aliko la waziri wa mambo ya ndani. Amerudilia madaraka yake kutokana na uamuzi wa korti ya kikatiba iliyompatia sheria katika ugomvi na baraza ya bunge ya jimbo la Kivu ya Kusini. Mvua kali iliyonyesha siku ya Mungu usiku mjini Bukavu ilisababisha uharibifu mkali pamoja na mauaji ya watu. Wanamemba wa jamaa moja walifariki katika makao yao na wengine walijeruhiwa vikali. Majengo kiolela na ukosefu wa mpango wa ujenzi mjini Bukavu ndio sababu za miporomoko ya udongo inayopelekea uharibifu huo na kuuawa kwa watu. Ripoti ya Emmanuel Elameji nawe Jean Batiste Ntonga. Kwa wale watu saba waliofariki kulingana na mvua hizo za magharibi ya siku ya Mungu iliyopita, watano ni wakata Nyalukemba na wawili wakata Panzi mtaani Ibanda. Katika jamaa moja kwenye avenue Ikanga, baba mama na watoto wao wawili waliangukiwa na ukuta wa nyumba yao. Wasaidizi walikuja na kujaribu kuondoa miili. Watoto wengine wamejeruhiwa katika ajali hiyo. Hapo panzi kwenye avenue Lila kaza roho, watoto wawili wa jamaa moja walifariki kwa kukosewa na pumuzi, wakiwa wameangukiwa na udongo, wengine walijeruhiwa. Maafa mengine ya kuanguka kwa ukuta wa nyumba yaripotiwa pia mjini Bukavu. Mjini Bukavu, watu wote wana uhakika kwamba ujenzi kiholela kulingana na kuuzisha viwanja mahali pasipo halali ndicho chanzo cha maafa hayo. Bukavu. Jean Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika jimbo la Kasai Orientale, walimu wa mashule ya waorthodoxe na wa makanisa ya kuamsha waliandamana siku ya kwanza mjini Mbujimai, wanadai malipo ya mishahara ya miezi mnane. Uongozi wa Sekope jimboni Kasai Orientale unahakikisha kwamba walimu wale waliondoshwa katika daftari za malipo tangu mwezi Julai uliopita na wizara ya EPST, sababu hawaenezi mashurti. Hata hivyo, anasema kiongozi kwa muda wa Sekope suluhisho inatayarishwa. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimai inatolewa na mwenzetu Jean-Baptiste Ntonga toka Bukavu. Walikuwa walimu makumi na zaidi mbele ya idara ya Sekope wakiwa na vitambaa na vikaratasi vyenye miandiko mikononi, tarumpeta na filimbi, walimu hao wa shule za Orthodox walikuwa wakidai malipo ya miezi mnane ya mishahara yao. Walisema kuwa walikwisha kutoa malalamiko yao, kama waziri alisahini vibarua tarehe kumi Disemba elfu mbili makumi mbili na moja ajili ya kulipa watumishi waliokuwa katika orodha ya kulipiwa mwezi Januari elfu mbili makumi mbili orodha zilifika ila hawako ndani. Daniel Kabea, kiongozi kwa muda wa Sekope, alihakikisha kwamba nguvu zafanyika upande wa waziri ajili ya kupata suluhisho kwa shida hiyo. Amesema kwamba tangu mwezi Februari mishahara ya hao imefungwa hawaenezi idadi ya shule inayofaa ila kiongozi nchini aliahidi ya kwamba watapewa muda hadi Julai ajili ya kuene za shurti zinazohitajika. Amesema kuwa yangojewa uongozi wake urekebishe hali hiyo, kwani kuna ahadi ajili hiyo, na ndivyo wanasubiri. Tueleze kwamba fujo ya waandamanaji haikurahisisha watumishi wa APST jimboni humo waziendeshe shughuli zao vifaavyo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya mitumbu mia mbili za wavuvi wa kikongomani zilizochukuliwa nchini Uganda zilirudishwa mwisho wa wiki iliyopita. Hii imefanyika Jumambili baada ya kuachiliwa huru kwa wavuvi wa kongomani waliofungwa katika wilaya ya Uganda ya Kasese. Hayo ni matokeo ya mapatano, wanasema wavuvi wa kikongomani. Hata hivyo, wanawaza ni lazima uvuvi usawazishwe katika bahari Edward upande wa Kongo kwa kuepuka kufungwa mara na mara kwa Wakongomani. Toka Goma, Sifa Maguru kisha kufungwa tangu miaka tano na jeshi la majini la Uganda, mitumbwi mia mbili makumi saba za wavuvi wa Kongomani ziliachiliwa huru kama vile alivyohakikisha katibu wa Fekopeile bwana Josue Mukura. Alihakikisha ya kwamba sehemu ya kwanza ya mitumbwi hiyo ilifika siku ya tano na ingine ikiendelea kufika siku ya sita. Fekopeile inasema kufurahi kuachiliwa kwa vyombo hivyo, tena inaendelea kutoa mwito kwa viongozi wa serikali ya Kongo kuweza kuongoza vema shughuli za uvuvi nchini Kongo ili kuepuka wavuvi wa Kongomani wasiendelee kila mara kufungwa na Waganda kwenye ziwa Edouard. Tunapenda sana government ya Kongo watengeneze bahari sehemu ya Kongo, wamalize uvuvi haramu, na hapa tutakuwa na samaki nyingi sana, itaacha hatuende tena Uganda, na hivyo hivyo jeshi la maji na nan waone namna gani ya kuwa nafanya doria kwenye mpaka Kongo na Uganda, watie vitambulisho kwenye mpaka na hapa tutakuwa tumekuwa salama. Josue Mukura akaongeza kusema kama kunapita juma moja wavuvi wengine makumi tatu wa pale Vichumbi pamoja na mitumbu yao kumi walifungwa tena, na jeshi la Uganda linawashutumu kutambuka mipaka ya majini katika ziwa Edward. Mwisho wa taarifa zetu za habari, tunawashukuru kwa kuwa mulitutegea sikio. Munaweza pata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.