Copy? Oh, aksanti kujiunga nasi. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Teokasingwa Biche alirudi mjini Bukavu siku ya kwanza hii kiisha siku makumi munane mjini Kinshasa kwa aliko la waziri wa mambo ya ndani, amerudilia madaraka yake. Jimboni Ituri, karibu ng'ombe mia tatu ziliibwa na wanamgambo wa uasi wa FPK wakati wa shambulio Panyara na Chendabo, vijiji viwili vya mtaa wa Jugu. Katika jimbo la Chopo, raia wanaosafiri katika mabarabara Opala na Ubundu wananung'unika na usumbufu unaotokana na askari jeshi. Mtu analazimishwa kulipa pesa ya kikongomani elfu kumi kwa kupita Karibuni kwa wote. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Teo Kasingwabije alirudi mjini Bukavu hii siku ya kwanza kisha siku makumi mnane mjini Kinshasa kwa aliko la waziri wa mambo ya ndani. Amerudia mamlaka yake kutokana na uamuzi wa korti ya kikatiba iliyompatia sheria katika ugomvi na baraza ya ubunge ya jimbo la Kivu ya Kusini. Mvua kali iliyonyesha siku ya Mungu usiku mjini Bukavu ilisababisha uharibifu mkali pamoja na mauaji ya watu. Wanamemba wa jamaa walifariki katika makao yao na wengine walijeruhiwa vikali. Majengo kiolela na ukosefu wa mpango wa ujenzi mjini Bukavu ndiyo sababu ya miporomoko ya udongo inayopelekea uharibifu huo na kuuawa kwa watu. Ripoti ya Emmanuel Lamejikabedi nawe Jean Baptiste Ntonga. Kwa wale watu saba waliofariki kulingana na mvua hizo za magharibi ya siku ya mungu iliyopita, watano ni wakata Nyalukemba na wawili wakata Panzi mtaani Ibanda. Katika jamaa moja kwenye Avnii Ikanga, baba mama na watoto wao wawili waliangukiwa na ukuta wa nyumba yao. Wasaidizi walikuja na kujaribu kuondoa miili. Watoto wengine wamejeruhiwa katika ajali hiyo. Hapo Panzi kwenye avunia elila ka za roho watoto wawili wa jamaa moja walifariki kwa kukosewa na pumuzi, wakiwa wameangukiwa na udongo, wengine walijeruhiwa. Maafa mengine ya kuanguka kwa ukuta wa nyumba yaripotiwa pia mjini Bukavu mjini Bukavu watu wote wana uhakika kwamba ujenzi kiholela kulingana na kuuzisha viwanja mahali pasipo halali ndicho chanzo cha maafa hayo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika jimbo la Kasai Oriental, walimu wa mashule ya Orthodokse na wa makanisa ya kuamsha waliandamana hii siku ya kwanza mjini Mbujimai wanadai malipo ya mishahara ya miezi mnane. Uongozi wa SEKOPE jimboni Kasai Orientale unahakikisha kwamba walimu wale waliondoshwa katika daftari za malipo tangu mwezi Julai uliopita na wizara ya EPST, sababu hawaenezi masharti. Hata hivyo, anasema kiongozi kwa muda wa SEKOPE, suluhisho inatayarishwa. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimai inatolewa tena nawe Jean Baptiste Ntonga walikuwa walimu makumi na zaidi mbele ya idara ya Sekope, wakiwa na vitambaa na vikaratasi vyenye miandiko mikononi, tarumpeta na filimbi. Walimu hao wa shule za Orthodox walikuwa wakidai malipo ya miezi mnane ya mishahara yao. Walisema kuwa walikwisha kutoa malalamiko yao, kama waziri alisahini vibarua tarehe kumi Disemba elfu mbili makumi mbili na moja ajili ya kulipa watumishi waliokuwa katika orodha ya kulipiwa mwezi Januari elfu mbili makumi mbili na mbili. Orodha zilifika ila hawako ndani. Daniel Kabea, kiongozi kwa muda wa Sekope, alihakikisha kwamba nguvu zafanyika upande wa waziri ajili ya kupata suluhisho kwa shida hiyo. Amesema kwamba tangu mwezi Februari mishahara ya hao imefungwa, hawaenezi idadi ya shule inayofaa ila kiongozi nchini ahidi ya kwamba watapewa muda hadi Julai ajili ya kueneza shurti zinazohitajika. Amesema kuwa yangojewa uongozi wake urekebishe hali hiyo, kwani kuna ahadi ajili hiyo na ndivyo wanasubiri tueleze. Kwamba fujo ya waandamanaji haikurahisisha watumishi wa APST jimboni humo waziendeshe shughuli zao vifaavyo tushielekeze sasa ndani ya jimbo la Ituri. Karibu ng'ombe mia tatu ziliibwa na wanamgambo wa uasi wa FPK wakati wa shambulio Panyara na Chendabo, vijiji viwili vya mtaa wa Jugu vinavyopatikana kwenye umbali wa kilomita kumi na mbili na mji wa Bunia. Duru za mahali zajulisha kwamba wanamgambo wale walirudi tena siku hii ya kwanza na kufukuzwa moja kwa moja na askari wa FRDC. Shambulio hizo zinafadhaisha wakaaji wengi wa maeneo yale wanaoondoka kwa kuepuka maovu. Katika jimbo la kivu ya kaskazini, zaidi ya mitumbu mia mbili za wavuvi wa kongomani zilizochukuliwa nchini Uganda zilirudishwa mwisho wa wiki iliyopita. Hii imefanyika juma mbili baada ya kuachiliwa huru kwa wavuvi wa kongomani waliofungwa katika wilaya ya Uganda ya Kasisi. Hayo ni matokeo ya mapatano, wanasema wavuvi wa kikongomani. Hata hivyo, wanawaza ni lazima uvuvi usawazishwe katika bahari Edward upande wa Kongo, kwa kuepuka kufungwa mara na mara kwa Wakongomani. Toka Goma, Sifa Maguru. Kisha kufungwa tangu miaka tano na jeshi la majini la Uganda, mitumbwi mia mbili makumi saba za wavuvi wa kongomani ziliachiliwa huru, kama vile alivyohakikisha katibu wa Feko Peile, bwana Josue Mukura. Alihakikisha ya kwamba sehemu ya kwanza ya mitumbwi hiyo ilifika siku ya tano na ingine ikiendelea kufika siku ya sita. Feko Peile inasema kufurahi kuachiliwa kwa vyombo hivyo tena inaendelea kutoa mwito kwa viongozi wa serikali ya Kongo kuweza kuongoza vema shughuli za uvuvi nchini Kongo ili kuepuka wavuvi wa kongomani wasiendelee kila mara kufungwa na Waganda kwenye Ziwa Edward. Tunapenda sana government ya Kongo watengeneze bahari sehemu ya Kongo, wamalize uvuvi haramu na hapa tutakuwa na samaki nyingi sana, itaacha hatuende tena Uganda, na hivyo hivyo jeshi la maji nasn waone namna gani ya kuwa wanafanya doria kwenye mpaka na Uganda watie vitambulisho kwenye mpaka na hapa tutakuwa tumekuwa salama. Josue Mukura akaongeza kusema kama kuna pita juma moja wavuvi wengine makumi tatu wa pale vichumbi pamoja na mitumbu yao kumi walifungwa tena, na jeshi la Uganda linawashutumu kutambuka mipaka ya majini katika ziwa Edward. Katika jimbo la Chopo, raia wanaosafiri katika mabarabara Opala na Ubundu wananungunika na usumbufu unaotokana na askari jeshi. Kila mpita njia analazimishwa kulipa franka za kikongomani elfu kumi kwa kuendelesha safari yake. Wanaomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali kwa kukomesha usumbufu huo unaokaza ukosefu katika maeneo yale. Maelezo mengi nawe Jacques Mkonkole. Pa kilomita munane kwenye barabara ya Kisangani Opala, mupita njia yeyote analazimisha kulipa feza elfu kumi ya fran Kongole. Hali ni namna moja pa kilomita tano njia ya Ubundu. Watirika wanaripoti kwamba kutolipa kwa kiasi hiki kuna sukuma wa askari kwa utafutaji wa utaratibu katika hatari ya kupoteza fedha yote unayofichika kama vile walionena. Moja alinena ya kwamba alipoteza elfu makumi tatu ya franc kongole na mwengine alinyang'anywa elfu mia moja kisha utafutaji katika sakoshi yake. Hali hiyo inafanikana kila siku katika mabarabara hizo mbili, kama vile imejulisha Eritier Isomela, prezidenti ya gundi itwayo Sauti ya Lubunga. Anajiuliza juu ya nini wasikari wa JR wa wanapatikana pa nafasi hilo tena kuna huduma ya kodi ya mtaa wa Lubunga huduma ya kodi ya sekta ya Lubu ya Berre. kuna angalau huduma tano ambazo zimewekwa karibu na huduma zilizosumbua idadi ya watu kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na wizara ya mambo ya ndani kamati ya usalama imetambua hali hiyo uvamizi na kamanda wa mkoa wa jeshi umepangwa hivi karibuni katika karibuni katika eneo la tukio hili kurekebisha hali hilo mujikisangani Radio Okapi. Mwisho wa taarifa zetu za habari zilitolewa nami Fulbert Balolage, ufundi wake William Lungamba. Munaweza kuzipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi. Aksenti kwa wote.