Radio Okapi. Oh, asubuhi njema kwa wote. Ni leo siku ya tatu ndiyo korti kuu ya kijeshi itaanza hatua za mwisho kwa kumaliza kesi dhidi ya kifo cha Floribert Chebea na Fidel Bazana. Ndani ya jimbo la Noru Ubangi, shirika la raia linashutumu hali ya wafunga wa gereza la Badolite. Pande la haki za binadamu la shirika lile linaomba hali kubadilishwa. Shamba nyingi za wakulima ndani ya mitaa za Katala na Musanza, teritoria ya Bukama, zimeharibishwa na tembo zinazotokea ndani ya hifadhi ya Upemba. Kiongozi wa wilaya ya Bukama anaogopa njaa mjini humo na anaomba msaada. Ni leo siku ya tatu ndiyo korti kuu ya kijeshi itaanza hatua za mwisho kwa kumaliza kesi dhidi ya kifo cha Floribert Chebea na Fidel Bazana. Upande wa mashtaka utaomba kuhitimisha kesi hiyo na kisha mwendesha mashtaka wa umma atatoa mashtaka yake akifuatiwa na majibu ya pande zote kabla ya hukumu kutangazwa. Katika mijadala hii yote ya kufungwa watu mbalimbali walisambishwa. Toka Kinshasa tujielekeze Butembo. Jueni kwamba ndani ya jimbo ya Kivu ya Kaskazini shirika la raia la Kamandi linashutumu kufungwa kwa wakulima zaidi ya makumi mawili na walinzi wa hifadhi mjini Ndwali. Nafasi ile ni katika pwani ya magharibi za ziwa Edward, kusini mwa Lubero. Kesi hii imefanyika kumepita sasa juma moja. Shirika la raia linaonyesha kwamba wakulima hawa walishutumiwa kutambuka mipaka ya hifadhi kwa kulima shamba zao. Viongozi wa mitaa na shirika la raia wanaomba waongozi kumaliza kesi hiyo ambayo ni ya zamani. ndani ya jimbo la Norubangi shirika la raia linashutumu hali ya wafunga wa gereza la Badolite. Kwa hiyo upande wa haki za binadamu wa muungano wa shirika la raia hiyo ulifanya makao ama sitini kwa kuomba hali ile ibadilishwe, walisoma hitaji zao mbele ya meya wa muji. Kwa ufupi jueni kwamba ndani ya jimbo la Manyema tangu mwezi wa kwanza gereza la Kindu alijapokea chakula kwa malisho ya wafungwa. Hii ndiyo amehakikisha wagereza ile kwa Radio Okapi anaonesha tena kuwa nyuma ya ukosefu wa chakula, wafungwa hawana dawa kwa matunzo. Paul Ilunga Lukengo anaomba watu wenye moyo mwema wasaidie wafungwa wa gereza hiyo ambao wanafika mia ine makumi tano na sita. Jimboni Kivu ya Kusini, gereza ya Kamituga ndani ya mtaa wa Mwenga inastahili maangalizi kufatana na maisha ya wafungwa. Ni shirika la haki za binadamu ndiyo inaonesha ile, baada ya kufanya matembezi ndani ya teritoria ile. Gereza ile inawafungwa wasio hukumiwa na hakuna mtu wa kuwapatia matunzo. Toka Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, muungano PPI, partenariat pour la protection integree, wasema kuwa na wasiwasi wasi na umetangaza hali wanamoishi wafungwa hapo Kamituga wilayani Mwenga muungano huo waonya kwamba asilimia makumi mnane ya wafungwa gerezani Kamituga wangojea kusamba kwa hao wafungwa makumi saba na mnane kuna wanawake watatu mumoja wao akiwa amekwisha kuhukumiwa. Paskale Mupenda wa PPI alisema kuwa gereza ya Kamituga yategemea misaada ya watu wenye utashi mwema peke yake. Gereza hiyo haina vyakula na dawa, muganga, muuguzi ajili ya kugharamia wafungwa wagonjwa. Gereza hiyo ni jengo la zamani, kumepita miaka makumi tano na ilikuwa laboratoire ya Societe Miniere du Congo. Hatari imo kulingana na vifaa vya laboratoire vilivyokuwemo, kwani vyaweza kuzuru afya ya wafungwa. Pepe i yatoa wa pendekezo la kuomba serikali ya nchi ijenge gereza ya kisasa hapo yenye kuheshimu haki za binadamu. Serikali itowe vyakula kwa haraka na dawa na kuweka mganga hapo, wala muuguzi. Kwa serikali ya jimbo, hata kama yajua hali hiyo, iendelee kutetea ili gereza Kamituga igharamiwe na serikali ya nchi hapo. Kinshasa Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi. habari nzuri kwa wakaaji wa Kasai Oriental. Bei ya mafuta ya gari imepunguka Mbujimai. Juma moja iliyopita lita moja ilikuwa nauzwa uzwa franka ya Kongo elfu saba, kwa leo inakuwa ni elfu tano miatano kwa wauzishaji wanaoitwa Kadafi, kwa mwajibu wa mkusanyiko wa wafanyabiashara feke na shirika la mashua SNCC. Hii ni kutokana na kufika kwa gari za moshi ambazo ziliwasili Mweneditu zikiwa na mafuta ya gari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mafuta ya gari na gazoile imepotea ndani ya mji wa Goma, kwa hiyo bei imepanda kwa wachuuzi wa vitu hivi. Muungano wa uuzishaji wa biashara hivi jimboni la Kivu ya Kaskazini, Apenoki, wanasema kwamba hii ni kutokana na bei ya baril ambayo imepanda ndani ya nchi nyingi, lakini wanaonyesha kwamba uchuuzi huu haukupotea ndani ya mji wa Goma na bei haitabadilishwa toka Goma. Mengi nawe Gabriel Wamenya. Litre moja ya esense ambayo ilikuwa ikiuzwa wiki iliyomalizika kwa franka 2215 leo imeuzwa kwa franka 2815 au elfu tatu kwa wakadafi. Hali hiyo inaambatana na tarisi nyingi, alijulisha kiongozi wa muungano ya wauzisha mafuta jimboni Kivu ya Kaskazini, Providence Mwiga. Misawa vile kupanda kwa pipa moja ambaye ilikuwa dala makumi ine na tano leo imeuzwa dala mia moja. Vile vile kupunguzwa kwa utoaji wa mafuta na nchi zinazotoa mafuta. Mwisho wa kumnukuu kiongozi huyo ametoa matumaini kwamba hakuna uaba wa mafuta ndani ya mji wa Goma, ila amehakikisha kwamba wenye vituo vya kuuzisha mafuta inawezekana wamesimamisha, wakisubiri kupata mafuta ambaye imechelewa ndani ya meli kutoka nchi zinazotoa mafuta. Hiyo imesababisha kupanda kwa bei ya usafirishaji na shughuli zote za kiuchumi. Ikiwa hali hiyo itaendelea, muungano wa wenye vituo vya kuhuzisha mafuta jivoni Kivu ya Kaskazini watajielekeza huko Kinshasa kwa kuweza kupata horoza mpya ya bei ya mafuta. Alijulisha bwana Providence Muhiga, Goma. Gabriel Wamenya, Rediokapi ndani ya jimbo la Olomami shamba nyingi za wakulima ndani ya mitaa za Katala na Musanza teritoria ya Bukama zimeharibishwa na tembo zinazotokea ndani ya hifadhi ya Upemba. Watumishi wa shirika la Kikongomani kwa ulinzi wa asili ISSN walioenda kufukuza nyama wale walirudi lwena siku ya kwanza. Kiongozi wa wilaya ya Bukama anaogopa njaa mjini humo na anaomba msaada kwa ajili ya waliopoteza vyakula shambani mwao. Ripoti na Jean Gandu nawe Grace Amzati. Msimamizi kwa muda wa wilaya la Bukama ambaye anatoa taarifa hii anaonyesha kwamba karibu mashamba yote ya mahindi na mihogo ya maeneo haya mawili yameharibiwa na tembo hawa wanaokadiriwa kuwa karibu hamsini. Tembo hawa walichukua mashamba haya kwa karibu wiki nzima. Katika kipindi chote hicho, wakazi wa maeneo haya mawili walikaa nyumbani wakihofia kushambuliwa, kwa sababu wakati za nyuma baadhi ya wanakijiji walikutwa katika mashamba yao na kuuawa na wanyama hao. Walipojulishwa kuhusu swala hilo, wafanyakazi wa Isesen wakishindikizwa na walinzi wa mbuga walikwenda mahali hapo kuwarudisha tembo hao kwenye mbuga ya Upemba walikotoka, kulingana na Tridon Lenge. Vijiji mbalimbali vimejengwa ama katika bustani hiyo kwa upande wa kundi la Butumba na kwa kiasi fulani kama maeneo ya Kibanda na Kinkonja. Kwa hivyo, anasema kwamba tatizo la kuishi pamoja kati ya watu na wanyama linazinduliwa upya. Mara kadhaa ilisemekana jambo la kuhamishwa kwa vijiji hivi, lakini kila wakati kuna swala la ukosefu wa fedha. Mamlaka ya eneo hilo inaomba kujenga kambi za walinzi wa mazingira katika miji mbalimbali mbali, Jambo ambalo litawaruhusu kufika haraka endapo tembo wanaweza kujikuta njia ya mbuga ili kuwarudisha nyuma. Kwa kumaliza taarifa zetu za habari, jueni kwamba kwa uchaguzi wa mawaziri na mawaziri makamu wa jimbo 14 za Kongo, jimboni Kasai Centrale muungano wa shirika za raia unaomba viongozi wa Kongo kulipa mishahara zote za mabunge jimboni ili kuepuka rushwa wakati wa uchaguzi huu. Masemi hii ilitolewa jana siku ya pili kisha mkutano mkuu wa shirika zile. Kwa kiongozi wa shirika lile, tume huru la uchaguzi seni linastahili kupata kwa kufanyisha uchaguzi huu. Tumsikilize Jean René Chimanga kwa masemi hii iliyochukuliwa na François Kadima ikifasiriwa nawe Jean Désiré Kanyama. Katika oficho, shirika la reya linatambua vitisho vya kupinga uchaguzi huo na wanabunge kama awalipwe mishahara yao. Kutokana na hali hiyo, shirika la rea la Kasai Central linapendekeza kasa serikali ifanye wezekanavyo ajili pesa za lazima zifikishe kwa tume ya uchaguzi huu useni ajili ya kuendesha uchaguzi huo wakati uliopangwa, kutokana na kalendari mpya iliyorekebishwa na kuepuka kusukumwa nyuma kwa uchaguzi huo huenda unaoweza kuharibu mwenendo wa kazi katika jimbo. Shirika la raia la Kasai Central linakusudia kuendesha uchunguzi wa kiraia wa ndani kuhusu vitendo vya wanabunge wa jimbo vinavyouwezo wa kuharibu heshima ya samani zetu: sawa, usawa, haki ya taifa, hali ya jukumu na uwazi, samani za lazima kwa ujio mzuri wa jimbo la Kasai Central. Mwisho wa taarifa zetu za habari. Aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Munaweza kuzipata kupitia mitandao ya kijamii yote ya Redio Okapi.