ilisherekewa ukumbusho wa miaka makumi tatu ya maandamano ya Wakristu mjini Kinshasa. Shirika Kolektif 7 Fevrier iliandaa mkutano kuhusu zamiri za ushujaa wa kisiasa wa Wakristu baada ya miaka hiyo makumi tatu. Siku ya kwanza iliyopita ilikuwa ni mwisho wa kampeni ya chanjo ya coronavirus katika jimbo la Kasai Orientale. Wengi waliokaribishwa katika vituo 140 ya wafahamu aina ya chanjo waliotolewa kwa ukosefu wa cheti wala fomu ya utambulisho wowote. Uongozi wa shirika la raia katika jimbo la Ituri unaomba rais wa jamhuri abadilishe muda wa siku kumi zinazokuja liwali wa kijeshi wa jimbo hilo. Walisema haya katika kibarua kilichosomwa mbele ya wapasha habari siku ya pili. Karibuni kwa wote. Hii siku ya tatu tarehe 16 Februari ilisherekewa ukumbusho wa miaka 30 ya maandamano ya Wakristu. Ni mwaka wa 1992 wa ndiyo waliandamana kwa kudai kufunguliwa kwa mkutano huru mkuu, yaani conference nationale souveraine mjini Kinchasa. Misa ilisomwa kunako parokia Saint Joseph ya Matonge mbele ya mchana. Shirika Collectif du 16 fevrier iliandaa mkutano kuhusu zamiri ya ushujaa wa kisiasa wa Wakristu baada ya miaka hiyo makumi tatu. Mkutano huo uliongozwa na mwalimu mkuu Thieri Landu. Siku ya kwanza iliyopita ilikuwa ni mwisho wa kampeni ya chanjo ya coronavirus katika jimbo la Kasai Orientale. Hata hivyo, wengi waliokaribishwa katika vituo mia moja makumi manne wafahamu aina ya chanjo waliotolewa kwa ukosefu wa cheti wala fomu ya utambulisho wowote. Kiongozi wa ofisi ya afya jimboni anasema idadi ya vyeti kutoka Kinshasa ilikuwa kidogo. Hata hivyo, katika tangazo lake la mwisho la kukomesha msako Serikali iliamuru mwisho wa uchunguzi kiafya wa coronavirus kwa waliotolewa chanjo. Basi jimboni Kasai, wengi hawafahamu watapata vyeti vya kuhakikisha kwamba walitolewa chanjo. Toka huko tujielekeze ndani ya jimbo la Kwilu, yapata watu 2600 tayari wamepokea chanjo zidi ya coronavirus tangu kuanzishwa kwa kampeni ya chanjo mnamo Januari iliyopita. Florence Ilunga, mnenaji kwenye mpango wa afya jimboni Depes Kwilu, anayetoa ripoti hii, anaonesha kwamba idadi hii inakuwa chini kulingana na watu wa jimbo lile. Kwake yeye, ukosefu wa aina zote za dawa ni moja ya visa vya watu kutopokea dawa. Anaomba viongozi waweze kutolea dawa zote ndani ya jimbo la Kwilu na kwa aina zote. Leo kwa yote ni watu 126157 ndiyo waliotolewa chanjo ya koronavirus katika jimbo la Kwilu. Miongoni mwao alisema kiongozi wa tawi la mawasiliano kuna kwa ofisi jimoni ya afya ya Kwilu, muji wa Bandundu ulipokea watu 416 pamoja na chanjo Johnson and Johnson na muji wa Kikwit ulikaribisha watu 201 pamoja na chanjo aina Faizer. Watu 1916 waliotolewa chanjo johnson and johnson, kwake Florence Ilunga idadi hiyo ni ya chini sana, kutokana na ukosefu uko wa aina zingine za chanjo ya coronavirus. Huyo alijulisha ya kwamba wapo na aina mbili peke yake kwenye tisa zenye kuwa tayari, ijapokuwa kuna watu wanaolazimisha kutolewa aina ya chanjo zingine. Hata hivyo, idadi hiyo haifikishe moja asilimia moja ya wakaaji wa Kwilu, ndiyo sababu Florence Ilunga na omba wakuu wa kiserikali watolee jimbo la Kwilu aina zingine za chanjo ya coronavirus kwa kupandisha idadi hizo. Jueni kwamba katika jimbo la Kwilu chanjo ya kupinga coronavirus inatolewa katika mitaa tatu ya afya kwenye makuu mawili na ine ya jimbo hilo, hususan katika mtaa wa afya wa Bandundu pamoja na Kikwit nor na katika jimbo la Manyema mitaa tatu za afya kutosha ya Tunda inaguswa na ugonjwa wa kima monkeypox. Habari ilihakikishwa na waziri wa afya jimboni humo Kibungi Mutanga Junior, ni maeneo ya afya ya Kibondo pamoja na wagonjwa wane, Kindu ina wagonjwa saba na Obokote wagonjwa sita. Waziri wa afya jimboni Manyema anaomba wakaaji waheshimu kanuni za afya kupitia usafi. Dkt. Kibungi Mutanga Junior Anafasiria mbele ya microphone ya Florence Kiza Lunga. Ndio evolution ya kaya monkeypox eh, ku zone ya Tunda nyeli kuwaka ya kwanza kupu patwa na ile magonjwa inaendelea mzuri, kwani makaa inaenda na shuka na uoga. Tunakuwa nayo ni kusema zone ya Kindu ya Kibombo na Obokote inaleta nayo kusema inakuwa na ile makaa kwa jumla. Tunda yeye mwenyewe mwenyewe alikuwa na makaya mingi, iko na mia mbili na makumi kenda na vifo makumi mbili na saba Kibombo analeta ripoti ya kaa ine, Kindu saba na Obokote sita. mekuile ile mazone yote hakuna kifo kwa kusimamisha mambukizi Tunalomba kwa raia kuweza kupeleka mtu woyote mwenye kugonjwa kwenye sante. Sante ya pili ni kuweza kujiweka safi, sawa vile kunawa mikono na sabuni au na majifu. Wakati tunapata huu mgonjwa kwenye hospitali, waganga wanapasha kuvala waga na vitu mbalimbali mbali ya kuwakinga ili wasiambukizwe na magonjwa. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, ugonjwa wa kansa unaripotiwa kwa watoto na unasababisha hata vifo, lakini uchunguzi wa mbele ya wakati unapatia wagonjwa bahati ya kuishi. Hayo ni masemi ya lazima wakati wa uhimizaji wa Fondation Noah mjini Bukavu, siku ya pili, ni wakati wa sherehe ulimwenguni ya kupinga kansa ya watoto. Toka Bukavu, Jean Baptiste Ntonga. Sylvie Masoka aliyekumbwa na hali hiyo mwaka 2020 alieleza kwamba mtoto wake aliugua kansa ya jichoni. Mimi nilikuwa na yake ugonjwa kansera ilikuwa kwa mtoto, ilikuwa kwa pauvre kwa. Nilikuwa na ugonjwa wa patron ni malheureusement na mimi nilikea ipata me sikukua itikafu ningeenda mbele ya wakati avant matoshe mtoto wangu licho mtoto yule alikuja kufariki mwezi Disemba elfu mbili makumi mbili na moja. Daktari Chiruza Balegana alifasiria kwamba muda wa kupimisha ugonjwa ukiisha tambuliwa ni miezi kumi. Kansa ya jichoni ina halama za kwanza kwanza kama kokori, yaani kitambulisho kimoja cheupe kwenye jicho na bigarama, yani oeil de chat. Kansa kwenye fiko alama yake ni kuvimba sehemu ya fiko tumboni. Aina nyingine za kansa nazo zipo kama hiyo ya damu, alieleza mganga Daktari Chiruza Balegana. Kupiganisha hali ya kutopata habari kuhusu ugonjwa huo itapelekea kuokoa maisha ya watu, ila shirika la raia la tetea ajili ya ushiriki wa serikali katika ugaramio kiafya kuhusu ugonjwa wa kansa. uongozi wa shirika la raia katika jimbo la Ituri unaomba raisi wa jamhuri abadilishe muda wa siku kumi zinazokuja liwali wa kijeshi wa jimbo hilo. Katika kibarua kilichosomwa mbele ya wapasha habari siku ya pili, shirika hilo la kiraia linajulisha kwamba uongozi wa sasa wa jimbo haukutimiza kazi vizuri kuhusu kusimamisha maovu na uharibifu wa kazi za binadamu na makundi ya silaha. Lakini wachunguzi wa moja wana masito kuhusu usu ombi hilo wao. Wakati huu juhudi huweza zilipashwa fanyika kwa kusindikiza wakuu wa kijeshi kwa kukomesha makundi ya silaha. Habari hii kwa ufupi. Mjini Goma watu tano wamefariki na tatu kuumizwa vikali. Hii ni matokeo ya siku ya pili magharibi nafasi ya kilio ndani ya kata majengo mtaani Karisimbi. Hii ilitokea ndani ya jamaa moja ambayo ilipoteza mtoto wao wa miaka makumi mawili na sita ndani ya kata Virunga. Mkuu wa kata majengo ambaye anatolea habari hii anaonesha kuwa walinzi wa usalama wamefungua kesi kwa kujua ni nani walitenda hilo. Kwa kumaliza taarifa yetu ya habari, tubaki ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Jueni kwamba uongozi wa shirika la raia unalazimisha uchunguzi wa ndani wa IGF na wa Wizara ya Sheria kuhusu utumizi wa fedha za usaidizi wa wafungwa katika magereza. Mwito huo unafasiriwa na hali mbaya ya afya na ya malisho katika magereza ya jimbo hilo. Gabriel Wamenya kwa habari kamili. Shirika la raia latokeza ombilile kutokana na hali mbovu inayoonekana katika majela kadhaa jimboni Kivu Kaskazini. Huko hakuna maji safi, chakula inaletwa kwa uaba, dawa azielekezi huku, na hata vituo vya afya vilivyomo vyatumika kwa ugumu, yote yakipelekea wafungwa wakumbwe na shida siku kwa siku, ijapokuwa serikali yatuma kila mwezi kiwango kubwa cha pesa ili kuwasaidia wafungwa. Kutokana na hayo, kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini womba kwa shirika IJEF na wizara ya sheria kuendesha uchunguzi ili kugundua pesa hizo zaelekezwa wapi. John Banyene, kiongozi wa shirika lile: tunaomba wakubwa, viongozi wawezi kuangalia kwanza, ya kwanza wawezi kutuma watu ya iaukuje wafanye uchunguzi ya pesa ambazo zitumwa ili ziweze kuhudumia wafungwa wenye wanakuwa ndani ya jela mbalimbali. Kwa mujibu wa duru zilizoomba zihifadhiwe, zikithibitishwa na hizo za shirika la raia, fedha zote zinazotumwa na serikali ili kuelekezwa majelani zinakuwa zikitumiwa kwa hali ya ujambazi, wakati wafungwa a wa wanyimwa haki hiyo. Goma, Bernarde Nyangi, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa zetu za habari, akisanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Munaweza kuzipata kupitia mitandao ya kijamii yote ya redio Okapi.