Copy? Oh, aksanti kujiunga na simta huu mtasari wa habari zetu. Ndani ya jimbo la Noro Ubangi, shirika la raia linashutumu hali ya wafunga wa gereza la Badolite. Kwa hiyo upande wa haki za binadamu wa muungano wa shirika la raia ulifanya makao kwa kuomba hali ile ibadilishwe. Ndani ya jimbo la Kasai Oriental, habari nzuri ni kwamba bei ya mafuta ya gari imepunguka Mbujimai. Kwa sasa lita moja ni franka ya Kongo elfu tano mia tano. Shamba nyingi za wakulima ndani ya mitaa za Katala na Musanza, teritoria ya Bukama zimeharibishwa na tembo zinazotokea ndani ya hifadhi ya Upemba. Kiongozi wa wilaya ya Bukama anaogopa njaa mjini humo na anaomba msaada. Aksanti, na karibuni kwa wote. Ndani ya jimbo la Norubangi, shirika la raia linashutumu hali ya wafunga wa gereza la Badolite. Kwa hiyo upande wa haki za binadamu wa muungano wa shirika la raia hiyo ulifanya makao ama siti ne kwa kuomba hali ile ibadilishwe. Walisoma hitaji zao mbele ya meya wa muji mengi nawe François Xavier Mibe, kwa ripoti ya Paul Richard Malengela katika risala inayosomwa na Taylor Taimazalo, Mwenyekiti wa mfumo wa mashauriano mashirika ya kiraia yalilaini ukiukwaji wa haki halali ya kuishi inayotambuliwa kwa wafungwa. Moja wa majengo ya chuo cha ja mwenyekiti ambacho kinatumika kama gereza haina vifaa vya usafi. Hii inawalazimu wafungwa kujisaidia kwenye pipa kabla ya kutupa vitu hivyo visivyo safi katika mazingira yanayowazunguka kwa hivyo Wafungwa wengi ambao hukaa chini usiku wote kwenye sakafu kwa kukosa kitanda wanaugua. Hakuna hospitali ndani yake kwa ajili ya huduma yao. Watoto wanaokinzana na sheria wanasongamana na watu wazima. Mashirika ya kiraia kaskazini mwa Ubangi yalitetea hasa ujenzi wa haraka kwa vifaa vya usafi kwa ajili ya wafungwa na uandaji wa seli ya watoto wanaokinzana na sheria. Gereza kuu la Gbadolite lina ukubwa wa mita 16 kwa 9. Wafungwa 125 wakiwemo wafungwa waliohukumiwa wa kuzuia watoto wanaokinzana na sheria. Kwa ufupi jueni kwamba ndani ya jimbo la Manyema, tangu mwezi wa kwanza gereza la Kindu alijapokea chakula kwa malisho ya wafungwa. Hii ndiyo amehakikisha direkta wa gereza ile kwa redio Okapi. Anaonesha tena kuwa nyuma ya ukosefu wa chakula, wafungwa hawana dawa kwa matunzo. Paul Ilunga Lukengo anawaomba watu wenye moyo mwema wasaidie wafungwa wa gereza hiyo ambao wanafika mia ine makumi tano na sita. Jimboni Kivu ya Kusini, Gereza ya Kamituga ndani ya mtaa wa Mwenga inastahili maangalizi, kufatana na maisha ya wafungwa. Ni shirika la haki za binadamu ndiyo inaonesha ile, baada ya kufanya matembezi ndani ya teritoria ile. Gereza ile ina wafungwa wasiohukumiwa na hakuna mtu wa kuwapatia matunzo. Toka Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, muungano PPI Partenariat pour la Protection Integree, wasema kuwa na wasiwasi wasi, na ume metangaza hali wanamoishi wafungwa hapo Kamituga wilayani Mwenga. Muungano huo waonya kwamba asilimia makumi mnane ya wafungwa gerezani Kamituga wangojea kusamba. Kwa hao wafungwa makumi saba na mnane kuna wanawake watatu, mmoja wao akiwa amekwisha kuhukumiwa. Pascal Mupenda wa PPI alisema kuwa gereza ya Kamituga yategemea misaada ya watu wenye utashi mwema peke yake. Gereza hiyo haina vyakula na dawa, muganga, muuguzi ajili ya kugharamia wafungwa wagonjwa. Gereza hiyo ni jengo la zamani, kumepita miaka makumi tano, na ilikuwa laboratoire ya Societe Miniere du Congo. Hatari imo kulingana na vifaa vya laboratoire vilivyokuwemo, kwani vyaweza kuzuru afya ya wafungwa. PPI i yatowa pendekezo la kuomba serikali ya nchi ijenge gereza ya kisasa hapo, yenye kuheshimu haki za binadamu, serikali itowe vyakula kwa haraka na dawa na kuweka mganga hapo wala muuguzi. Kwa serikali ya jimbo, hata kama yajua hali hiyo, iendelee kutetea ili gereza Kamituga igharamiwe na serikali ya nchi hapo Kinshasa. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Habari nzuri kwa wakaaji wa Kasai Oriental, bei ya mafuta ya gari imepunguka Mbujimai. Juma moja iliyopita, lita moja ilikuwa nauzwa franka ya Kongo elfu saba kwa leo inakuwa ni elfu tano, miatano kwa wauzishaji wanaoitwa Kadafi, kwa mwajibu wa mkusanyiko wa wafanyabiashara feke na shirika la mashua SNCC. Hii ni kutokana na kufika kwa gari za moshi ambazo ziliwasili Mweneditu zikiwa na mafuta ya gari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mafuta ya gari na gazoile imepotea ndani ya mji wa Goma, kwa hiyo bei imepanda kwa wachuuzi wa vitu hivi. Muungano wa uuzishaji wa biashara hivi jimboni la Kivu ya Kaskazini apenoki wanasema kwamba hii ni kutokana na bei ya baril ambayo imepanda ndani ya nchi nyingi, lakini wanaonyesha kwamba uchuuzi huu haukupotea ndani ya mji wa Goma na bei haitabadilishwa toka Goma. Mengi nawe Gabriel Wamenya litre moja ya esense ya mbo ilikuwa ikiuzwa wiki iliyomalizika kwa franka elfu mbili mia ine makumitano leo imeuzwa kwa franka elfu mbili mia nane makumitano au elfu tatu au kwa wakadafi. Hali hiyo inaambatana na tarisi nyingi, alijulisha kiongozi wa muungano ya wauzisha mafuta jimboni Kivu ya kaskazini, Providence Muiga Misawa vile kupanda kwa pipa moja ambaye ilikuwa dala makumi ine na tano leo imeuzwa dala mia moja, vile vile kupunguzwa kwa utoaji wa mafuta na nchi zinazotoa mafuta. Mwisho wa kumnukuu. Kiongozi huyo ametoa matumaini kwamba hakuna uaba wa mafuta ndani ya mji wa Goma, ila amehakikisha kwamba wenye vituo vya kuuzisha mafuta inawezekana wamesimamisha wakisubiri kupata mafuta ambaye imechelewa ndani ya meli kutoka nchi zinazotoa mafuta. Hiyo imesababisha kupanda kwa bei ya usafirishaji na shuruli zote za kiuchumi. Ikiwa hali hiyo itaendelea, muungano wa wenye vituo vya kuuzisha mafuta jivoni Kivu ya Kaskazini watajielekeza uko Kinshasa kwa kuweza kupata horoza mpya ya bei ya mafuta. Alijulisha Bwana Providence Muhiga, Goma. Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Toka Goma, tujielekeze Ituri. Watu kumi na moja waliuawa tokana na mashambulio la wanamgambo wa Kodeko siku ya kwanza ndani ya vijiji vya Muvaramu na Kango ndani ya mtaa wa Jugu. Duru zetu huko zasema kwamba wanamgambo hawa waliunguza nyumba za wavuvi na pia wakabeba samaki. Watu waliookoka na wengine wa vijiji vya karibu walikimbia wakitumia mitumbu ili kuokoa maisha yao. Ndani ya jimbo la Olomami shamba nyingi za wakulima ndani ya mitaa za Katala na Musanza teritoria ya Bukama zimeharibishwa na tembo zinazotokea ndani ya hifadhi ya Upemba. Watumishi wa shirika la Kikongomani kwa ulinzi wa asili ISSN walioenda kufukuza nyama wale walirudi Lwena siku ya kwanza. Kiongozi wa wilaya ya Bukama anaogopa njaa mjini humo na anaomba msaada kwa ajili ya waliopoteza vyakula shambani mwao. ripoti Grace Amzati. Msimamizi kwa muda wa wilaya la Bukama ambaye anatoa taarifa hii anaonyesha kwamba karibu mashamba yote ya mahindi na mihogo ya maeneo haya mawili yameharibiwa na tembo hawa wanaokadiriwa kuwa karibu 50. Tembo hawa walichukua mashamba haya kwa karibu wiki nzima. Katika kipindi chote hicho wakaazi wa maeneo haya mawili walikaa nyumbani wakihofia kushambuliwa, kwa sababu wakati za nyuma baadhi ya wanakijiji walikutwa katika mashamba yao na kuuawa na wanyama hao. Walipojulishwa kuhusu swala hilo, wafanyakazi wa issen wakishindikizwa na walinzi wa mbuga walikwenda mahali hapo kuwarudisha tembo hao kwenye mbuga ya Upemba walikotoka, kulingana na Tridon Lenge. Vijiji mbalimbali vimejengwa ama katika bustani hiyo kwa upande wa kundi la Butumba na kwa kiasi fulani kama maeneo ya Kibanda na Kinkonja. Kwa hivyo, anasema kwamba tatizo la kuishi pamoja kati ya watu na wanyama linazinduliwa upya. Mara kadhaa ilisemekana jambo la kuhamishwa kwa vijiji hivi, lakini kila wakati kuna swala la ukosefu wa fedha. Mamlaka ya eneo hilo inaomba SSN kujenga kambi za walinzi wa mazingira katika miji mbalimbali, Jambo ambalo litawaruhusu kufika haraka endapo tembo wanaweza kujikuta nje ya mbuga ili kuwarudisha nyuma. Mwisho wa taarifa zetu za habari. Asanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Habari hizi munaweza kuzipata kupitia mitandao ya kijamii zote za redio Okapi.