na oh, mchambo, mpenda msikilizaji, na asante kuwa nasi asubuhi ya, ya leo. Uganda imelazimishwa kulipa nchi ya Kongo kiasi cha pesa milioni 325 dola ya Kimarekani. Hukumu hii ilitangazwa jana siku ya tatu saa za mchana na mahakama ya kimataifa ulimwenguni CPI. Jimboni Ituri, jeshi la Kongo lilihakikisha kuua kiongozi mkuu mmoja wa kundi la FPIK. Jina lake ni Furabo Munzabo, aliyejitaja jemadari. Alifariki wakati wa shambulio la siku ya Mungu usiku katika eneo la Silolo. Ugonjwa wa shurua umerudi tena jimboni Kasai Orientale. Watu saba walihesabiwa kwenye makumi mawili na saba katika mtaa wa Miabi. Dr. Selestin Kadimalufulwabo Fulabo anawaomba wazazi wafikishe watoto wao haraka kwenye vituo vya afya. Aksanti na karibuni kwa wote. Uganda imelazimishwa kulipa nchi ya Congo kiasi cha pesa milioni 325 dola ya Kimarekani milioni 225 inaelekea vifo vya watu wengi, milioni 40 juu ya uharibifu wa mali na milioni 16 kwa uharibifu wa mali asili. Hukumu hii ilitangazwa jana siku ya tatu saa za mchana na mahakama ya kimataifa ulimwenguni CPI. Mafasirio nawe Jean Desire Kanyama mm. Mwaka wa 2005 korti hiyo ikiwa kubwa ya Umoja wa Mataifa iliamuru kwamba jamhuri ya Uganda ilipashwa lipasaa kwa kushambulia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wakati wa vita ya pili ya Kongo kati ya mwaka wa 1998 hadi mwaka wa 2003. Ugomvi huo ulishirikisha hadi nchi kenda za bara la Afrika, hususan Uganda na Rwanda zilizounga mkono makundi ya uasi katika maeneo ya mashariki ya DRC yenye mali mengi ya madini. Hata hivyo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilishutumu Uganda vitendo vya ugaidi wakati wa kesi mbele ya korti kuu ya kimataifa mwezi wa Aprili mwaka wa 2021 na kuhakikisha uchukuzi wa miaka tano uliopelekea uharibifu mkali wa haki za binadamu. Huenda Kinshasa idai malipo ya zaidi ya miliardi 11 za dola za Kimarekani. Pesa zilizopingwa na Kampala na kusema ni nyingi mno. Kwa ufupi, jueni kwamba kesi ya sheria kuhusu kifo cha Floribert Chebea na Fidel Bazana kiliendeleshwa jana siku ya tatu. Shahidi mpya alikuja na kuhakikisha masemi ya wenzake ambao walisamba hapo mbele wakati wa kesi ya jana mbele ya kurti kuu ya Kinchasa, kwenye gereza ya Ndolo. Askari polisi Eric Kibunge alikuja na kuhakikisha makosa ya kanali Daniel Mukalai, Christian Ngoi, jemadali Zelwa Jajija na pia meja Apol Mwilambwe kwenye kifo cha watu wale mwaka elfu mbili Tujielekeze sasa ndani ya jimbo ya Kivu ya kaskazini. Jueni kwamba tribunali ya kijeshi ya Beni Butembo ilichungua katika kipindi cha kwanza kesi ya raia watatu wasaidizi na wanamemba wa uasi wa ADF. Pande la serikali liliomba tribunali iwasambishe sawa walioshiriki katika uasi na wahukumiwe vikali kwa ufupi jueni kwamba jimboni Kivu ya kaskazini, mwanambunge jozue Josue Mufula ameachiliwa huru leo kisha mchana. Ndivyo imekusudia korti ya kijeshi mjini Goma kisha kufungwa mda wa siku moja kwa mchaguliwa huu wa Goma. Duru za kuaminika zafahamisha kwamba kuachiliwa kwa huko kumetokana na masilahi ya waamzi wake na pia kwa ombi la viongozi wa bunge la taifa. Hata hivyo, mbunge huyu atasubiri hadi siku ya tano wakati korti ya kijeshi itaamua kama ina uwezo wa kumsambisha ama la. Jimboni Ituri, jeshi la FRDC lilihakikisha kuua kiongozi mkuu mmoja wa kundi la FPIC, yaani Force Patriotique et Integrationniste du Congo. Jina lake ni Furabo Munzambo aliyejitaja jamadari, alifariki wakati wa shambulio la siku la Mungu usiku katika eneo la Silolo, kwenye umbali wa kilometa mnane na Marabo. Jeshi la FRDC linaomba wapiganaji wanao masito wajisalamishe, ajili wasitendewe sawa kiongozi wao ni nani kiongozi huyo na ana lazima gani? Taarifa ya Marsial Kiza Bya Mungu kutoka Bunia inasomwa na Clarise Zihindula. Furabo Munzabo anayejulikana kwa jina la FM ana umri wa miaka makumi tatu. Huyu alikuwa kiongozi wa usultani wa Andisoma tarafani Irumu kabla ya kujiunga na kundi la wanamgambo FPIC mwanzo wa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Kulingana na waendesha usalama, Furabo alikuwa moja wa wasimamizi wa kundi lile la wamiliki silaha lililo undwa munamo mwaka wa 2018 katika usultani wa chini ya kilima. Kwa ukatili aliyoendesha katika tarafa la Irumu, alijiita kuwa jemadari mpaka kifo chake. Akiungana na wanambemba wa kundi lake, alikuwa akitenda vitendo vya ukatili zaidi katika eneo la Zililo karibu na Marabu. Kulingana na masemi yake, msemaji wa jeshi FRDC jimboni Ituri, msimamizi ule wa wanamgambo aliwaua na maaskari wa FRDC wanaoendesha operations katika eneo hizo ila watu wengine wanaokuwa katika eneo lile wanashuhudia kwamba waliomwawa wanamgambo wana ule ni wenzake waliyebishana naye. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Ugonjwa wa shurua umerudi tena jimboni Kasai Oriental. Watu saba walihesabiwa kwenye makumi mawili na saba katika mtaa wa Miabi wakati wa Jumaine. Waziri jimboni wa afya anajulisha kwamba walihakikishwa kugonjwa kutoka uchunguzi wa kiwanda cha afya INRB mjini Kinchasa. Dr Celestin Kadima Lufulwabo anaomba wazazi wafikishe watoto haraka katika vituo vya afya. Karibu toni moja ya madini za shaba zilizo shikwa juma jana zinaendelea kuchelewa katika ofisi ya polisi ya madini mjini Lubumbashi. Hadi sasa mwenyeji na madini hajulikane na nafasi zilitokea polisi ya madini inaendelesha uchunguzi na kutoa angalisho kwa wanao haribu uchumi wa nchi kupitia magendo ya madini. Taarifa ya jangandu inatolewa na Grace Amzati. Kulingana na polisi wa madini, gari lililokuwa likisafirisha madini hayo lilitoka katika barabara ya Likasi Wakati huduma za usalama iligundua kuwa gari hilo lilikuwa limebeba vitu vizito, walitaka kujua zaidi. Walimtaka dereva asimame, lakini hakufanya hivyo. Alipendelea kuendesha gari kwa njia zingine alipojiona amefuatwa yeye na mtu mwingine aliyekuwa ndani ya gari waliacha gari hilo katika wilaya ya Hewa Bora katika mtaa Anexe kabla ya kutoweka. Ilifika papo hapo, huduma hizi za usalama ziligundua kuwa gari hili la chapa ya Regus lilikuwa limebeba tani za shaba kurudishwa. Tangu wakati huo kwenye vituo vya polisi wa madini, hakuna mtu aliyekuja kudai madini haya. Katika ziara yetu kwa polisi wa madini tulikutana na raia chache wa China waliokuja kuona kama bidhaa hizi zimetoka kwenye viwanda vyao, baada ya kuangalia hakuna kitu. Katika tukio hili, polisi wa madini huomba daima kuheshimu utaratibu katika uvunaji na usafirishaji wa madini nje ya nchi na kuepuka kuhujumu uchumi wa taifa kwa njia za udanganyifu na wizi mwingine wa madini ya makampuni. Kwa kumaliza, jueni kwamba michezo ya kenda ya Frankofoni iliyotayarishwa kufanyika mjini Kinchasa mwaka huu tangu tarehe 19 hadi tarehe 28 Auguste imeahirishwa rasmi hadi 2023 bado tarehe haijatajwa kwa kuzingatia ajenda ya michezo ya kimataifa. Ni baraza la kudumu la Frankofoni lililotangaza uamuzi huo jana Jumaine. Maelezo kamili na Jean Desire Kanyama. Azimio hiyo inatokana na mazungumzo kuhusu hali ya maendeleo ya matayarisho ya kipindi cha tisa cha michezo hiyo, pamoja na nia ya kuongeza washiriki wengi vijana na wanasanii wa Frankofonia. Ilijulisha shauri yake wakati wa mkutano usio wa kawaida ulioendeshwa mjini Paris nchini Ufaransa, chini ya uongozi wa katibu mkuu Louise Mushikiwabu. Hapo kamati ya matayarisho inachelewa sana katika matengenezo ya viwanda huenda vitakavyokaribisha karamu hiyo ya vijana wa Frankofonia. Wajumbe wengi wa uchunguzi walipita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kufahamu yanayofanyika mwisho wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na moja kamati moja, kama moja taifa ya taifa ilitajwa kwa kuharikisha matayarisho yaliyochelewa sana. Ni kwa mara ya pili karamu hiyo inasukumwa nyuma kisha mwaka wa elfu mbili makumi mawili kutokana na ugonjwa wa coronavirus. Mwisho wa taarifa zetu za habari. Aksanti kwa kututegea sikio, munaweza kuzipata kupitia mitandao ya kijamii yote ya Redio Okapi <mulia>