Oh, asubuhi njema kwenu, ni wakati wa kusikiliza taarifa zetu za habari, karibu kwa wote. Waziri wa Fedha Nicolas Kazadi alizindua jana mjini Kinshasa chombo kipya kwa kupingana tabia mbaya katika uhimishaji wa mapato ya serikali ni kifaa Fin Alerta. Mjini Goma, mbunge wa taifa Josue Mufula alisikilizwa na shirika ya usalama jana, siku ya pili, wakati alitamani kujielekeza mjini Kinshasa. Kwa mujibu wa mwakilishi wake, anashitumiwa uchokozi na ushawishi kwa ukosea wakuu wa serikali. Jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya jamaa mia tatu za mtaa wa Kalehe zinakosa makao tangu siku mbili. Nyumba za watu wale zilibomoka wakati wa mvua kali. Shirika la raia la Kalehe linatangaza matokeo ya kupotea kwa watoto tano. Karibuni kwa wote. Waziri wa fedha Nicolas Kazadi alizindua jana mjini Kinchasa chombo kipya kwa kupinga tabia mbaya katika uhimizaji wa mapato ya serikali. Ni kifaa Fin Alerte kinacho shabaha ya kuboresha uongozi wa fedha za serikali kupitia kompyuta wala simu ya mkono. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini alikusudia kusimamisha malipo ya marupurupu ya wanamemba wengi wa serikali ya Karli Nzanzu Kasivita, kwa sasa katika mapumziko. Hatua hiyo ilitangazwa katika kibarua kinachopatikana katika vituo vya habari vya kijamii tangu siku chache, kilichohakikishwa na msemaji wa serikali ya jimbo hilo, kama liwali Karli Kasivita atabaki na malipo yale, sio wasaidizi wake wengi. Tukibaki mjini Goma, mbunge wa taifa Josue Mfula alisikilizwa na mashirika ya usalama jana, siku ya pili, wakati alitamani kujielekeza mjini Kinchasa kiisha mapumziko ya ubunge. Hali hiyo imejitokeza wakati mbunge ungine wa jimbo anafungwa tangu siku ya Mungu iliyopita na shirika la upelelezi. Mbunge wa taifa Josue Mfula anasambishwa katika mwenendo wa haraka kunako mahakama ya kijeshi ya Kivu ya Kaskazini, kwa mujibu wa mwakili wa keanashutumia uchokozi na ushawishi kwa kukosea wakuu wa kiserikali na pia vitusi dhidi ya majeshi ya FRDC liwali wa jimbo ya Kivu ya kusini na serikali yake walirudishwa katika madaraka na korti kuu ya katiba ni kupitia azimio yake iliyotangazwa jana mjini Kinshasa. Ni kwa ombi ya Teongwa Bije kasi kwa kupinga hatua ya bunge ya jimbo hilo la tarehe 2 Disemba iliyopita. Habari hiyo ilihakikishwa na mwakili Jean Claude Mubalama, kiongozi wa ofisi ya kazi ya liwali. Mboni Ituri. Jeshi la Uganda WPDF lilishambulia ngome za wauni ADF ni katika pori la Makolo Makolo upande wa zunguluka katika mtaa wa Irumu, kwa mujibu wa duru nyingi za pamoja katika eneo hilo. Milio ya silaha kubwa ilisikilika katika eneo nyingi za kusini ya Irumu na kupelekea wasiwasi upande wa Kaaji. Msemaji wa jeshi la FRDC anahakikisha kwamba ni katika mpango wa operesheni za pamoja FRDC WPDF, kwa kupinga waasi wa ADF ni habari toka Bunia na mwenzetu Clarisse Zindula ni tangu usubuhi wa leo nzio bomu za kwanza zilizofyatuliwa na jeshi la Uganda zilianguka katika pori la makolo makolo karibu na Zunguluku, kulingana na washahidi huko. Bomu hizo zinatupwa kutoka kijiji la Webiseno kwa ngambo ingine ya mto wa Semuliki nchini Uganda, na bomu zile zinaongozwa kwa kambi la wa ADF kusini la tarafa la Irumu. Na hii ilileta hofu kati ya wakaaji wa Boga, Chabi na eneo la Komanda. Katika tangazo lililotolewa leo siku ya pili mjini Msemaji wa FRDC anajulisha kwamba operation za jumla kati ya FRDC na UPDF jimboni Ituri zimeanza kwa ukamili. Lotena Jules jule Ngongo anaalika wakaaji kuwa kimya na zaidi kuzisapoti si operation hizo zinazokuwa na lengo la kuwapiganisha wanamgambo wale wa UPDF. Mtafahamu kwamba ni tangu siku makumi mbili na kenda ya mwezi wa kwanza ndio jeshi la UPDF Uganda walivuka mto wa Semuliki na kujielekeza huko Mitego jimboni Ituri toka mji wa Bunia. Tukibaki Ituri, jueni kwamba zaidi ya wanafunzi elfu moja wa shule nne za kiprimari katika usultani wa Malabo, mtaani Jugu, hawaendi shuleni tangu karibu juma moja. Ni kutokana na maovu ya wanamgambo wa Kodeko yaliyosababisha uhamishaji wa wazazi na watoto hadi maeneo yenye kuwa na usalama. Kwa mujibu wa shirika la raia, wanafunzi wale hawafahamu namna ya kurudi shuleni, jambo analolitupilia mbali kiongozi wa mtaa. Nawe Ezekiel Muzaliwa toka Bunia. Yote alianza wiki iliyopita wakati wa shambulizi lililosababishwa na wanamugambo wa Kodeko ndani ya senta la Malabo inayopatikana kwenye kilometa makumi tatu kaskazini na mji Bunia ndani ya tarafa la Jugu. Kulingana na shirika la raia la mahali, shambulizi hili lilitokeza watu wawili kuuawa na nyumba nyingi za wakaaji kuunguzwa. Duru hizo zina ripoti ya kwamba vyumba ine vya shule vya kiprimari Kambe, Vura na Kikima vilia aliathiriwa na jambo ambayo ilisukuma wazazi na watoto kukimbia, alipojulisha Dino Gedeon. Kulingana na masemi yake, hali hiyo inatokana na idadi ndogo ya waskari jeshi FARDC pa pamalabo. Tarafani Jugu tulipomuoji, kiongozi wa mtaa wa Jugu anatupilia mbali mashtaka hiyo akijulisha ya kwamba anajua jinsi waasi wale wanaendesha shambulizi ndani ya eneo lake, lakini husema ya kwamba jeshi la taifa linaendesha doria eneo huko kwa ajili ya kulindia raia usalama. Duru zinge ndani ya eneo hili za ripoti ya kwamba vituo vingi vya afya vinatatizwa pia na shambulizi vya wanamugambo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia. Jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya jamaa mia tatu za mtaa wa Kalehe zinakosa makao tangu siku mbili. Nyumba za watu wale zilibomoka wakati wa mvua kali katika usultani wa Mubugu, eneo la Buhavu. Shirika la raia la Kalehe linatangaza matokeo ya kupotea kwa watoto tano. Taarifa ya Emmanuel Elameji wa Kabedi kutoka Bukavu inasomwa na Jean Baptiste Tonga. Ni maafa ya maradufu ambayo yajitokeza wilayani Kalehe. Kiongozi wa wilaya Dede Mwamba alieleza kwamba nyumba na nyama za ufugo vilipelekwa na maji hapo Ramba, katika grupema Mubugu nyumba 145 zimebomoka, zaidi ya jamaa 300 hazina tena makao na wenyeji wamepokelewa katika jamaa mbalimbali, wengine walala nje. Shirika la raia hapo Kalehe laeleza kuwa ni maelfu za nyumba ndizo zimepelekwa na maji pamoja na watoto wengi De li birimbi president wa shirika la raia Kalehe atoa idadi ya nyumba 1500 zilizobomoka, karibu jamaa 2000 zisizo na makao na watoto tano waliopelekwa na maji na miili yao haijapatikana hadi sasa. Ni katika wilaya ya Kalehe, kumepita miaka kadhaa, maafa kama hayo yalipelekea nyumba nyingi kupelekwa na maji na kusababisha vifo vya watu na vifaa vingi kuharibika. Bukavu Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Katika jimbo la Manyema bwawa la umeme la Ambwe katika mtaa wa Kailo limeharibika sana sababu ya mafuriko ya maji kutoka mvua kali ya mwisho wa wiki iliyopita. Kutoka bwawa hilo kilalo kilichojengwa juu ya mto moja kilianguka pia. Mbunge wa jimbo mchaguliwa wa Kailo anaomba watengeneze haraka viwanda hivyo, uharibifu huo ukiwa na vinyume zidi ya umeme mjini Kindu katika jimbo la congo central barabara vunda kinkenge inayounganisha mtaa wa sekebanza na waluozi inapatikana katika hali ya uharibifu mkali ni peke yake pikipiki ndiyo watu wanatumia katika mwenendo sababu kwa kufika luozi kwa mwenendo wa gari inaomba juma moja hadi mbili makabila ya mahali yanadai ukarabati wa barabara hiyo kupitia mradi wa rais wa jamhuri wa maendeleo ya mitaa 145 taarifa ya ANP Mambo inatolewa na Francois Xavier Mibe. Hapo awali usafiri ulifanyika katika barabara hii muda wa masaa mane, lakini leo barabara hii ya Vunda Kinkenge, pamoja na kilometa karibu mia moja hivi, inachukua wiki moja hadi mbili kwa magari makubwa, gari ambayo inakabiliwa na matatizo na mashimo ambayo pia hayatumii usafiri rahisi. Hali hii inaongezeka kwa bei kubwa kwa bidhaa inayohitajika wasafiri ambao hutoa hata kilio cha diti kwa uongozi wa waamzi wanaamini kwamba ukarabati wa sehemu hii inategemea ajenda ya maendeleo chini ya maeneo 185 kumbuka kwamba barabara hii ya kutokuwa na uwezo wa kuwacha mara moja ilikuwa imefaidiwa na ofisi ya barabara Mwisho wa taarifa zetu za habari. Aksanti kwa usikilivu wenu mwema. Munaweza pata habari hizi kupitia mitandao yote ya kijamii ya Radio Okapi.