Oh, hey, muungano wa utetezi wa sekta ya vyuo vikuu na maunivesity ulikusudia jana siku ya kwanza kusimamisha mgomo wa kazi popote nchini. Ni baada ya siku chache za mazungumzo yaliyosababisha mikataba na serikali ya jamhuri katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wafungwa elfu tatu wa gereza kuu Muzenza ya Goma hawana maji safi tangu juma moja. Wakuwa afya wa gereza hiyo wana hofu ya magonjwa ya kuendesha kama hakuna usaidizi wa maji. Mashirika, mikusanyiko na miungano ya kiraia yalikusudia jana mjini Kinshasa kuandaa kampeni ya uchunguzi na uangalizi wa uchaguzi ujayo. Ndiyo, pendekezo kubwa ya mkutano wa mafikiri wa mashirika yale kuhusu kalendari iliyotangazwa na tume ya uchaguzi huu seni. muungano wa utetezi wa sekta ya vio vikuu na mayunivesiti pamoja na utafiti wa kisayansi ulikusudia jana siku ya kwanza mjini Kinshasa kusimamisha mgomo wa kazi popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiisha siku chache za mazungumzo yaliyopelekea mikataba na serikali ya jamhuri. Mfano wasio bado pokea wataanza pata mishahara yao na wengine watapata mshahara utakaosawazishwa. Hakikisho hiyo ni ya mwandikaji makama wa utetezi wa sekta hiyo, Omba Pene Ebondo, mbele ya mikrofoni tunasimamisha grève ku niveau ya enseignement superieur universitaire juu ya kusema kama tuliulizaka gouvernment afanya ngufu kwa kupasa ba solution na mambo oyu tulikuwa nayo bashedele yote. Guverneman naitika kukonvoke reunio oyo itakusanisha batu yote kila mutu kwa kuleta mashauri yake reunio tunaita commission paritaire. Na guvernema nasema ya kwamba yeye anaitika kulipa baenye ha baalipiwe banope, ye anaitika kulipa Benyeha nyeebiko supeye bale bote ku mwezi ya ine. Guvernement na itika tena anasema na tosha taxi ilikuwa ya kode ya hyper ilikuwa na 15% anaishukisha ku 3%. Alors guvernement anasema mie nafanya pa moya na nanyie mufanye pa ingine mususpendre greve comme ça twende ku commission paritaire. Baisa signe deja arrêté interministériel yenye na nakonvoke commission paritaire selon leitime syndicale, hamwezi kwenda kusumulia na parti partenaire namuko ku greve ne tunasema tunasuspande ipermetre twende kusumulia na gouvernement kwa kuyua kila mtu iko na shida kali. Kumbukeni kwamba mgomo huo katika sekta ya vyuo vikuu na university ulianzishwa tarehe tano Januari iliyopita. Na katika jimbo la Kongo Central, kwa kifupi, watumishi wa shirika la Perenco walianza kazi siku ya mungu iliyopita ni kisha mgomo wa kazi wa siku nne kwa kudai kusawazishwa kwa mishahara yao na mahitaji mengine kadhaa. katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wafungwa elfu tatu wa gereza kuu Munzenze ya Goma hawana maji tangu juma moja, za sema duru zenye kukaribia gereza hiyo. Usaidizi wa maji kutoka magari kwa kupinga uhaba hautoshe kwa lazima za usafi wa wafungwa. Wakuu wa afya wa gereza wana hofu ya magonjwa ya kuendesha kama hakuna usaidizi wa maji unaotolewa katika gereza hiyo kuu Munzenze ya Goma. Mengi nawe Gabriel Wamenya ni tangu sasa wiki moja ndio akuonekane maji ya reji deso kunako mirija ya jela la Munzenze. Ya msaada unaofika huko kwa kusaidia huaba huo wa maji unasaidiwa na gari za kubeba maji ndani ya tanki ya jela hizo kwa msaada ya wafungwa. Hali hiyo imezusha hofu kwa viongozi wa afya wa jela hilo la Munzenze, wanaogopa kuzuka kwa magonjwa ya kuharisha ndani ya jela la Munzenze wakati huo wa kipindupindu cha korona na virus na ambaye vifo vinaendelea kuongezeka ndani ya vyumba vya wafungwa wafungwa wawili wakiwa wote askari waliweza kufariki tarehe tano hadi leo tarehe saba februari hapa goma duru zinazoaminika zimehakikisha kwamba viongozi wa maeneo ya afya ya karisimbi walijulishwa hali hiyo lakini hadi sasa hakuna chochote kinachoonekana yajulisha dhuru zetu kufuatana na idadi iliyotolewa na jela la munzenze kati ya wafungwa zaidi ya elfu tatu ni wafungwa mia tano makumi nane na mbili kati yao wanawake makumi tano ndiye maamuzi yao imekwisha tolewa goma gabriel wamenya haidiokapi pamoja nawe Fulbert Balolage katika jimbo la Kasai Oriental watembeza pikipiki piki, waliandamana hii siku ya kwanza mjini Mbujimayi warashutumu kupanda kwa bei ya mafuta ya gari mjini humo. Lita moja iliyouzishwa Jumajana franka za kikongomani elfu tatu inauzishwa sasa franka elfu saba ijapokuwa iliuzishwa siku ya Mungu franka za kikongomani elfu sita. Huenda uhaba wa mafuta ya gari kuwa sababu ya hali hiyo iliyopelekea fadhaiko upande wa wakaaji. E, taarifa ya mwenzetu Ester Ndalafina kutoka Mbujimai inasomwa na Ezekiel Muzalia. Wachuruzi wa mafuta ya gari wanatoa shida fulani zinazotuma bei ya litre moja ya esanse kupandishwa, ni kama vile kuuzwa kwa bidhaa ngambo ya Lubumbashi. Ukosefu wa lokomotive na magari za kusafirisha mafuta zinazotoka mjini Lubumbashi hadi Mweneditu, na pia wanataja ukosefu wa wagon kwa ajili ya kujaza mafuta ya gari ndani ya fu Kaluchi Tenda, kiongozi wa muungano ya wachuruzi wa mafuta ya gari Apicor kwa ufupi, anashutumu hali hiyo. Kwake mwakilishi wa muungano wa SNCC Mbujimai Justin Mbui anajulisha ya kwamba kwa sasa kuna patikana wagon kumi na nne ya mafuta ya gari kati ya jiji Lubumbashi na Ilebo. Tujulishe ya kwamba ni hali hilo ndilo linasababisha kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari. Pamoja na we Filbert Balolage, mashirika ya kiraia yamekusudia kuandaa kampeni ya uchunguzi na uangalizi wa uchaguzi kwa mwaka wa 2023. Ndiyo pendekezo kubwa wa mkutano wa mafikiri wa mashirika yale ya jana mjini Kinchasa kuhusu kalendari iliyotangazwa na tume ya uchaguzi seni kwake. Kiongozi wa mpango wa mkusanyiko wa shirika la raia inaomba kupata majibu kwa matatizo ya fedha, ya kiufundi na ya uongozi ajili ya kuheshimu wakati kikatiba. Tumsikilize Danis Ngoma mbele ya mikrofoni ya redio Kapi. Tumeona kama hiyo kibarua kinatuonesha wapi tunaenda, na hiyo inahusu uchaguzi. Inatuogopesha kabisa kwa kuona kwamba kunakuwa mazuizi mingi ambayo inaweza kuacha tusiende kwenye uchaguzi kwa njia ya, ya usawa. Lakini kama kunakuwa vizuizi mingi tutakosa uchaguzi wetu. Civil Society ambao wamekutanana, wamesema kwamba tangu leo tumeanza kampuni yetu ya uchunguzi ya kufuatilia kabisa uchaguzi. Uh, rahia wote wanaomba wawe macho imefunguka, ili waangalie wapi tunaenda nini tunapaswa kufanya ili uchaguzi wetu ufanyike na njisi ya amani ya kimya. Kunakuwa sheria tatu za muhimu, ambayo inatubidi tupate kama hiyo sheria ya, ya uchaguzi kabisa, ingine ya kupanga viti na ingine kuhusu Namna na, na, na, na, na gani uchaguzi utafanyika, sheria nyingine kuhusu ngisi ya kufanya hiyo ambayo tunaita recensement. Hiyo yote tunachunga wanabunge watupatie, lakini kama wakichelewa, tutakosa uchaguzi wetu. Tunalomba kabisa tukamatane mkono serikali, civil society na wapartenare wetu wengine ambao wanatusaidia. E, Danis Ngoma alisema mashirika ya hali ya kiraia yanaomba pia serikali ilinde wakongomani wote na mali yao, hasa wanaopatikana katika maeneo ya uongozi usio wa kawaida ajili nao pia wahudhurie kwenye uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Tena pamoja nawe, Filbert Balolage mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Watu tatu wa jamaa moja waliuawa wa siku ya Mungu usiku. Shambulio ilifanyika na watu wenye silaha wasiojulikana katika mkoa wa Chikonyi, mtaani Bagira. Kiongozi wa mtaa huo anajulisha kwamba shambulio iliendeshwa saa tatu za usiku na washambulizi hawajulikane hadi sasa, na kwa maelezo kamili tutajiunga na mwenzetu wa Bukavu, Dian Mweze Chikuru. Warugaruga hao walifika na kuwalaza chini wahanga hao bila maongezi yeyote. Nao baba wa jamaa, mlinda zamu, hakukuwepo muda ule. Waliouawa wote ni wana wake wakiwa wa umri wa miaka makumi saba, makumi tano na ishirini na mbili. Ni mama mmoja, mama mkwe wake na binti wake. Binti huyu wa miaka ishirini na mbili anaacha nyuma yake mtoto mchanga wa miezi miwili. Ndivyo huhakikishwa na Patience Bengea, kiongozi kwa muda wa mtaa wa Bagira. Ni huzuni sana kabisa hiyo iliyofanyika, ndiyo maana tunaita wakazi wote wa mtaa wa Bagira wahusiane sana na servisi za sekurite na kudenonse kila tunaona iko suspect. Ni masikitiko kwa shirika la raia mjini Bukavu kwa kuorozesha siku kwa siku visa vya usalama mdogo ndani ya mji. Jackson Kalimba president hueleza, tunalomba servise de securite vifanye ezekanayo juu ya kumaliza hiyo usalama mdogo ambayo inaonekana hapa mjini Bukavu. Tujulishe ya kwamba tariki ishirini na nne mwezi jana silaha tatu aka karanset na risasi mia moja na kumi na nne ziliweza kuokotwa ndani ya shamba moja katika kata hiyo hiyo. Bukavu, Jean Mweze, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari munaweza endelea ya kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.