Jimboni Ituri, jeshi la Uganda UPDF lilishambulia ngome za wahuni wa ADF kwa mujibu wa duru nyingi za pamoja katika eneo hilo. Milio ya risasi kubwa ilisikilika katika eneo nyingi za kusini ya Irumu na kupelekea wasiwasi wasi upande wa raia. Jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya jamaa mia tatu za mtaa wa Kalehe zinakosa makao tangu siku mbili. Nyumba za watu wale zilibomoka wakati wa mvua kali. Shirika la raia la Kalehe linatangaza matokeo ya kupotea kwa watoto tano. Muungano wa tume za uchunguzi wa kiraia wa uchaguzi unapendekeza serikali ionyeshe kabisa utashi wake katika usaidizi wa tume ya uchaguzi seni. Simosel inayo mashaka kuhusu mpango wa seni, kwa hiyo inaomba serikali isawazishe bajeti ya mwaka ya tume hiyo seni. Karibuni kwa wote jimboni Ituri, jeshi la Uganda UPDF lilishambulia ngome za wauni ADF ni katika pori la makolo makolo, upande wa zunguluka katika mtaa wa Irumu, kwa mujibu wa duru nyingi za pamoja katika eneo hilo. Milio ya silaha kubwa ilisikika katika eneo nyingi za kusini ya Irumu na kupelekea wasiwasi wasi upande wa Kaaji. Msemaji wa jeshi la FRDC anahakikisha kwamba ni katika mpango wa operesheni za pamoja FRDC UPDF kwa kupinga nga waasi wa, wa ADF. Ni habari toka Bunia na mwenzetu Clarisse Zindula ni tangu usubuhi wa leo nzio bomu za kwanza zilizofyatuliwa na jeshi la Uganda zilianguka katika pori la Makolo, la Makolo Makolo karibu na Zunguluku kulingana na washahidi huko. Bomu hizo zinatupwa kutoka kijiji la Rwebiseno kwa ngambo ingine ya mto wa Semuliki nchini Uganda, na bomu zile zinaongozwa kwa kambi la wa ADF kusini la tarafa la Irumu, na hii ilileta hofu kati ya wakaaji wa Boga, Chabi na eneo la Komanda. Katika tangazo lililotolewa leo ya pili mjini Bunia, msemaji wa FRDC anajulisha kwamba operation za jumla kati ya FRDC na UPDF jimboni Ituri zimeanza kwa ukamili. Lotena Jules Ngongo anaalika wakaaji kuwa kimya na zaidi kuzisapoti operation hizo zinazokuwa na lengo la kuwapiganisha wanamgambo wale wa UPDF. Mtafahamu kwamba ni tangu siku makumi mbili na kenda ya mwezi wa kwanza ndio jeshi la UPDF Uganda walivuka mto wa Semuliki na kujielekeza huko Mitego jimboni Ituri. Toka mji wa Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Tukibaki Ituri jueni kwamba zaidi ya wanafunzi elfu moja wa shule ine za kiprimari katika usultani wa Malabo mtaani Jugu hawaendi shuleni tangu karibu juma moja. Ni kutokana na maovu ya wanamgambo wa kodeko yaliyosababisha uhamishaji wa wa wazazi na watoto hadi maeneo yenye kuwa na usalama. Kwa mujibu wa shirika la raia, wanafunzi wale hawafahamu namna ya kurudi shuleni, jambo analolitupilia mbali kiongozi wa mtaa Mengi Nawe. Ezekiel Muzaliwa, toka Bunia yote alianza wiki iliyopita wakati wa shambulizi lililosababishwa na wanamugambo wa Kodeko ndani ya senta la Malabo inayopatikana kwenye kilomita 13 kaskazini na mji Bunia ndani ya tarafa la Jugu. Kulingana na shirika la raia la mahali, shambulizi hili ililitokeza watu wawili kuuawa na nyumba nyingi za wakaaji kuunguzwa. Duru hizo zina ripoti ya kwamba vyumba ine vya shule vya kiprimari Kambe Vura na Kikima vilia na jambo ambayo ilisukuma wazazi na watoto kukimbia, alipojulisha Dino Gedeon. Kulingana na masemi yake, hali hiyo inatokana na idadi ndogo ya waaskari jeshi la FARDC pa Malabo, pamalabo tarafa ni Jugu. Tulipomhoji kiongozi wa mtaa wa Jugu, anatupilia mbali mashtaka hiyo, akijulisha ya kwamba anajua jinsi waasi wale wanaendesha shambulizi ndani ya eneo lake, lakini husema ya kwamba jeshi la taifa linaendesha doria eneo huko kwa ajili ya kulindia raia rai ya usalama. Duru zinge ndani ya eneo hili za ripoti ya kwamba vituo vingi vya afya vinatatizwa pia na shambulizi vya wanamugambo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya kusini, zaidi ya jamaa mia tatu za mtaa wa Kalehe zinakosa makao tangu siku mbili. Nyumba za watu wale zilibomoka wakati wa mvua kali katika usultani wa Mubugu, eneo la Buhavu. Shirika la raia la Kalehe linatangaza matokeo ya kupotea kwa watoto tano. Taarifa ya Emmanuel Ela Meji wa Kabedi kutoka Bukavu inasomwa na Jean Baptiste Tonga. Ni maafa ya maradufu ambayo yajitokeza wilayani Kalehe. Kiongozi wa wilaya Dede Mwamba alieleza kwamba nyumba na nyama za ufugo vilipelekwa na maji hapo Ramba, katika grupema Mubugu. Nyumba mia moja makumi nne na tano zimebomoka, zaidi ya jamaa mia tatu hazina tena makao na wenyeji wamepokelewa katika jamaa mbalimbali, wengine walala nje. Shirika la raia hapo Kalehe laeleza kuwa ni maelfu za nyumba ndizo zimepelekwa na maji pamoja na watoto wengi De Delphine Birimbi, president wa shirika la raia Kalehe, atoa idadi ya nyumba elfu moja mia tano zilizobomoka, karibu jamaa elfu mbili zisizo na makao na watoto tano waliopelekwa na maji na miili yao haijapatikana hadi sasa. Ni katika wilaya ya Kalehe kumepita miaka kadhaa, maafa kama hayo yalipelekea nyumba nyingi kupelekwa na maji na kusababisha vifo vya watu na vifaa vingi kuharibika. Katika jimbo la Manyema, bwawa la umeme la Ambwe katika mtaa wa Kailo limeharibika sana, sababu ya mafuriko ya maji kutoka mvua kali ya mwisho wa wiki iliyopita. Kutoka bwawa hilo, kilalo kilichojengwa juu ya mto moja kilianguka pia. Mbunge wa jimbo mchaguliwa wa Kailo anaomba watengeneze haraka viwanda hivyo, uharibifu huo ukiwa na vinyume zaidi ya umeme mjini Kindu. Mbunge Bushiri Makola Corney anahojiwa na Florence Kizalunga. Sentrale ya Ambwe ilibomoka na kilalo inaenda nayo, na pia ile centrale inakuwaka na systeme ya vane inakuwaka, inajifungula ayo yenyewe kama maji na yala, kusudi ipunguze mai kidogo na dig isiporte. Lakini tango kipindi fulani ile van haikuwake tena mainteni, njo mai iliyala sana, inavunja ile dig don. Kwa leo hakuna ginsi ya batu kupita kunjia ya punya. Ombi langu ni msaada kwa haraka kusudi non seulement ile sentrali ikuwe rehabilite mais aussi kilalo, kwa kusaidia watu wakuwe wanapita kwa wepesi. Kwa sababu sisi na punya kuna kuendelea Lubutu, tunaendelea kuwa jimbo moja. Liwali wa jimbo kwa mfano yenyee inaelekea kilalo, tunaamini ya kama atajikaza kusudi kilalo yaambo irudia haraka, na yenyee inaelekea sentral, ili haiwezi kutumainiwa hapa kujimbo ni kintiasa. Njio tunayalika ijikaze kuwai situkisi. Tunasikia kama Raisi anatarajia kutembelea Manyema, inaweza kuwa zawadi ya mzuri yenyee anaweza kutuletea kama anahusika na ile habari. Kasenge inayounganisha mtaa wa Sekebanza na Waluozi inapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Ni peke yake pikipiki ndiyo watu wanatumia katika mwenendo, sababu kwa kufika Luozi kwa mwenendo wa gari inaomba juma moja hadi mbili. Makabila ya mahali yanadai ukarabati wa barabara hiyo kupitia mradi wa rais wa jamhuri wa maendeleo ya mitaa mia moja makumi mane na tano. Taarifa ya Nana Plurish Mambu inatolewa na Francois Xavier Mibe hapo awali usafiri ulifanyika katika barabara hii muda wa masaa mane, lakini leo barabara hii ya Vunda Kinkenge pamoja na kilometa karibu mia moja hivi inachukua wiki moja hadi mbili kwa magari makubwa, gari ambayo inakabiliwa na matatizo na mashimo ambayo pia hayatumii usafiri rahisi. Hali hii inaongezeka kwa bei kubwa kwa bidhaa inayohitajika wasafiri ambao hutoa hata kilio cha diti kwa uongozi wa waamzi, wanaamini kwamba ukarabati wa sehemu hii inategemea ajenda ya maendeleo chini ya maeneo 185. Kumbuka kwamba barabara hii ya kutokuwa na uwezo wa kuwacha mara moja ilikuwa imefaidiwa na ofisi ya barabara. Kwa ufupi jueni kwamba muungano wa tume za uchunguzi wa kiraia wa uchaguzi unapendekeza serikali ionyeshe kabisa utashi wake katika usaidizi wa tume ya uchaguzi seni. Simosel inayo mashaka kuhusu mpango wa seni, kwa hiyo inaomba serikali asawazishe bajeti ya mwaka ya tume hiyo seni. Ndiyo moja ya pendekezo iliyotolewa na muungano huo Simosel katika tangazo lake la siku ya kwanza mjini Kinshasa kuhusu mipangilio ya uchaguzi ujao. Kwa kumaliza, Gereza Kuu Kasapa mjini Lubumbashi ina wafungwa wengi sana wa mda wenye makosa madogo mbele ya waliohukumiwa. Kundi la uongozi wa amani na usalama la shirika la raia ndilo linahakikisha yale na kupendekeza moja kwa moja waziri wa sheria apunguze wafungwa katika gereza hiyo Kasapa ya Lubumbashi. Mwisho wa taarifa zetu za habari, aksanti kwa usikilivu wenu mwema. Mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao yote ya kijamii ya Redio Okapi.