Radio Okapi. habari oh, zetu Filbert Balolage. Aksanti ndugu Jean Desire Kanyama. Karibuni na nyinyi wasikilizaji, jue ni kwamba mjini Goma kulifunguliwa leo siku ya tano kazi ya festival amani zinafanyika kwenye village Iusi. Tayari wawakilishi wa serikali ya Kongo waliwasili na wasanii wa Goma wameanza nyimbo na pia walikwa wengine wanazidi kufika jimboni Ituri, ndani ya kichifu cha Bagugu watu wameikimbia vijiji tano tangu jana siku ya ine, kutokana na kufika kwa wanamgambo wa CODECO. Jeshi limechukua vijiji viwili asubuhi ya ya leo, na linasema kwamba litapigana kwa kuchukua vijiji vyote. Tarehe ine Februari ya kila mwaka ulimwengu unasherehekea sikukuu ya kansa. Dr. Chiruza Balegana wa Bukavu anawaalika watu waweze kujipimisha kwa muda ili kuepuka mabaya inayotokana na magonjwa hii. Karibuni kwa wote. Siku ya tano hii kumefunguliwa mjini Goma kazi za festivali Amani, inafanyika kwenye vilaji husi ngambo za Kituku, mashariki mwa mji wa Goma. Tayari wawakilishi wa serikali ya Congo wamewasili huko kwa kuanzisha rasmi mkutano ule, lakini wasanii wanafika mahali pale na wale wanaotokea Goma tayari wameanza kuimba, viwanda vinafunguliwa polepole. Mbele ya hapo kundi la kwanza la wapasha habari wa Goma wamezungumzia kuhusu utamaduni na sanaa ya kudumu katika eneo la Kivu na kanda la maziwa makuu humo ndani. Mkuu wa MONISCO Bintu Keita alizungumzia pia kidogo. Tangu siku ya pili iliyopita, MONISCO imeweka makao kwa muda mjini Mambasa, mji mkuu wa kichifu cha Bamate ndani ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Shabaha ni kusaidia kurudisha usalama ndani ya mji ule ambao unakumbwa na gundi zenye kumiliki silaha. Mkuu wa kichifu na pia shirika la raia wanafurahishwa na kusudio la MONISCO. Wanasema kwamba ile itasaidia kuchunga raia. Jimbo ni Ituri, ndani ya eneo ya Baguru, teritoria ya Juku. Watu wamekimbia vijiji tano tangu jana, siku ya nne. Hii inatokana na kufika kwa wanamgambo wa Kodeko ambao wanavuna mazao ya mashamba na pia kuvunja nyumba za wakaaji. Shirika la raia linaonyesha kwamba askari jeshi wa Kongo wamechukua vijiji viwili asubuhi ya, ya leo. Mnenaji wa jeshi katika Ituri anahakikisha kwamba kazi za kuchukua vijiji vile mikononi mwa waasi zinaendelea. Mengi naye Fistongoma. Vijiji vitano vya ukoo wa Baguru vinadhibitiwa na washambuliaji. Hivi ni vijiji vya Buju, Pai, Jili, Uche na Malabu. Hapo hapo wanamgambo hao uiba mazao yote ya kilimo wanayoyapata mashambani, hususan viazi na mihogo, na ambayo huleta tena ili kuyauza kwenye soko la ndani. Presidenti wa shirika la kiraia Dino Dino Cermani anasema kuwa nyumba zimeharibiwa na paa kuchukuliwa. Kulingana naye, wanamgambo hawa wameweka kambi yao huko Teru, karibu na vijiji hivi, ambapo wanapanga dhuluma dhidi ya raia. Jana Alhamisi, wanajeshi wa FRDC walipambana na waasi hawa huko Malabu. Wakazi wa eneo ambao, hata hivyo, walianza kurejea katika jamii zao kufuatana na utulivu wa siku za hivi majuzi, wamekimbilia tena vijiji vingine vya jirani. Asubuhi ya leo, msemaji wa jeshi jimboni Ituri alisema jeshi la taifa lilianzisha mashambulizi mapya ya kuwafurusha wanamgambo hawa. Shirika la kiraia ya eneo hilo yanadhibitisha taarifa hiyo na kusema vikosi vya serikali vilizibiti vijiji viwili. Hao ni Jili na Uche. Presidenti wa shirika hilo anaomba kuwekwa kwa ngome ya FRDC mahali ambapo wanamgambo hawa wenye kumiliki silaha huzunguka kwa uhuru. Jueni kwamba watu walio uawa na waasi wa Kodeko ndani ya kampi ya wakimbizi ndani ya bonde Savo siku ya pili iliyopita wamezikwa siku ya tano hii ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini, wanamgambo makumi tatu na tatu mukiwa mai mai na washirika wao na pia waasi wa Burundi wa FNL na wale wa Red Tabara wamefariki kutokana na mapigano na jeshi la Kongo FRDC. Mapigano hii imefanyika lwako ya kwanza na lwako ya pili katika kichifu cha Katonyeha mlimani kaskazini mwa muji wa Uvira. Kwa masemi ya mnenaji wa sekta ya operesheni katika eneo la Kivu ya Kusini, Lieutenant Marke Longo, wanamgambo wakuu walianguka kuna kuwa gadi lunyu Nuki Muyola pamoja na wengine kadhaa kujeruhiwa. Fiston Ngoma kwa habari kamili. Operation hii iliyofafanuliwa kuwa kubwa na FRDC inaongozwa na kamando wa sekta operation sokola ya pili kusini mwa jimbo. Jemadari Rama akiwasilishwa na msemaji wake anasitiza kuwa hali iko chini ya udhibiti wa jeshi. Anawaomba wakazi huko milima ya Uvira kuwa watulivu na kuwataka wajitenge na maadui hao wa amani wanaopanda hofu na kuangamiza. Operation hii kwa sasa inaendelea hata zaidi msituni. Msemaji wa jeshi Luteni Mark Elongo hajatoa maelezo yoyote juu ya mazingira ambayo wanamgambo hao waliuawa, wala tasmini ya upande wa jeshi la taifa katika mapambano haya. Takumbuka kuwa vikundi hivi vya majimaji na washirika wao wa Burundi viliondoka kuelekea Kisanga Katonyera na kazi imwe vijiji vinavyoinukia vijiji vya Kawizi na Utemba baada mapambano ya mwezi wa kwanza iliyopita zidi ya askari wa FRDC kwenye milima ya muji wa Uvira, mapigano ambayo yalisababisha vifo vya maafisa wawili wa wa jeshi akiwemo meja Ekofo. Shirika la kiraia huko Kiliba pia yanaripoti uhamisho mkubwa wa raia kutoka milimani na kuelekea Kawizi na Kiliba na pia katika mji wa Uvira wakiofia usalama wao. Toka Uvira, Fistongo mama ya bala kwa nyaba, Radio Okapi. Vijiji fulani vya jimbo la Lomami vinakumbwa na ukosefu wa usalama mdogo. Usiku wa jana, wagahidi wameingia nyumbani mwa mkaaji moja ndani ya muji wa Muleani. Duru zetu zinasema kwamba watu hawa walibeba kiasi cha pesa na vitu fulani, na mwisho wakakimbia wakitumia pikipiki piki. Masemi hii ilichukuliwa na Esther Ndalafina na inafasiriwa naye Jean Desire Kanyama. Leo hii asubuhi mapema walivuja makao ya Bwana Mbayo Kabamba na kupeleka pesa nyingi karibu elfu mia tano za faranga za Kongomani pamoja na biashara. Walikuwa watatu wakitumia silaha. Pembeni yangu kuna kamanda wa polisi. Walianza uchunguzi bila kufaulu, walikimbia sababu walikuwa na pikipiki, aliarifu usiku, na tunaendelesha uchunguzi ya taifa ya uchaguzi seni ilitolea jana siku ya nne ramani ya mchakato wa uchaguzi chombo hiki cha mawasiliano cha seni sio cha kukamata kama kalenda ya uchaguzi nini sasa maana mchakato wa uchaguzi kwa kumaliza, jueni kwamba tarehe ine Februari ya kila mwaka ulimwengu unasherekea sikukuu ya kupigana zidi ya kansa. Dr Chiruza Balegana anaomba watu waweze kujipimisha kwa haraka kwa waganga. Hii itasaidia kupunguza magonjwa na pia kuepuka maafa yake. Masemi ya Dr Chiruza Balegana ilichukuliwa na na Sentia Bashizi toka Bukavu. Naweza exhorte population yetu kukuwa na, na habitude ya kukonsulte regulierement kama wanaona kitu aiendeke parseke, tunaiwa makanseri ziziko plus frequent population. Kwa mfano kwa wanawake ni kanseri ya maziwa, ni kanseri ya njia uzazi, koko masinyi zenye zinakwaka e, na kama wanaona ile masinyi mbio wanakushinda kwa mganga juu ya kukonsulte, na kwa wanaume nao ni meme chose na, na om mafuta, mafuta mingi. Mwisho wa taarifa zetu za habari. Asante kwa usikilivu wenu mwema.