Oh, asante kwa kuwa nasi hapa. Mjini Kinshasa zaidi ya watu makumi mawili waliwawa jana siku ya tatu katika soko ya Matadi Kibala mtaani Mongafula, ajali hiyo ilitokana na kuanguka kwa singa zenye kusafirisha umeme wa juu. Jimboni Ituri, zaidi ya watu makumi matano waliouawa katika shambulio mpya siku ya pili usiku ya wanamgambo wa Kodeko katika mtaa wa Jugu. Msemaji wa fardes jimboni hilo amejisha kwamba ni mauaji ya kibinadamu, nalo shirika Justice Plus linalazimisha hukumu kwa washambulizi. Habari njema kwa wakazi wa mji wa Kabinda, mkuu wa jimbo la Lomami. Kisha mwezi mmoja wa uhaba wa maji kutokana na matatizo ya kiufundi, makao ya watu yana maji safi kutoka kiwanda cha Rejidezo. Uh, ujambo mpendwa mskizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hapa mjini Kinchasa, zaidi ya watu makumi mawili waliwawa jana siku ya tatu katika soko ya Matadi Kibala, mtaani Mongafula. Ajali hiyo ilitokana na kuanguka kwa singa zenye kusafirisha umeme wa juu. Wakuu wengi wa kiserikali waliwasili nafasi ya ajali, miongoni mwa waziri mkuu Jean Michel Samalukonde na mawaziri wengine wa serikali yake. Mwenzetu Pascal Masirika alifika nafasi hiyo. Tusikili Nam watu zaidi ya makumi mawili wakiwemo wa mama wachuuzi wamefariki siku ya tatu asubuhi kwenye soko kuu la Matadi Kibala mtaani Mongafula mjini Kinshasa hapa. Ajali hiyo imetokana na kuungua kwa singa kubwa ya umeme ya kampuni la SNEL. Watu wengi sana kiasi wamefika mahali hapo wakiwa na uchungu mioyoni mwao, papo hapo maiti zimepelekwa kwenye jumba la kulindia wafu kwenye hospitali kuu ya Kinshasa kwa kutayarisha mazishi. Kisha saa chache waziri mkuu Jean Michel Samalukonde Kienge amefika mahali hapo pamoja na wasaidizi wake wa karibu katika lengo la kujionea binafsi hali jinsi ilivyo. Asante kwako Pascal Masirika. Maoni ya kwanza kuhusu ajali hiyo yanatokea upande wa wakuu kiwa wa kiwanda SNEL wanaoshutumu ajali hiyo na kusema ilitokana na kutoheshimu sheria za nchi. Kiongozi anayehusika na habari na na wasiliano anakumbusha kwamba kawaida shirika la SNEL lina shutumu wanaotumia kinyume ya sheria nafasi za vyombo vya umeme. Bob Lona anaomba serikali yeshimishe sheria hiyo ya tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na tatu. Upande mwingine, kupitia mtandao wa Twitter, rais wa jamhuri ameomba wakuu wanao uwezo watole usaidizi wa lazima kwa wahanga. mafasirio wa mengine nawe, Filbert Balolage. Omba mwanga kutokana na sababu za msiba wa Matadi Kibala na kwamba waliohusika wawajibishwe. Hivi ndivyo inavyoonyesha akaunti ya Twitter ya ofisi ya rais. Rais Tshisekedi ameziagiza mamlaka husika kutoa msaada wowote unaohitajika kwa waathirika. Mkuu wa nchi anasema alipata taarifa za kusikitisha na msiba huo uliotokea asubuhi ya leo katika eneo la Matadi Kibala na kusababisha vifo vya watu kadhaa na kusababisha majeraha mengi. Salamu za kumbukumbu za wahanga na kutoa pole kwa familia ishirini au zaidi zilizoathirika. Ofisi ya rais inakumbusha kwamba wakati wa baraza la mawaziri la tarehe 7 Januari 2022 mkuu wa nchi aliagiza serikali kuhamisha haraka soko la Matadi Kibala kwa kuzingatia hatari ambayo eneo la sasa linawakilisha kwa watu jimboni Ituri, karibu watu makumi tano na mbili waliowawa katika shambulio mpya siku ya pili usiku ya wanamgambo wa Kodeko katika kambi ya wahami inayojulikana kwa jina la Plain Savo ni kwenye karibu kilomita 92 na, na mji wa Bunia katika mta wa jugu. Duhu za usalama zinajulisha idadi ya watu makumi tano na kenda, na wengine waliojeruhiwa vikali na mipanga wanaopatikana katika hali mbaya sana. mafasiriyo kuhusu shambulio hiyo nawe Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Nikuwa upande wa saa tatu unusu ndipo kambi la wakimbizi kwenye bonde la Savo linalohifadhi wakimbizi elfu makumi sita lilizingatiwa na wanamgambo hawa. Walizunguka kambi lile na kisha kuanza kufyatua masasi. Ni kwa wakati huo ndipo walijiingiza ndani ya kambi hilo ambapo walikuta wakimbizi wenye walianguka mikononi mwao wengi ni watoto wanawake wajawazito wazee na hata watu wenye kuishi na ulemavu matokeo kwa muda ya shambulizi hii ni watu makumi tano na mbili kuuawa makumi tatu na sita kuumizwa alivyojulisha desir malodra kiongozi wa shirika la raia la mahali duru za ukingo zaeleza ya kwamba watu makumi tano na tisa ndiyo waliuawa miongoni mwao wanaume makumi mbili na munane wanawake kumi na tano na watoto kumi sita. Kituo ndogo cha afya ambapo waathiriwa wa moja walikimbilia kwa ajili ya kupata matibabu kinajaa na wagonjwa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Baada ya shambulio hiyo maoni kutoka pande nyingi yanaendelea kutolewa, ya kwanza kutoka majeshi ya FARDC, msemaji wake Jimboni Ituri, luteni Jules Ngongo akijulisha ya kwamba ni mauaji ya kibinadamu, nalo shirika la haki za binadamu Justice Plus linalazimisha hukumu kali kwa washambuliaji. Tunalaumu kwa nguvu yote na kwa sauti kubwa mashambulizi hizi ndani ya kambi la wakimbizi, watu ambao hawana kitu chochote na ambao wanangojea kurudishwa usalama ndipo waweze kurudi vijijini kwao. Ni kupitia masemi hiyo ndipo muungano wa utetezi wa haki za binadamu Justice Plus ulitoa maoni yake kuhusu mauaji hiyo ya kinyama. Kulingana na msimamizi wa mipango kwenye muungano huu, ni wakati sasa kwa sheria ya kiaskari na kwa korti kuu ulimwenguni kuchukua hali hiyo kwa uzito na kwa ajili ya kuazibu wale wenye kutenda vitendo hivyo jimboni Ituri. Bienvenu Ukech anasema ya kwamba kwa sasa si muda wa kutenda vitendo hivyo vya ugaidi wakati ambapo serikali ya nchi inakusanya nguvu kwa ajili ya kuleta amani jimboni kote. Kwa ngambo ya kijeshi FARDC linaahidi lina ahidi ya kwamba vitendo hivyo vya wa waasi wa Kodeko vitahazibiwa vikali. Luteni Jilu Ngongo anajulisha ya kwamba waaskari jeshi wa taifa wanatoa azimio la kuweka usalama eneo huko kwa ufahamu. Ni katika mwezi wa Novemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja ndipo watu zaidi ya makumi saba tena wakimbizi waliuawa huko ndani ya kambi tatu katika eneo la Drodro kulingana na shirika la raia. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia Radio Kapi. Shambulio hiyo kali zidi ya raia na wanyonge imeokomiwa na MONISCO. Kiongozi wa tawi la habari la MONISCO Bunia, Jean Tobio Kala, amejulisha kwamba MONISCO ileta usaidizi wake moja kwa moja kisha kuarifiwa operesheni zake zilipelekea kufukuzwa kwa washambulizi. Tumusikilize, yupo mbele ya mikrofoni Jean Claude Lokidile. Tuseme ya kwamba tunalaumu shambulizi hili zidi ya watu hawa kosefu wazee ambao hawana kitu chochote. Ni jambo lenye kuvunja haki ulimwenguni ya kibinadamu. Wakati tulipoarifiwa, ilikuwa upande ya saa tatu za usiku, tulikuwa tukiandaa doria tukijielekeza kwenye kambi la Savu. Katika eneo hili, askari wetu wa Monesco walifyaturiwa masasi toka kwa waasi wale. Tulijibu kwa uharaka na kuwakimbizia mbali, ila kwa bahati mbaya walikuwa walishatenda mauaji. Hiyo tulizidisha ukingo wetu kwenye kambi hili, tukiandaa doria pamoja na jeshi Habari njema kwa wakazi wa mji wa Kabinda mkuu wa jimbo la Lumami, kisha mwezi mmoja wa ukosefu wa maji kutokana na matatizo ya kiufundi, makao ya watu yana maji safi kutoka kiwanda Regideso. Hata hivyo, wateja wanaombwa kulipa kwa kuruhusu kiwanda hicho kuendesha makazi ya matengenezo ya vyombo vya maji. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbuji Mai, inasoma na mwenzetu wa Uvira, Fiston Ngoma. Baada ya mwezi mmoja wa taabu, maji yanatirika tena kwenye mabomba ya maji katika mji wa Kabinda. Akina mama wa nyumbani wanafurahia hali hiyo, wanasema waliteseka sana, lakini kwa sasa hakuna matatizo zaidi. Katika kipindi hicho cha uhaba, baadhi ya kaya zilitumia maji kutoka chemchem zilizotengenezwa kiasili zipatikanazo kwenye zaidi ya kilomita mbili mbali ya jiji wanasema walisafiri umbali mrefu sana kushota maji kwenye chemchem, huku wakirudi wakiwa wamechoka sana. Kwa sasa maji haikatiki, wana maji kila wakati, ili kuwezesha kampu na Regideso kudumisha hali nzuri za pampu mpya za kielektroniki zilizonunuliwa hivi majuzi kutokana na michango kutoka majimbo ya Kasai Oriental na Equateur. Mkuu wa kampuni hiyo cha Regie des Eaux Abakiku Kiabu anawataka waliojisajili kulipa mara kwa mara ankara zao kwa wakati ili kuipa kuyipa Regie des Eaux njia za kifedha ili kuendelea kudumisha huduma. Anawaomba wote walio na deni walipe ili kusaidia kampuni kujiendesha. Katika kipindi cha shida ya maji, baadhi ya madereva wa pikipiki walisambaza maji kwa baadhi ya kaya kwa faranga za Kongo 500 kwa kila bidon. Mwenzetu wa Uvira Fistongoma Mayabala, mwisho wa kipindi kicha habari, bali mnaweza endelea kusikiza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.