Radio Kapi. Oh, Kapi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Jimboni Ituri zaidi ya watu makumi tano waliwawa katika shambulio mpya siku ya pili usiku ya wanamgambo mgambo wa Kodeko katika mtaa wa Jugu. Msemaji wa Fardese katika jimbo hilo amejulisha ya kwamba ni mauaji ya kibinadamu nalo shirika Justice Plus linalazimisha hukumu kali kwa washambulizi. Hapa mjini Kinshasa, zaidi ya watu makumi mawili waliouawa hii siku ya tatu katika soko ya Matadi Kibala mtaani Mungafula. Ajali hiyo ilitokana na kuanguka kwa singa zenye kusafirisha umeme wa juu. Habari njema kwa wakaji wa mji wa Kabinda, mkuu wa jimbo la Lomami, kisha mwezi mmoja wa uhaba wa maji kutokana na, na matatizo ya kiufundi makao ya watu yana maji safi kutoka kiwanda cha Regideso. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, karibu watu makumi tano na mbili waliowawa katika shambulio mpya siku ya pili usiku ya wanamgambo wa Kodeko katika kambi ya wahami inayojulikana kwa jina la Plain Savo ni kwenye karibu kilomita 92 na mji wa Bunia katika mtaa wa Jugu. Duru za usalama zinajulisha idadi ya watu 59, na, na wengine waliojeriwa vikali na mipanga wanaopatikana katika hali mbaya sana. Kiongozi wa shirika la raia anajulisha ya kwamba ni matokeo ya muda sababu, utafiti unaendelea kuendeshwa mafasirio kuhusu shambulio hiyo. Nawe Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Ni kwa upande wa saa tatu unusu ndipo kambi la wakimbizi kwenye bonde la savo linalohifadhi wakimbizi elfu makumi sita lilizingatiwa na wanamgambo hawa. Walizunguka kambi lile na kisha kuanza kufyatua masasi. Ni kwa wakati huo ndipo walijiingiza ndani ya kambi hilo, ambapo walikuta wakimbizi wenye walianguka mikononi mwao. Wengi ni watoto, wanawake wajawazito, wazee na hata watu wenye kuishi na ulemavu. Matokeo kwa muda ya shambulizi hii ni watu 52 kuuawa na 36 kuumizwa, alivyojulisha Desire Malodra, kiongozi wa shirika la raia la mahali. Duru za ukingo zaeleza ya kwamba watu 59 ndiyo waliuawa, miongoni mwao wanaume 28, wanawake 15 na watoto 16. Kituo ndogo cha afya ambapo waathiriwa wamoja walikimbilia kwa ajili ya kupata Matibabu kinajaa na wagonjwa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Baada ya shambulio hiyo, maoni kutoka pande nyingi yanaendelea kutolewa. Ya kwanza kutoka majeshi ya FARDC, msemaji wake jimboni Ituri, luteni Jules Ngongo, akijulisha ya kwamba ni mauaji ya kibinadamu. Nalo shirika la haki za binadamu Justice Plus linalazimisha hukumu kali kwa washambulizi. Mengi tena nawe Ezekiel Muzalia tunalaumu kwa nguvu yote na kwa sauti kubwa mashambulizi hizi ndani ya kambi la wakimbizi, watu ambao hawana kitu chochote na ambao wanangojea kurudishwa usalama ndipo waweze kurudi vijijini kwao. Ni kupitia masemi hiyo ndipo muungano wa utetezi wa haki za binadamu Justice Plus ulitoa maoni yake kuhusu mauaji hiyo ya kinyama. Kulingana na msimamizi wa mipango kwenye muungano huu, ni wakati sasa kwa sheria ya kiaskari na kwa korti ulimwenguni kuchukua hali hiyo kwa uzito na kwa ajili ya kuazibu wale wenye kutenda vitendo hivyo jimboni Ituri. Bienvenu Ukech anasema ya kwamba kwa sasa si muda wa kutenda vitendo hivyo vya ugaidi wakati ambapo serikali ya nchi inakusanya nguvu kwa ajili ya kuleta amani jimboni kote. Kwa ngambo ya kijeshi FARDC lina ahidi ya kwamba vitendo hivyo vya waasi wa Kodeko vitahazibiwa vikali. Luteni Jilungongo Ngongo anajulisha ya kwamba waaskari jeshi wa taifa wanatoa azimio la kuweka usalama eneo huko. Kwa ufahamu, ni katika mwezi wa Novemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja ndipo watu zaidi ya makumi saba tena wakimbizi waliuawa huko ndani ya kambi tatu katika eneo la Drodro, kulingana na shirika la raia. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Shambulio hiyo kali zidi ya raia na wanyonge imehukumiwa sana na MONISCO. Kiongozi wa tawi la bari la MONISCO Bunia, Jean Tobi Okala amejulisha kwamba MONISCO ilileta usaidizi wake moja kwa moja kisha kuarifiwa, operesheni zake zilipelekea kufukuzwa kwa washambulizi. Tumsikilize, yupo mbele ya makrofone makofona, Jean Claude Lokidile tuseme ya kwamba tunalaumu shambulizi hili dhidi ya watu hawa wakosefu, wazee ambao hawana wa kitu chochote. Ni jambo lenye kuvunja haki ulimwenguni ya kibinadamu. Wakati tulipoarifiwa, ilikuwa pande ya saa tatu za usiku. Tulikuwa tukiandaa doria, tukijielekeza kwenye kambi la Savo. Katika eneo hili askari wetu wa MONESCO walifyatuliwa masasi toka kwa waasi wale. Tulijibu kwa haraka na kuwakimbizia mbali ila kwa bahati mbaya walikuwa walishatenda mauaji. Hiyo tulizidisha ukingo wetu kwenye kambi hili, tukiandaa doria pamoja na jeshi FARDC. Hapa mjini Kinshasa, zaidi ya watu makumi mawili waliuawa hii siku ya tatu, katika soko kuu ya Matadi Kibala, mtaani mongafula, ni kutokana na kuanguka kwa singa zenye kusafirisha umeme. Wakuu wengi wa kiserikali waliwasili nafasi ya ajali hiyo, miongoni mwao waziri mkuu Jean Michel Samalukonde. Mwenzetu Pascal Masirika alifika nafasi hiyo, tusikilize taarifa yake nam Watu zaidi ya makumi mawili wakiwemo wa mama wachuuzi wamefariki siku ya tatu asubuhi kwenye soko kuu la Matadi Kibala mtaani Mongafula mjini Kinshasa hapa. Ajali hiyo imetokana na kuungua kwa singa kubwa ya umeme ya kampuni la SNEL. Watu wengi sana kiasi wamefika leo asubuhi mahali hapo wakiwa na uchungu mioyoni mwao, papo hapo maiti zime kwa kwenye jumba la kulindia wafu kwenye hospitali kuu ya Kinshasa kwa kutayarisha mazishi. Kisha saa chache, waziri mkuu Jean-Michel Samalukonde Kienge amefika mahali hapo pamoja na wasaidizi wake wa karibu, katika lengo la kujionea binafsi hali jinsi ilivyo. Asante kwako Pascal Masirika maoni ya kwanza kuhusu ajali hiyo yanatokea upande wa wakuu kiwa wa kiwanda SNEL wanaoshutumu ajali hiyo na kusema ilitokana na kutoheshimu sheria za nchi. Kiongozi anayehusika na habari na na wasiliano anakumbusha kwamba kawaida shirika la SNEL linashutumu wanaotumia kinyume ya sheria nafasi za vyombo vya umeme. Bob Lona anaomba serikali iheshimishe sheria hiyo ya tangu mwaka wa 1993 Upande mwingine, kupitia mtandao wa Twitter, rais wa jamhuri ameomba wakuu nao uwezo watole usaidizi kwa walazma kwa wahanga. Mafasirio mengine nawe Filbert Balolagi. Rais Felix Antoine Tshisekedi anaomba mwanga kutokana na sababu za msiba wa Matadikibala na kwamba waliohusika wawajibishwe. Hivi ndivyo inavyoonyesha akaunti ya Twitter ya ofisi ya raisi. Rais Tshisekedi ameziagiza mamlaka husika kutoa msaada wowote unaohitajika kwa waathirika. Mkuu wa nchi anasema alipata taarifa za kusikitisha na msiba huo uliotokea asubuhi ya leo katika eneo la Matadikibala na kusababisha vifo vya watu kadhaa na kusababisha majeraha mengi salamu za kumbukumbu za wahanga na kutoa pole kwa familia ishirini au zaidi zilizoathirika. Ofisi ya rais inakumbusha kwamba wakati wa baraza la mawaziri la tarehe 7 Januari 2022 mkuu wa nchi aliagiza serikali kuhamisha haraka soko la mataji kibala kwa kuzingatia hatari ambayo eneo la sasa linawakilisha kwa watu. Habari njema kwa wakaaji wa mji wa Kabinda, mkuu wa jimbo la Lumami kisha mwezi mmoja wa ukosefu wa maji kutokana na matatizo ya kiufundi, makao ya watu yana maji safi kutoka kiwanda Regideso. Hata hivyo, wakuu wateja, wateja wanaombwa kulipa kwa kuruhusu kiwanda hicho kuendesha makazi ya matengeneo ya vyombo vya maji. Taarifa Ester Ndalafina, kutoka Mbujimayi, inasoma na mwenzetu wa Uvira, Fiston Ngoma. Baada ya mwezi mmoja wa taabu, maji yanatirika tena kwenye mabomba ya maji katika mji wa Kabinda. Akina mama wa nyumbani wanafurahia hali hiyo, wanasema waliteseka sana, lakini kwa sasa hakuna matatizo zaidi. Katika kipindi hicho cha uhaba, baadhi ya kaya zilitumia maji kutoka chemchemi zilizotengenezwa kiasili zipatikanazo kwenye zaidi ya kilomita mbili mbali ya jiji. Wanasema walisafiri umbali mrefu sana kushota maji kwenye chemchemi, huku wakirudi wakiwa wamechoka sana. Kwa sasa maji haikatiki, wana maji kila wakati ili kuwezesha kampuni ya Regideso kudumisha hali nzuri za pampu mpya za kielektroniki zilizonunuliwa hivi majuzi kutokana na michango kutoka majimbo ya Kasai Oriental na Equateur, mkuu wa kampuni hiyo cha Regideso Abakuku Kiabu anawataka waliojisajili kulipa mara kwa mara ankara zao kwa wakati, ili kuipa kuyipa Regideso njia za kifedha ili kuendelea kudumisha huduma. Anawaomba wote walio na deni walipe ili kusaidia kampuni kujiendesha. Katika kipindi cha shida ya maji, baadhi ya madereva wa pikipiki walisambaza maji kwa baadhi ya kaya kwa faranga za Kongo 500 kwa kila bidon. Mwenzetu wa Uvira, fistongoma Mayabala. Mwisho wa kipindi kicha habari bali, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.