Asanti oh, na karibuni kwa wote. Wanafunzi wa taasisi ya juu ya pedagoji ya ISP Gombe walifanya makao mbele ya vyumba vya waziri anayehusika na masomo kwenye vyuo vikuu, wanaonyesha kuwa wanachoka na mgomo wa walimu wao. Ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini watu makumi mawili waliuawa katika shambulizi la wanamgambo wa ADF ndani ya kijiji cha Kikura. Duru za mahali za julisha kuwa wakaaji walikimbia wakijielekeza Nobili na Kamango. Jimboni Kivu ya Kusini, Arkidiosesi ya Bukavu yatoa malalamiko kuwepo kwa mapadri wa uongo katika mji huo wakijifanya kuwa mapadri wa Kikatolika. Asubuhi njema kwa wote. Wanafunzi wa taasisi ya juu ya pedagojia ISP, Gombe walifanya makao mbele ya vyumba vya kazi vya waziri anayehusika na masomo kwenye vyuo vikuu, wanaonyesha kuwa wanachoka na mgomo wa walimu wao, na kwa hiyo wanaomba wapate haki yao ya kufundishwa. Waziri wa vyuo vikuu Muhindo Zangi aliwaahidi kuwa suluhisho itapatikana muda wa juma hii. Mafasirio nawe Adolfine Ngoi. Wanafunzi waliofika kwenye kikao hicho wakipata maelezo kutoka kwa waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu Muhindo Nzangi anasema amezingatia madai yao na kwaaidi hali hiyo itatatuliwa ifikapo siku ya tano. Tutafanya kila tuwezacho kuhakikisha kwamba kabla ya mwisho wa wiki hii mambo yanaweza kuwa ya kawaida. Elena Eyadi, kiongozi wa wanafunzi wa taasisi hii, anachukua fursa hii kutuma ujumbe kwa wanafunzi wa taasisi nyingine za umma na kwa lika kuchukua maumivu yao kuwa uvumilivu. Anasema mnatuma ujumbe wa amani kwa chuo kikuu chochote cha umma, na mnaomba watulie, kwa sababu waziri mwenye zamana ya elimu ya juu na chuo kikuu ametuhakikishia kwamba mwishoni mwa wiki hii tayari kutakuwa na kuanza tena kwa shughuli za kitaaluma. Kwa ukumbusho, mwanzoni rasmi wa mwaka wa shule umefanyika tangu tarehe 5 Januari. Tangu wakati huo, walimu na wengine wamekuwa katika mgomo tukibaki katika sekta hiyo, jueni kwamba wanafunzi wa chuo kikuu cha pedagogi ya UPN hapa mjini Kinshasa waliandamana nao, wanaomba kumalizika kwa mgomo wa walimu wao ili wafanyiwe hesabu kwa kupanda katika somo la juu, kufuatana na ripoti ya mtandao depeche.cd, wanafunzi hawa waliunguza matairi kufunga barabara namba moja inayo jielekeza ngambo ya chuo chao. Wanafunzi hawa wameuzika tena kuona wameanza mwezi wa tatu bila kusoma. Na katika hali hiyo ya mgomo ya wanafunzi wa chuo kikuu, polisi ya taifa ilitawanya maandamano ya wanafunzi wa chuo cha Kisangani jimboni Chopo. Wanafunzi hawa walipima kuandamana kwa kuomba hali za shule zianzishwe tena. Kwa ukumbusho, kazi hizi zilisimamishwa tangu rapiko na sinekase kutangaza mgomo Januari iliyopita, walimu hawa kuwa naomba mabadiliko ya hali yao ya maisha. Wakati wa maandamano wanafunzi hawa hawakufikia kwa liwali ili kumtolea malalamiko yao. Liwali wa Jimbo la Kinshasa Jantiningo Bila aliwatembelea watu saba walioungua na moto na wakipokea matunzo kwenye hospitali ya Saint Cantener. Jantiningo Bila anatoa ripoti ya kifo cha mtu mmoja aliyefariki wakati wa kupelekwa kwenye hospitali na watoto wawili waliokolewa. Tumsikilize Gavana Jantiningo Bila kwa masemi hii ilichukuliwa na wapasha habari wa Hotel de Ville. Masemi ile yafasiriwa nawe Pascal Masirika. Matokeo ya ajali hiyo ya ripoti ya kwamba kati ya watu mnane, walioungua mmoja kati yao amekwisha kufariki, alikuwa mwenye kusafiri wakati wa saa za usiku. Watu wengine saba wanatunzwa kwa sasa kwenye hospitali, wakiwemo watoto wawili walionusurika kuzama hivi sasa wamo katika hali nzuri, wengine saba wamo katika hali mbaya. Katika lengo la kuokoa maisha ya watu hao, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo alikusudia watu hao wapewe matunzo yenye kufaa. Mjini Kinchasa kumetangazwa jana siku ya kwanza kwamba mfalme wa Ubelgiji na bibi yake hawatafika tena nchini Kongo tarehe sita Machi hadi tarehe kumi kama vile ilikuwa natangazwa hapo zamani. Ni kutokana na mambo inayofanyika Ukraine na katika bara la Ulaya nzima. Hii ndivyo ilionyesha ofisi ya rais ambayo inasema kuwa rais wa nchi ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi na mfalme wa Ubelgiji Filipe walikusudia kupeleka kwa siku zijazo tembezi ile na siku za kufika zitajulishwa baadaye. Kwa ufupi, ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini watu makumi mawili waliuawa katika shambulizi la wanamgambo wa ADF ndani ya kijiji cha Kikura, huku ni ndani ya kichifu cha Banyangala, sekta ya Rwenzori, teritoria ya Beni. Duru za mahali za julisha kuwa wakaaji walikimbia wakijielekeza Nobili na Kamango. Duru za kijeshi zahakikisha matokeo hii toka kikura, tujielekeza jimboni Ituri. Jeshi la Sudani ya kusini limeingia ndani ya mtaa wa Karagba ngambo ya Aru kwenye kilomita 216 na mji wa Bunia. Wakuu wa vijiji huko wanajulisha kuwa jeshi lile lilikuwa na kimbiza waasi wanaopiganisha viongozi wa Juba. Matokeo ya kesi hii inaonyesha kuwa mtu mmoja alifariki, watu wawili kujeruhiwa na pia watu wengine kukimbia. Jeshi la Kongo linahakikisha jambo hili Ilikuwa muda fupi kabla ya saa tisa ambapo wanajeshi hawa wa wakiwa na silaha nyepesi na silaha zingine kubwa kubwa za kivita walivuka mpaka wa Kongo katika kijiji cha Karagba, kwa mujibu wa mkazi aliyewasiliana nasi. Papo hapo, walipokuwa wakiingia, walianza kufyatura risasi angani, jambo ambalo lisukuma wananchi kuwa katika hofu. Baadaye askari hawa walianza kupora maduka, wengine walielekea sehemu ambazo wachungaji walikuwa wakichunga ng'ombe yao. Angalau vijana watano walichukuliwa kwa nguvu kwa kusafirisha bidhaa zilizoporwa. Wale walio jaribu kupinga walijeruhiwa, kulingana na mtumishi mmoja wa Msalaba Mwekundu. Kijana wa umri ya miaka 25 aliyepigwa risasi kifuani alikufa papo hapo. Alfonso Budrili, mwanamemba wa jumuiya ya kiraia wa eneo hilo, anaomba kuimarisha kwa idadi ya askari wa FDS katika eneo hilo. Msemaji wa jeshi hapa Ituri anahakikisha mapigano haya yaliyotokea katika sehemu ya Kongo kati ya jeshi la Sudan la Kusini na wasi kutoka nchi hii jirani. Luteni Jingongo anaonesha kuwa timu kutoka serikali ya Jimbo itaenda huko siku kwa kupewa maelezo mengi zaidi toka Bunya. Mimi ni Jean-Claude Loki dile Radio Kapi. Bunge la jimbo la Kivu ya kaskazini linashutumu kufungwa kwa wanabunge bunge jimboni humo kutokana na maoni yao, kufatana na uongozi usio wa kawaida Etat de siege. Hii ndivyo alionyesha siku ya Mungu kiongozi wa bunge lile, akionyesha kuwa lengo ni kupelekea wabunge wasitoe maoni yao wakati huu. Seninga Robert anaonyesha kuwa watapeleka malalamiko yao kwa wakuu ili wabunge wawili waliofungwa tangu juma mbili wapate kuachiliwa huru. Wabunge hawa ni Didier Lukuho mchaguliwa wa Lubero na Jean Paul Ngahangondi mchaguliwa wa Beni. Maoni ya Seninga Robert ilipokelewa na sifa ya... maguru hali isiyo ya kawaida na ile hali ya isiyo kawaida inaleta watu kutofanya haki yao ile ya kusema ya kuzungumzia. Unajua, wanabunge wameteuliwa kusudi waweze kureprezente population na waweze kusema kujina lao, lakini wakati ya saa kama na hizi inakataziwa kufanya siasa, lakini kama inakataziwa kufanya siasa haikataziwa kusema kitu mahali kiondani. Kufungwa yao tunawahuzunika na hiyo kufungwa yao kwa sababu sisi hatuyaona kosa, nadhani na hata kujitisa wayeona kosa kwa sababu wanasema kila moto wakati wanamfunga angali na presumption ya innocence, lakini ile ni kusema sisi tutaweza kufanya kujadiliana na viongozi, kusudi tuweze kuelewa na kueleweshana ni namna gani tunaweza jikomporte. za leo kuna ripotiwa mlipuko wa visa vya mafua katika baadhi ya maeneo ya afya ya Ijofa na Mokala katika mkoa wa Kwilu. Waziri wa Afya wa mkoa anayetoa ripoti hii anaonesha kuwa wakati wa vipimo makumi mawili vya COVID-19 vilivyofanyika viwili vimekuwa ni vya kweli. Dkt. Bena Mutui atangaza kushuka haraka kwa timu kwa ajili ya majibu. Wakati huo, anatoa wito kwa watu akiwaomba waheshimu kinga. Kwa kumaliza na kwa ufupi, tujielekeze ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Arkidiosisi ya Bukavu yatoa malalamiko ya kuwepo kwa mapadri wa uongo katika mji huo, wakijifanya kuwa mapadri wa kanisa la Katoliki. Watu hawa wanasemekana kukusanya fedha kutoka kwa watu kwa niaba ya kanisa. Tahadhari hii imejulishwa katika taarifa iliyosainiwa mwisho wa wiki iliyopita na Vicar General wa archidiosesi ya Bukavu kwa ajili ya Wakristo na kwa watu wengine. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya siku ya leo, ilitolewa nami Fulbert Balolage. Nashukuru guni nzima iliyonisaidia kwa kuwafikishia habari hizi, mnaweza kuzipata kupitia mitandao yote ya kijamii ya Radio Okapi.