Jambo wasikilizaji wapenda wa sauti ya Amani, fuateni kwanza vichwa vya habari za jioni ya leo, huletwa na redio Kapi. Kesi elfu saba za kiukaaji wa haki za binadamu zilirikodiwa nchini Kongo mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na moja ripoti ya kila mwaka ya besudehe mjini Kinshasa leo asubuhi. Maafisa wanane wa FRDC walifikishwa tangu jana siku ya tatu mbele ya mahakama ya kijeshi mjini Goma kwa makosa makubwa kulingana na mwendesha mashtaka wa umma wa humo Kivu Kaskazini. Bei ya lita ya mafuta mjini Butembo imeongezeka hadi faranga elfu tisa ya Kongo. Sekta ya usafiri wa umma umepata tatizo kubwa. Polycarpe Ndivito, kiongozi wa feki Butembo Lubero, anasema ni sababu ya kupanda kwa bei ya pipa katika kiwanda cha kusafisha mafuta nchini Kenya. Baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji. Habari kamili. takriban kesi elfu saba za kiukaji wa haki za binadamu zilirikodiwa katika eneo lote la Kongo mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na moja kama ilivyotangazwa na ripoti ya kila mwaka ya ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa BCNUDH ambayo ilichapishwa Kinshasa, siku ya nne tarehe makumi mbili na saba Januari. Mafasirio zaidi na Philbert Balulage katika taarifa kuandaliwa na Honoré honore Misengakalala. Ofisi ya pamoja ilirikodi kwa usahihi Ukuwaji elfu sita, mia kenda, makumi mane na tisa uliofanywa kuanzia Januari hadi Disemba mwaka elfu mbili na, makumi, mbili na moja kulinganisha na kesi mia tano, makumi mane na mbili. wa ukiukwaji kila mwezi. Aina za kiukaji ulioripotiwa zaidi na besen udehh katika mwaka uliopita ni miongoni mwa mwingine ukiukaji wa haki ya uhuru na usalama wa mtu kesi elfu moja mia nane makumi mane na sita ziliripotiwa kwa ukiukaji wa asiriwa elfu tano mia tisa makumi matatu na tatu waliorozeshwa wakiwemo wanawake mia saba, makumi mbili na tano na watoto mia nne makumi sita na tatu. Ukiukaji wa hali ya uadilifu wa mwili na ukiukaji wa hali ya kumiliki mali iko katika gundi moja. Takwimu nyingine ya kukumbuka tokana katika ripoti hii ni kwamba asilimia makumi sita ya kiukaji uliofanywa mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na moja ulifanywa na makundi yenye kumiliki silaha katika majimbo ya vita vya silaha, ambapo angalau raia elfu mbili na makumi mawili na nne ilikuwa ni pamoja na wanawake mia nne makumi tatu na tisa walikuwa waasiriwa wa kunyongwa kwa mtasari huko Kivu Kaskazini, jumla ya maafisa wanane wa FRDC kutoka eneo la makumi tatu na nne la kijeshi walifikishwa tangu jana, siku ya tatu, mbele ya mahakama ya kijeshi kwa makosa makubwa, kulingana na mwendesha mashtaka wa umma. Baadhi wanashtakiwa na mwendesha mashtaka wa kijeshi kwa vitendo vya ubadhirifu wa fedha za umma, pia mmoja kwa kosa la kutoroka kutoka kwa adui katika eneo la Ruchuru na mwingine kwa kupigwa na kukamatwa kiholela huko Beni. Tunabaki katika jimbo la Kivu Kaskazini, tujulishe ya kwamba hali ni tulivu leo siku ya nne huko Rugari na Nyesisi, katika maeneo ya Rugari na Kisigari mtaani Rutshuru ambako vijiji hivyo vimekuwa eneo la mashambulizi na mapigano kati ya jeshi na watu wanaozania kuwa wasi wa M23 tangu siku ya kwanza iliyopita na kusababisha kukimbia kwa mamia ya kaya. Liwali wa jimbo alifika kujionea hali ilivyo kabla ya kusimamia binafsi operesheni za kijeshi, ambapo mlio wa silaha nzito ulirushwa kutoka Kibumba kuelekea Nyesisi ambako adui angelikimbilia. Taarifa ya vijijini Nyenyesi kongamano la Kisigari, kiongozi wa eneo unena kwamba hali ni tulivu ialaamisi, jambo ililorahisisha kwa raia wa eneo kuwasili huko na kuchukua mwili wa kanali alifariki siku ya kwanza usiku, kuyapeleka kwenye kambi kuu la kijeshi la Rumangabo kwa malengo za mipangilio za kijeshi. Mwame Justin Komayombi usifu ushujaa wa raia wake ikiwa kwamba hawa walijaribu kufanya hivyo siku ya pili, wala haikuwezekana sababu walifyatuliwa masasi na waasi. Ifamiki kwamba vijiji kadhaa vya eneo lile vyabaki bila mkazi wowote na sehemu ya Rugari. Kiongozi wa eneo unena kwamba hali ni tulivu hii leo, uchukuzi ulirejea kwa kawaida barabarani, mashule yalifungua na jeshi yazidi kuimarisha ngombe zake, hata kama tishio bado ilipo. Liwali wa Kivu Kaskazini aliwasili ye mwenyewe pa Rugari jana hiyo alikofuatilia msako zidi ya waasi wa M23 walio shambulia ngome za nyenyesi na kusababisha vifo vya askari kadhaa na hata raia wengi kuyama makazi zao. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Na huko Kongo Santrale, kuibuka tena kwa uhalifu kunaonekana katika mji wa pwani wa Muanda kulingana na mwenyeji wa eneo hilo. Katika muda wa karibu wiki tatu, wanaume wanaojulikana kama kuluna waliendesha visa kadhaa vya wizi na unyanyasaji katika maeneo kadhaa. Katika mahojiano na Radio Kapi, msimamizi wa eneo la Mwanda anaonyesha kuwa mikutano ni kuzidisha na ajili ya kukomesha ukosefu wa usalama jini Mutembo, bei ya lita moja ya mafuta imepanda tangu jana siku ya tatu hadi faranga ya Kongo elfu tatu na mia tano kwenye pampu, zidi ya faranga elfu mbili mia tano siku zilizopita. Siku chache za hivi karibu iliuza hadi faranga za Kongo elfu ne. Ongezeko hili ni matokeo ya uhaba wa mafuta katika meli za mafuta, alisema kiongozi wa feke Butembo lubero polikar Pendivito. Hii kwa sababu ya kupanda kwa bei ya pipa katika kiwanda cha kusafisha mafuta nchini ni Kenya ambapo uzalishaji umeshuka kwa kiasi kikubwa. Ongezeko hili la bei huathiri sekta ya usafiri wa umma katika jiji la Butembo. Florida kahambo kiuripoti kwa teksi za pikipiki, njia kuu ya usafiri wa umma pa Butembo, bei imeongezeka mara mbili kulingana na mahali uendapo hii inawatia wasiwasi wasi wateja kama mama wa nyumbani huyu anavyoshuhudia. Ambapo nilikuwa nalipa franga mia tano na ulizwa franga elfu moja na pale nilipolipa franga elfu moja wanaomba franga elfu mbili. Kwa franga elfu moja nilikuwa nalipia kwenda na kurudi, lazima nitembee kwa miguu. Hata hivyo katika mashirika ya usafiri, bei ya tiketi kutoka Butembo hadi miji mingine haijabadilika. Ndivyo asemavyo Mbusa Wining, kiongozi makamu wa ASECO Grand Nord Kivu. Kumbuka kuwa bei ya mafuta imepanda siku chache tu baada ya taarifa kwa vyombo vya habari kutoka Wizara ya Uchumi kuweka bei ya lita moja ya petroli kwa franga elfu mbili mia nne hamsini katika upande wa mashariki. Polikarpe Ndivito, kiongozi wa feki Butembo Lubero, ambaye anasema kwamba bei hii tayari ilikuwa imetumika, anaelezea hali ya sasa ya kupungua kwa uzalishaji wa mafuta katika kiwanda cha kusafisha mafuta nchini Kenya ambako wafanyabiashara wa petroli wa Kongo wanatoa mafuta. Nikiripoti kutoka Butembo mimi ni Florida Kahambu. Wacha tuzungumzie juu ya barabara, kusema kwamba huko Kivu Kusini barabara ya kitaifa RN tano inatishwa kukatwa katika sehemu kadhaa za miinuko ya Ngomo, ni kati ya Bukavu na Kamanyola. Barabara hii ya kitaifa yenye muhimu wa kichumi inaunganisha Kivu Kusini hadi Katanga kupitia Tanganyika. Ofis de Rute ina kazi ngumu kwa sasa kujaribu kuhudumisha trafiki kwenye sehemu hii. Ripoti ya Emmanuel Lamejwa Kabedi na Jamba Sintunga. Mafuriko ya maji milimani huko ndiyo yahatarisha barabara kuu namba tano huko Ngomo kati ya Bukavu na Kamanyola. Tishio la kwanza ni mahali paitwapo kwa Msimbi wilayani wa Lungu. Shirika Office de Route ikiwa na uungaji mkono wa Foner yajiandaa kwa kuendelesha misafara. Watumiaji wa njia hiyo wanaombwa kuwa na subira, kwani barabara itakatwa ulalo wa muda utaezekwa hapo, ili watu wapate kupita bila shida, ila si kwa wakati mrefu, miezi tatu hivi, kama alivyoeleza kiongozi Anise Kakese wa Office de Route. Kisha siku tatu za kazi ngumu, gari za kilo ndogo ndogo zaweza kupita kwenye ulalo huo wa muda. Barabara kuna namba tano ya yaunganisha Bukavu na Lubumbashi kwenye urefu wa kilomita elfu moja mia tatu makumi tano na sita. Barabara hiyo yapita Kamanyola na Uvira kupitia Ngomo, yavuka Fizi, Kalemie, Pweto, Kasomeno hadi Lubumbashi. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na katika jimbo la Bazuwele kilalo la Rubi liliyo tupwa juu ya muto lenye jina moja kwenye lango la muji wa Buta katika barabara ya taifa namba ne linatishu a kuporomoka sababu ya wizi wa karanga na watu wasio na dhamiri. Jacques Mkonkole kwa maelezo zaidi. Okay. Operasheni ya kuondoa kwa uficho wa karanga hizi ilianza wiki moja iliyopita, anasema gavana wa Bauele Ruth Baduli. Anasema kuwa kijana huyu alikuwa na ujasiri wa kulegeza karanga kabla ya kuja kuzichukua siku iliyofuata. Kwa wiki moja, ilionekana kila mara na mtu mmoja kwenye daraja na ufunguo. Huyu aliwaonya polisi pia. Kwa mujibu wa diwani la jimbo, alimwalika kiongozi wa ofisi de rute kusudi aweze kutoa taarifa ya daraja hilo na kupima hatari zina nazoweza kutokea ikiwa daraja hili ikaanguka, alionya Ruthi Baduli. Ba uelee itakatwa na moja wa Kisangani, njia yake kuu ya usambazaji wa bidhaa za viwandani. Ili kuepuka usumbufu huu, Ruthi Baduli anawalika raia kutambua urithi huu kwa ustawi wa mkoa wetu. Watu wanapasha kufuatilia na kutoa taarifa haraka iwezekanayo kwa huduma za usalama ili kuzuia baadhi ya wasio na huruma ambazo wanaweza kujaribiwa kujihusisha na tabia hiyo, gavana anaahidi kushimika timu ya waskari polis kwenye mlango wa daraja hili kwa ajili ya kuilinda mjikisangani. Mimi ni jake Mkonkole, Radio Okapi. Dhahabu inayozalishwa jimboni Ituri haifaidie kwa wakaaji kutokana na matatizo kadhaa katika sekta hii. Haya ni maoni ya timu ya wakaguzi kutoka wizara ya madini waliokamilisha kazi ya ukaguzi wa zaidi ya mwezi mmoja huko Ituri jana siku ya tatu, kiongozi wa ujumbe huu Francois Muhemedi anasema kwamba wengi wendeshaji madini wanafanya shughuli zao kinyume cha sheria. Huduma za serikali hazijui takwimu za uzalishaji kwa sababu wendeshaji hawa wanawakatalia kufika kwenye tovuti, ikiwa ni pamoja na wazaliwa wa China kutoka nje ya nchi. Hii ni upungufu mkubwa wa hazina ya umma. Francois Muhemedi anasema ni wakati sasa kwa serikali kurejesha udhibiti wa sekta hii ili hatimaye watu wanufaike na utajiri wao. Mwisho wa taarifa yetu. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.