Radio Kapi. Asante oh, kwa kubaya chamala, salamu zetu ziwafikie popote mulipo, wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Huu ndio muhtasari wa habari za asubuhi ya leo, siku moja mwezi wa pili mwaka huu Uwekeaji wa jiwe la msingi la ujenzi wa bandari ya kina pa Banana na Raisi Felix Tshisekedi huko Kongo Central ulifanyika jana siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Januari. Ni ujenzi wa bandari ndefu mdomo wa Jito Kongo. Wenyezi wa eneo la Mwanda wanamwomba raisi atimize ahadi yake kwa wakati, sababu muradi huu ni wa tangu zamani. Vikosi vya MONUSCO wazaliwa wa Hindi wamepanuliwa huko Ruchuru wakadirishe hali kuendeshwa huko Rugari ambako waasi wanageuza wa kuwa kiwanja cha mchezo yao. Wafungwa sita walitoroka gerezani Kingombe pale Kalima. Mkurugenzi wa kituo hicho anashutumu upungufu wa askari walinzi. Usikilivu mwema habari kamili rais wa nchi alizindua jana siku ya kwanza mjini mwanda jimboni kongo central kazi za ujenzi wa bandari ya kina ya banana kazi kuhudumiwa na dubai port world kampuni ya ufalme za kiarabu muda wa miaka mitatu yani hadi mwaka elfu mbili na makumi mawili na tano ujenzi wa bandari ndefu mdomo wa jito kongo mangala utawala wa bandari pamoja na eneo la viwanda mashuhuri wa kongo na mashirika za kiraia wa huko mwanda ambao walikuwa wakingojea kwa hamu kuanzishwa kwa kazi hizi, wanakaribisha utekelezaji wa ahadi ya mkuu wa nchi. Pia wanamtaka kufanya iwezekanavyo ili kukamilisha kazi hii ndani ya muda uliopangwa, yatasaidia ya kukuza uchumi wa nchi na maendeleo ya Mwanda na naplerishe mambo katika usomi wa Fleurbert Balulage Mujini Mwanda teritoria ambako kunafanyika kazi ile, watu walionyesha furaha kubwa wakati Raisi Felix Antoine Tshisekedi alisimamisha jiwe la kuanzisha kazi ile. Watu waliofika hapo kwa kutazama mwanzo ule walishangilia vigumu sana. Jelson Cis Vimpi, kordonata wa shirika la raia Force Vive la Mwanda, alionyesha kuwa mwanzo ule unaleta furaha kubwa katika muji hata kama magumu zote za muji bado kumalizika. Wajumbe wa wakaaji wa Kongo Centrale wanasema kwamba ni vizuri kuanzisha kazi ile lakini wanaomba raisi arahisishe kumalizika kwa mradi huo hadi mwisho. Tujulishe kwamba bandari hii ya kina kirefu cha maji inapishana na bandari zengine za nchi ya Kongo. Hii itasaidia Kongo kupokea mashua kubwa, kwani kwa siku za leo hazifiki Habari za bandari ya Banana itaruhusu Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia kuwa na mlango wa kutokea baharini katika maji ya kina kirefu katika ngazi ya kimataifa na katika ngazi ya kitaifa. Bandari hili pia itawezesha kupatikana kwa ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja. Maoni ya waziri wa uchukuzi siku ya kwanza kwenye hafla ya uzinduzi na rais wa jamhuri ya kazi zenyewe Sheriben Okende kupunguza utegemezi wake kwa bandari za nchi jirani. Uzinduzi wa kazi za bandari ya kina ya maji ya Banana unakuja wakati mzuri kwani biashara itaruhusu maendeleo ya uchumi duniani kote. Kauli ya mkurugenzi wa kampuni ya Dubai Port World ambayo itajenga bandari hiyo usikika jana siku ya kwanza mjini Mwanda wakati ya uzinduzi wa kazi hii, anathibitisha kuwa mradi huu ni moja ya uwekezaji muhimu ambao kampuni hii imefanya barani Afrika. Tunajua zaidi kuhusu matokeo ya shambulio lililofanyika siku ya posho iliyopita huko Alagi katika kichifu cha Mombasa, na wanaozaniwa kuwa wanamgambo wa kudiku: nyumba kadhaa kuchomwa moto, pikipiki piki makumi mbili kubebwa na wavamizi, na vifaa kadhaa kutoka kituo cha hospitali kuharibiwa au kubebwa. Kwa sasa kunatambulikana utulivu, lakini wakaaji wengi wameondoka, wajulishe vyanzo vya hapo hapo. Bernard Nyangi. Askari wa Umoja wa Mataifa wa asili ya India wali itisha mkutano ule walishimika ngome lao kwa muda mwishoni mwa wiki parugari ili kuendesha doria ya vita inayo lengo la kukinga raia zaidi sana wale wami waliokimbilia mashuleni kando ya parokia ya Katoliki na katika familia za mapokezi pa Rugari kwa mujibu wa duru za jeshi la tume MONUSCO, mkutano hiyo ilisaidia kuelewa changamoto za kiusalama eneo lile la Rugari huko. Ripoti toka viongozi wa mahali ikapelekea kufahamu kwamba maelfu za wami walioko wakumbwa na shida za kiutu, ikiwa kwamba hawajapata msaada yoyote hadi sasa. Kiongozi wa sultani mdogo wa Rugari anayethibitisha kwamba milima za Nyesisi, Ngugo na Gikeri zashikiliwa upya na jeshi tokea mwisho wa wiki kwamba kunapangiliwa hivi sasa mkutano na uongozi wa jeshi ili kujaribu kutathmini uwezekano ya waami kurejea vijijini kwao. Goma. Bernardin ya Radio Kapi, Tunabaki katika jimbo hilo, tujulishe kwamba teksi na ma teksi basi zilikuwa chache sana kuzunguka siku ya kwanza asubuhi mjini Goma kwa sababu ya wito na wa siku bila usafiri wa umma ulioanzishwa na harakati za raia kwa ushirikiano na wabibaji fulani. Taarifa ya sifa maguru kwa usomi wa Bernardin Nyangi. Tokia saa moja hadi saa tano mapema hii Jumatatu uchukuzi kupitia teksi ulizorota mjini Goma. Mabasi machache yeli jaribu kuzunguka yalisakwa na kundi ya wadereva wachache pamoja na wanaharakati wa moja wa vuguvugu za vijana, husibitisha mwakilishi wa kundi la vijana Veranda Mutanga pagoma Hayo yalipelekea polisi kuingilia kati ili kurejesha usalama. Kamanda wa uongozi mjini wa polisi Kanali Job alisa uripotia watu ine walioshikwa na polisi pamoja na basi moja iliyokuwa ikiwabeba wanaharakati wale waliojaribu kufunga barabara. Ila kwa upande wake mwakilishi wa viranda Mutsanga uripotia watu saba walioshikwa na polisi na wengine wawili waliojeruhiwa vikali. Ikumbuke kwamba nitokea zaidi ya wiki mbili hivi sasa, viongozi wa mji pamoja na wadereva wa mateksi hawaelewani kuhusu amri ya viongozi ya kupakaa rangi ya manjano kwa magari zao na kuziwekea bamba za uongozi wa mji tarehe 25 Januari pande zo mbili zilikubaliana kwa swala lile ila hadi sasa kungali bado wasioheshimu mwito ule. Goma, Bernardin Egi, Radio Kapi na katika jimbo la Manyema wafungwa wasita walitoroka gereza la Kingombe huko Kalima mtaani Pangi, usiku wa tarehe makumi mbili na tisa hadi tarehe makumi matatu Januari, alisema mkurugenzi wa gereza hili Munyangi Wizazi ya Senga. Akamaliza kusema ya kuwamba chanjo ni kukosekana kwa mkuu wa kituo cha magereza na idadi ndogo ya polisi. Florence Kizalunga. Kwa mjibu wa mkurugenzi wa gereza hili Munyangi Wizazi ya Senga, tukio hilo lilitokea ya mwendo wa saa moja ya magharibi, ambapo wafungwa hawa sita walifanikiwa kutoroka gerezani bila ya mkuu wa wadhifa huo aliyekwenda kumtafutia chakula mke wake aliyefanyiwa upasuaji sasa zaidi ya wiki moja baada ya kujirudia rudia. Mratibu wa onje Ajerec Manyema anaomba kuimarishwa kwa vipengele vya polisi kwa usalama wa gereza hili la Kalima. Ramazani Alimasi 13 mwezi wa kwanza kulitoroka tena wafungwa. Tunapendekeza kwa wakuu wa askari polisi kutuma askari polisi kwa kuchunga wafungwa wa jela kuu la Kalima, na kwa divisheni ya sheria ya jimbo la Manyema kutuma wafanyakazi wa moja wenye wanapokeaka kuserikali ya Kongo, sababu wafanyakazi wa jela kuu la Kalima wanaishi tu kwa unyanyasi kuwafungwa na wenye kuja kuwaangalia, sawa vile pesa ya mshumaa, ruhusa ya kuona mfungwa. Kumbuka kwamba mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na moja abado kulikuwa anakutoroka kwa wafungwa kumi na sita kutokea gereza hili toka Kindu. Florence Kizalunga kwa niaba ya Redio Kapi. Tukomeshe taarifa yetu. Huko Kivu kusini, ugonjwa wa ukoma unaendelea katika jimbo hilo ambalo zaidi ya visa makumi sita vipya vilirekodiwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na moja. Usahihi wa uratibu wa jimbo hausika na mpango wa kudhibiti ukoma katika Kivu kusini. Ilikuwa siku ya ukoma duniani iliyosherekewa siku ya Mungu tarehe makumi matatu Januari. COVID-19 imekuwa na hatari mbaya kwa mikakati ya kudhibiti ukoma Sinti Bashizi katika usomi wa Jean-Baptiste Ntonga. Shughuli za kutambua wanao na ukoma jimboni hazikufanyika kama ilivyotayarishwa mwaka elfu mbili makumi mbili, mbili na moja. Sababu ni kulingana na COVID-19, ndiyo maana ya kupunguka kwa visa vipya kulingana na wagonjwa wapya makumi sita na wane wa ukoma mwaka elfu mbili, makumi mbili, mbili na moja. Kivu ya kusini yaonekana kama eneo ambamo mikrobi ya ukoma yaendelea kuzunguka ni katika wilaya tatu, Uvira, Mwenga na Shabunda. Kwa kukomesha hali hiyo, Daktari Freddy Birembano, kiongozi wa mpango wa kupiganisha ukoma jimboni, alieleza kwamba kunafanyika upelelezi kwa kutambua visa vipya na walio nao, ili kusikue uambukizi. Wanaoambukizwa wanagharamiwa haraka ili wapone haraka. Dawa zatolewa kwa bure na mpango wa kupiganisha ukoma jimboni. Ukoma waweza kupelekea ulema yafaa kutoa vyombo kadhaa kwa wagonjwa na matunzo ya kipekee. Ndiyo shida kubwa kwa mpango huo siku hizi, kwani vyombo havitoshi kulingana na upweke wa raia, kama anavyoeleza Daktari Birembano. Mwisho wa taarifa yetu. Asante ndugu kwa kututega sikio, kwa ufundi wa Jedone Nyangasa na Olidor Basunga. Munaweza tena kufuata habari hii kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.