Oh, asante kwako ndugu msikilizaji, fuateni kuanza vichwa vya habari za asubuhi ya leo, siku ya pili, tarehe makumi mawili na tatu Novemba, wafungwa wawili walifariki gerezani kumwa buni, wengi miongoni mwao wanaonesha dalili za ugonjwa wa kupumua kwa papo hapo na homa ya matumbo, kama iliamua timu ya madaktari ya MONUSCO ambayo iliwapatia madawa huko Jimbo la Ituri. Ili kwa kudai uhuru wa baraza la shauri la Wakatolika wa Kongo na wizara wa Kiprotestanti milapo pamoja na FCC na Lamuka walikusudia kuandamana jana siku ya kwanza, lakini polisi ya taifa iliwazuia humo muji wa Kinshasa. Kesi zaidi ya mia sita za ubakaji wa watoto zilirekodiwa katika maeneo matatu ya afya mwaka huu katika jimbo la Kasai Central, kama ilitangaza Lizadel. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari, baki pamoja na si ndugu. Habari kamili. Huko Ituri, wafungwa zaidi ya mia mbili na makumi mawili na saba wakiwemo wanawake makumi tano na mbili wanaonyesha dalili za nimonia na ugonjwa wa kupumua kwa papo hapo na homa ya matumbo katika gereza kuu la Bunia walichunguzwa jana siku ya kwanza na timu ya madaktari kutoka kitengo cha usaidizi wa haki cha Monisco ambacho kilitoa dawa kwa wasimamizi wa gereza hii ili kushurulukia huduma ya wagonjwa. Kiongozi wa kituo cha hospitali ya magereza anaarifu kuwa wafungwa wawili walifariki kutokana na ukosefu ya matibabu humo humo Ituri siku ya kwanza iliyopita. E, FRDC ilifanikiwa kupata kituo cha Drodro pa umbali ya kilomita makumi sita kaskazini mwa Bunya mutaani Jugu. Eneo hii ilivamiwa siku ya Mungu jioni na kikundi cha wana mapinduzi kwa ulinzi URDPC Kodeko, kiisha shambulio kwenye kituo cha FARDC. Matokeo kwa muda ni watu kumi na wawili wamewawa, mingi miongoni mwao ni wa raia waliyekimbia makwao. Waseme jeshi kwa sasa kumetambulikana harakati kubwa ya watu na. Huko Kivu Kaskazini, shirika ya kiraia yanatoa wito kwa wakazi kushirikiana na vikosi vya ulinzi na usalama ili kuwezesha operesheni za kulinda raia katika eneo la Beni wito huo unakuja siku moja baada ya tukio huko Kiondo ambapo vijana waliwazuia walinda amani wa Monusco kuingilia kati walipokuwa wakijaribu kujibu tajili ya usalama. Grace Amzati. Edgar Mateso, kiongozi makamu wa shirika la kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, anasisitiza kuwa watu lazima wawe macho na sio kuchanganyikiwa anatoa pia wito kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa na FARDC kuimarisha nguvu yao ya ulinzi katika kipindi hiki cha kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Edgar Mateso anaalika kila mkazi wa jimbo kuwa makini na kuepuka kueneza uvumi ama rimer ambao hauna msingi wowote. Kama sivyo tunahatarisha kujikuta tukifanya kazi kwa niaba ya adui badala ya kuimarisha ushirikiano na vikosi vinavyokuja kutulinda. Tunapowaona wafardc au walinzi wa amani wa monisco ambao wako kwenye kazi ya ulinzi, inabidi tuweze kushirikiana nao ili tupate ulinzi wetu, aliendelea kunena. Wito huu pia umetolewa na jeshi. Kapteni Antoni Malushai, msemaji wa jeshi wa operesheni Sokola 1 anaonyesha kuwa monisco inasalia kuwa mshirika mkuu wa FARDC katika utafutaji wa amani. Kwa upande wake Abdurahman Ganda, mkuu wa muda wa ofisi ya MONISCO katika eneo la Beni, anatoa wito kwa wakazi kuamini viongozi wa nchi FRDC na vikosi vya Umoja wa Mataifa ili kurejesha amani katika eneo hili la nchi lisilosalama. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Polisi wa kitaifa wa Kongo amezuia jana siku ya kwanza maandamano iliyopangwa na baraza la shauri la Wakatoliki wa Kongo. Kalsse na wizara wa Kiprotestanti Milapro pamoja na FCC na Lamuka mbele ya Seni. Lengo la maandamano kudai ushuru wa taasisi hii inayounga mkono demokrasia. Barabara zinazoelekea makao makuu ya Seni katika wilaya ya Gombe zilizungukwa na polisi mapema asubuhi ya jana. Maafisa wa usalama walichunguza vingilio vya makao makuu ya Seni. Tunamusikiliza kwa upande wake, na Jeff Pambi wa Wizara ya Protestanti Milapro kwenye mikrofoni ya Paul Matendo ba la situation est telle que le peuple congolais a... Hali ni kwamba wakongomani walijibu walikuepo isipokuwa kwamba kulikuwa na kesi za bahati mbaya ya mwanzoni, kuanzia na kizuizi kuzunguka eneo lililopangwa pamoja na jiji zima. Kuiutendaji katikati ya jiji lilikuwa na muraba na vikosi vya kijamii. FCC, CACH na Lamuka, muko pamoja kwa sasa? Tuko pamoja, sasa hivi tunaongea, tuko pembeni Ndiyo, kunakuwa na mfano kukamatwa, migongano na polisi, au kila kitu kiko shwari kweli? Hakuna cha kuripoti, mapigano ya namna hiyo, hapana, lakini yalikuwepo ya kipishana polisi, ambayo alirudisha nyuma umati wa watu walioanyanyuka kwenda eneo waliotakiwa. Lakini kuhusu kukamatwa, ni wengi, naona kama mnane, ambao niliamishiwa upande wa BCDC wakiwemo wanawake na mimi pia niliripotiwa wengine wakitokea upande wa changu. Na huko jimbo la Ekwatere, kuna kunatambulikana mvutano tangu siku ya nne iliyopita pale Jombo katika sekta ya Ngombalo kilomita makumi tisa kutoka Basankusu. Jamii mbili za Ngombe na Mongo zinapambana na bunduki za kuwinda na mipanga na kadhalika. Duru za humo kutangaza majeraha mabaya na nyumba kadhaa kuchoma moto, kiini kusimamishwa kazini kwa kiongozi wa sekta wa kabila la Ngombe ambaye anazaniwa kutumia ndugu zake zidi ya mwenzake aliyemgomboa kwa muda na jamii yake ya Wamungu. Na katika jimbo la Kasai Central takribani kesi mia sita makumi mawili na nne za ubakaji wa watoto zilirekodiwa katika maeneo matatu ya afya mwaka huu kama ilitangaza ligi ya kanda ya Afrika ya haki za watoto na wanafunzi Lizadel jana siku ya kwanza mjini Kananga. Kazi iliendeshwa na muradi ya kibinadamu mundu huu. Ulitaja majimbo za afya za Katoka, Chibala na Chimbulu. Muratibu wa Lizadel anasisitiza kuwa huduma ya jumla ya kisheria imekusudia kuwasaidia wahanga kupitia mpango huu. Jean Malis Lungala kwenye kipaza sauti cha Francois Kadima. Kwanza upande wa maeneo matatu ya afya, tulifungua kile tunachokiita kituo cha pamoja cha idhaa za kila mtindo wa sekta, ambamo tuliweka mtumishi kwa mambo ya kipsikolojia na jamii, ili ampokee mtu yeyote aliyepatwa na shida hiyo ya ubakaji. Tulikuwa pia na mwanasheria na, na mtu wa saikolojia kwa kuweza kuwahudumia kiafya. Ni vema kueleza kuwa ni mradi wa namna yake, ndiyo maana tulifanya kwanza kila mtu afananishwe na mgonjwa fulani. Msaada wa kisheria fanya pia kazi ya msaada wa kisaikolojia na kurudisha katika jamii. Watoto hao wana umri kati ya miaka kumi na moja na kumi na saba. Waliowatendea vibaya ni majirani, watu katika visima, katika visima vya kuchotea maji, au katika vijiji, wakati wasichana wanapoenda kushota maji. Kwa namna ya upekee tulipata kisa kimoja cha askari polisi wawili ambao walikuwa wametoroka na huko Beni. Bunge la watoto linawaomba wazazi kuwatunza vyema watoto wao katika kipindi hiki cha nzige. Kiongozi wake mjini tayari anazungumzia baadhi ya visa vya watoto kujeuriwa katika maeneo ya mtego wa nzige nyakati za usiku pamoja na wengine ambao tayari wana matatizo ya kiafya ya macho yanayouma kwa mwanga mkali wa taa zilizowekwa kwenye mitego ya mpanzi. Kwa kuzingatia hatari hizo zote, anawaomba wazazi wachukue majukumu yao. Bunge la Taifa linashutumu na kuzingatia uvunaji haramu wa madini kule Mwenga, kama aliona baada ya kazi ya ubunge huko Mwenga Septemba iliyopita jimboni Kivu Kusini. Katika uwasilishaji wa ripoti hiyo, wakati wa kikao cha siku ya nne iliyopita, naibu wa kitaifa Jean-Claude Kibala, mwenyekiti wa kamati hiyo, alifafanua maana ya ujumbe huu kuhu, kuhusu madai ya unyonyaji haramu wa maliasili na uharibifu wa mazingira. Kwake ripoti wa kamati hii, makampuni ya madini yanazidi kutajirika, yanajifanya kama mabwana katika eneo lililotekwa kuharibu mazingira, kuchafua maji kwa ushirikiano wa huduma za serikali katika ngazi fulani ya taifa, na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari. Asante kwako, ndugu msikilizaji, na kutakia amani popote. Unajiunga na sauti ya amani Radio Okapi. Unaweza tena kufuata kupitia mitandao ya kijamii yote ya Radio Okapi.