Aba y tuna mm -hmm. Salimu wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora ya Kiswahili na tunafurahishwa kuwa nanyi njiani mwa anga. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Zaidi ya wanafunzi elfu mia ine nchini kote katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia walishiriki na kungojeruwa leo katika mashindano ya serikali kwa kupata cheti cha kukomesha kwa kipindi cha sekondari, ngawaje matatizo fulani fulani pale Matadi, lakini yote yalipitika vizuri. Ni zaidi ya wakimbizi elfu mia moja makumi sita wanaopatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia, wengi wao kutoka katika, katika maeneo ya Afrika ya Kati. Msimamizi wa Aser aliweza kumjulisha leo kwa sikukuu ya Mkimbizi kama inavyofanya vyote kusudi warudi nchini mwao. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, viongozi vya serikali vilichukua hatua ya kuheshimika mipango za kuheshimu serikali katika maneno mengi ya mtaa wa Rutshuru. Uhimizaji huo unafanyika ili wakaaji waelewe madaraka ya serikali. Habari kamili Kinshasa, kipindi cha kwanza cha kawaida cha wanafunzi huenda kumaliza somo la sita la kisekondari kwa mwaka huu wa 2010 2011, yalianzishwa leo hii, siku ya kwanza, tarehe kumi na mbili mwezi wa sita mwaka tunao. Zaidi ya wanafunzi walishiriki mashindano yale. Kwa hiyo, waziri ya usikae na psp maker mwangu aliomba kwa viongozi vya mashule mbalimbali kutoharibu hali nzuri ya mwenendo wa mashindano ya serikali na kuwafukuza wanafunzi bado kulipa pesa za serikali. Basi mashindano yali ipitika namna gani? Ripoti ya Stefani Mukendi Ntita mengi Sidoni tuyafate na Jean Desire Kanyama Jimboni Kivu ya Kusini amesema B Anet Chaburwa, kiongozi wa sekta hiyo, ni katika hali ya kimya. Ndio wanafunzi elfu makumi mbili na tano walishiriki katika mitihani hiyo jimboni Katanga Pakalemi. Hatua yenye kuomba wanafunzi wapitishe mashindano hata kama awapo tayari na malipo iliheshimiwa bila shaka katika eneo lote la chumba cha tatu cha masomo jimboni Katanga. Kwa upande ungine, kamati ya wazazi wa wanafunzi ilifurahishwa na hatua iliyochukuliwa na serikali ya kuruhusu wazazi wasio na mapato kufunguliwa kwa kituo cha mpya pa Kabimba kilometa ni jambo lililofurahisha pia. Wanafunzi hao waliendesha mitihani hapo hapo bila kujielekeza katika vituo vya mbali sawa. Awali jimboni Bakongo, waziri wa sheria aliruhusu mwanafunzi mmoja mfungwa katika kampi Molai aendeshe mashindano bila shaka. Jimboni humohumo humo, kiongozi wa masomo Saint George ya Matadi alipotea na fedha za kongomani karibu elfu mia nane sawa dola za Kimarekani mia saba, za kushiriki katika mashindano hayo. Habari hiyo ilitolewa na inspekta masomo jimboni Bakongo. Lakini, lakini wanafunzi waliruhusiwa kuendesha mitihani kabla ya kutafutiwa kwa mtu huyo, zimesema duru hizo hizo mjini Kinshasa, kuhusu mashindano yale ya serikali wanafunzi wa somo la sita, ule ushiriki waweza kusema kama yote yalipitika vizuri sana. Wengi walisema kama mashindano yalikuwa katika hali yao kadiri walielemushwa na walimu wao. Wengi wanajieleza mbele ya mikrofone ya Fabrice Buruko. Ma fois, ma ni mara ya kwanza ni shiriki katika mashindano ya taifa, ma na furahi sana kwa sababu mashindano yalipitikana katika hali nzuri. Mimi na furahi sana, tulijitayarisha vizuri. Ingekuwa na oga kwa sababu oga inaweza kusababisha kushindwa. Niliwaza kama ingekuwa nguvu, lakini ilikuwa ni No, jinsi ni mara ya kwanza, kwanza, kwanza niweze kushiriki wakati watu walikuwa wanazungumzia ja mashindano e, ya taifa nilikuwa e, naogopa lakini ilikuwa nyepesi na mambo yalipitikana katika hali mzuri. Ni leo ni mwengu mzima unasherehekea sikukuu ya mkimbizi. Zaidi wa ya wakimbizi elfu mia moja makumi sita wanapatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia wanaalikwa kurudia nchini mwao kwa utashi wao wa mwema huo ndio mwito uliojulishwa na kutolewa leo hii hapa mjini Kinshasa na shirika la kimataifa lenye kuhusika na wakimbizi aser kwa kifupi. Sikukuu iliyo sherekewa juu ya maoni hayo, mkimbizi mmoja pasipo matumaini ni mbaya sana. Msimamizi makamu wa aser nchini Kongo ya Kidemokrasia alihakikisha kama shirika lake linahusika sana na hali ya wakimbizi. Yusen Kompaire mbele ya mikrofoni ya Kifinda Ngoi. Rentre wale wote wanataka kurudi nchini mwao watakao kuandika majina lao na pia kutakuwa fasi ambayo wanapashwa kuzipeleka, kisha mambo yote itakuwa tayari kuhusu kurudi kwao. Katika maiti yao ni magumu kwetu sisi kunaonesha namna gani wanapashwa kupitisha hali yao fasi watakaoenda, lakini tuko watu na watumishi wetu katika maiti yale, na kuna pia serikali wa nchi ambayo kuwapokea pamoja, wataona namna ya kuwatengenezea hali yao kwa kuwatafutia makazi za mikono zenye wakaanza kufanya zamani. Kuna wakimbizi elfu moja ma kumi sita wa mainchi fulani fulani, sawa nchi ya Ngola, Rwanda, hata mainchi zingine. Kwa upande wa katibu wa komisheni ya taifa yenye kuhusika na wakimbizi huyo, alijulisha kama inafaa wakimbizi wa Kongomani wenye kuishi katika nchi za kigeni warudie nchini mwao, kwani nchi yao ipo tayari kuwapokea na zaidi ya wakimbizi wa Nyarwanda elfu moja mia tano wanaishi katika jimbo la Kasai ya mashariki tangu yapata miaka kumi yapata yapata makumi munane. Asilimia moja kati yao waliomba wakubaliwe kama vile Wakongomani. Hayo ndio yalijulishwa leo hii siku ya kwanza kupitia Radio Capin CR wakati wa sherehe ya sikukuu ya ulimwenguni ya mkimbizi. Wakimbizi wale wa Nyarwanda wanaishi vema na kijamii na wakaaji na wanao haki sawa, lakini umbalimbali na haki za kisiasa. Celine Tri Smith ausikai na upashaji wa habari kunaku asili nchini Kongo ya Kidemokrasia mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Almaji wa Kabedi. Wananchi hawa wa mji Rwanda wana elfu moja na mia tano na wamekaa katika fungo tatu mjini karibu Mbuzimai. Raia hawa wengi wao wameomba kubaki katika DRC na wapewe kiutu cha ukongomani. Wameishi pale katika wenzao wa Kongomani, wana jamaa zao, wamejitoa wa zaidi katika kazi la kilimo. Kuhusu sheria linalokinga wakimbizi na sheria zingine, wakimbizi wana madaraka pamoja na wananchi kutosha, mpaka madaraka za kisiasa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kundi la pamoja, MONUSCO Stareke na serikali ya jimbo lile la Kivu ya Kaskazini walidumu muda wa juma moja katika mtaa wa Ruchuru. Shabaha yao ni kuhimiza juu ya kurudia kwa madaraka ya serikali katika eneo lile la mtaa wa Ruchuru. Basi hatua hiyo ipokelewa vizuri sana na raia ambao wanahitaji mpango ule usindikizwe na mipango ya kuenda kuendelesha eh, mtaa wao na maeneo mengine mengi. Tuyafate na Moise Mutunga Dukube Mikoa minne ndizo zilibahatika na mradi huu wa uhimizaji wa wakaji: ni mkoa wa Kinyandoni, nyamili ma Ishasha na mji mkuu wa Ruchuru. Mahali hizi imeonekana ilikuwa kweli heri kushimika hali bora ya serikali baada ya vita iliyokumba mtaa wa Ruchuru. Viongozi kwa upande wao, wameomba raia kuheshimu kwanza viongozi waliotajwa na serikali katika hali halali. Kwa upande wa wakaji, wanaomba mradi huu wa uhimizaji usaidiwe pia na mradi wa maendeleo ili kuleta kazi kwa watoto wa ruchuru kwani ukosefu huu umeleta pia ukosefu wa usalama modeste kabori kiongozi wa mkoa wa bukoma depuis 1960 leo njo tunaangalia mabatima kama izi ukiangalia proje nye stareke nye nafanya mukadri ya developement tungeliomba raisi azidi kuirenforse na kuipatia nguvu c'est vrai tunaweza kusema usalama inaanza kurudi lakini naweza kusema kama kama hiyo usalama kama inakosekana shida zaidi ni kwa watoto ya kumwingini sasa kwa hiyo inaomba ya nguvu meme tunaomba guvernema kami nawezekana ili yote wanaifanya sababu ya ukosefu ya kazi. Wengi hawana kazi za kufanya, wanaona kazi yoyote ni kwenda kupie na kwenda kuiba. Kife vrema tungeliomba kuna kwa makazi mingi enyewe wanaweza kuakselere zaidi mma teritware mma kolektivite mma grupema mma ni kwamba uimizaji huu ni baada ya ujenzi za ofisi za serikali ndani ya mtaa wa Ruchuru kwa msaada wa program programu starek. Nikiripotekagoma mimi nimweze mtunga lukube kwaneaba Radio Okapi. Naam, shirika la wapasha habari lenye kutetea maendeleo na haki ya wapasha habari na haki za binadamu FO Plus linatoa mwito kwa raia na vituo vya upashaji wa habari kufungua macho juu ya hali ya misaada wenda kupewa sababu ya uchaguzi. Patana na presidenti wa shirika hili FO Plus, misaada ya uchugu ya uchaguzi huenda kupewa yenye kuwa na ahali ya kununua mioyo na kuweza hivi kwa sukuma waweze kuchagua wa ndugu zao au wabwana zao. Wanapewa t-shirt, mipira na hata nguo na pesa inafaa Tufungue macho tumsikilize prezidenti wa shirika hili ya Info Plus Banza Tiofolo, presidenti wa shirika, mbele ya microfone ya mwandishi wetu Jeff Ngoi tunaomba watu wote wafanye angalisho na watu wenye kugawanya vitu kupitia uchaguzi, watu wasio na mamlaka ya kugawanya mashine ya moto ya umeme, ijapokuwa ni kazi ya shirika SNEL yenye kuhusika na umeme. Ni hasa wanabunge ndio wenye kufanya mambo kama na haya. Nadhani kama ni pia kazi ya wapashaji wa habari kutangaza matendo haya mbaya ili yakatazwe. Bila kufanya hivi, inawezekana watu wachague wanabunge bunge wasiostahili watachagua wenye kugawanya na vitu na kisha basi na wo. Ndio mwisho wa habari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu na wale wote walishiriki nasi, Dunia Mokwenda Milimba napiga asante sana, na wacha katika mikono ya BBT na salama Amerika.