Dunia mukunda milemba. Asalamu alaykum, wapendo wasikizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni bako ngozusha, kama gari kubwa kutoka Matadi na kujielekeza Bafuleve, likiwa na wasafiri wengi lilipinduka pamoja buko, kilomita kumi na moja na mji wa Matadi. Watu walifariki na wengine wengi kuumizwa vikali, lakini bado idadi yao kukamilishwa kamili. Jimboni Ekwatoria, kuhusu wakizaji osizana, hali ya mzozo inapatikana kati ya sultani wa grupe ma boso ndongo katika mtaa wa Kungu na jamaa lingine ni kupinga usultani wa asili. hali hiyo hudidisha fujo kati ya wanamemba wa pande zote mbili yeah. Inchini Kongo Brazzaville jirani kumefunguliwa leo hii asubuhi mkutano wa maraisi wa inchi zenye mapori ulimwenguni. Maraisi saba wanashiriki mkutano ule akiwamo rais wa Jamuhuri ya Kongo Kidemokrasia Joseph Kabila Kabangi. Naam, habari kamili jimboni Bakongo ujulisha kama msiba wa gari uliofanyika leo asubuhi kunako barabara ya taifa namba moja Matadi Boma katika mji Boko payapata kilomita kumi na moja, magharibi mwa Matadi. Msiba ule uliwaua watu wengi na wengine wengi kuvunjika sana na hata kusababisha uharibifu wa vitu vingi. Ujulisha kama gari kubwa kutoka Matadi kwa kujielekeza Bafleve lilikuwa na wasafiri ikapinduka ma sasa watu wakafariki kwa sasa. Hakuna idadi kamili yenye kujulishwa juu ya watu waliofariki wala kuumizwa. Ripoti ya mwandishi wetu Giro Ree Nyampala mengi, studioni tuafate na Jean Desire Kanyama. Wakati tunayo idadi kamili ya watu waliopoteza maisha katika ajali hiyo ya barabara haijulikani. Wakaaji wa mmoja wa kijiji cha Boku ambako ajali hiyo iliendeshwa, wanasema ni watu makumi mawili ndiyo waliuawa na wengi waliumizwa. Kwa upande mwingine, duku kutoka shirika za usalama za mji wa Matadi zinasema ni watu wawili ndiyo waliuawa na wengi waliumizwa, ikiwa maisha yao iko katika hatari na kwa mwisho, upande wa wakuu wa hospitali kuu ya Kinkanda kwenye walifikishwa waliowawa na kuumizwa, hakuna matokeo yaliyotangazwa hadi wakati tunao. Yenye kufahamika ni kwamba duru hizo hizo zinajulisha kwamba gari kubwa hiyo ilisafirisha watu wengi, ikiwa ni wafanyabiashara walioenda katika wilaya ya Bafleve, siyo mbali na kijiji cha Lukimba, ndiyo gari kubwa hiyo ilipinduka kutokana na kutembezwa haraka kinyume. Polisi ya usalama wa barabara ya mji wa Matadi haikuhakikisha sababu hiyo na kusema kwamba iliandaa uchunguzi. Jimbo la Ekwatoria ni tangu juma chache hakuna masikizano kati ya sultani wa grupemaa Boso uh, Ndongo katika sekta ya Songo mtaa wa Gungu na jamaa lenye kuwa madarakani mwa asili. Mwenye kupinga sultani wa Boso Ndongo anahitaji jamaa lake lichukue sasa madaraka hali hiyo ya mzozo inawagawanya wakaaji wa grupema na kusababisha hali mbaya katikati ya wenye kutetea kila kipande ujumbe wa distriki ulijelekeza boso ndongo kuchungua hali ile kisha kurudi mjini gemena uliusha kama mwenye kuwa madarakani ndiye anajulikana kiserikali kwani jamaa lake lipo madarakani tangu miaka makumi ine komisa wa distriki wa swido ubangi kwa muda bwana fabien ngagba nyangba mnozazi aliyojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu dominiki wulumbi Tulituma kamati ya ukingo yetu mwingine ile walisharudia asubuhi hii, walisema tu na kinywa, lakini wako na tayarisha ripoti yao. Tunapasha sema kama usalama unaurudia. Tunaomba kweni kiongozi ya sekta ya dongo na kiongozi ya group wa sasa na sekta wa wilaya na makamu wake ya kungu wenye walienda kufanya uchunguzi kule kufika wote kugemena, tunatafuta suluhisho ya neno ile. Na tunaona kama suluhisho ilishapatikana sababu watu wanaishi sasa ndani ya usalama nyuma ya safari watu wale walifanya kule. Hali ya mambo ya kiutu ni ya, ya kuchunguzwa mniwerazi na ya muhimu sana katika jimbo la Kivu ya Kusini. Maelfu na maelfu ya watu ni wahami wa wanaacha makao yao na tunafanya lolote kwa kuweza kuwaona na kuwasaidia. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa leo hii na katibu mkuu makamu mwenye kuhusika na mambo ya kiutu kunako Umoja wa Kimataifa, na akiwa pia kiongozi makamu cha mpango wa usaidizi kwa haraka. Bibi Katerini Brag yupo safarini katika jimbo la Kivu ya Kusini. Shabaha ya safari yake ni kuchungua hali ya mambo ya kiutu nchini Kongo ya Kidemokrasia, hasa mashariki mwa nchi na pia usaidizi kwa wenye kuhusika na mambo ya kiutu na ukingo wa raia pamoja na waliokumbwa na shida katika maeneo ya mizozo. Katherine Bragg, mbele ya mikrofone ya Astrid Mujinga. It is still a very dire situation. Um, our estimation is hali ni mbovu kwa wakati huu, tunahesabu karibu milioni moja na nusu za wahami ambao tunawapatia misaada ya kiutu, na kunakuwa pia wakaaji wa kutosha ambao hawapati misaada tunapashwa kuwapatia, kwa sababu ni vigumu kufika mahali wanapopatikana. Hali ya watu awa inakuwa inatupatia uzuni sana. Miaka zilipita tulikuwa na magumu ya kufika mahali kwenye watu awa wanapatikana. Na kwa leo, ingawa watu wengi wanapata misaada kutokana nasi, kungali wengine wengi bado hawajapata misaada ya kiutu. Ni kusema ali ni mbovu sana na mabalozi wa nchi za kigeni wenye kutuma nchini kongo ya kidemokrasia Kinshasa hawapashwe kujiingiza katika mambo yenye kuelekea jamhuri ya kongo demokrasia, hasa wakati wa uchaguzi huenda baadaye kufanyika nchini humo. Hayo ndio muhimu ya maoni yaliyojulishwa leo na waziri ausikae na mambo ya kigeni bwana aleksi tambwe mwamba wakati wa mkutano wake na mabalozi na wapasha habari leo siku ya tano. Mbele ya mkutano ule waziri aleksi tamwe mwamba aliwapokea mabalozi wa Ubeleji na Ufransa pamoja na ule wa Uingereza kwa kujulisha uzuni yake, ripoti ya Michel Kifinda Ngoi Mengi Sidioni Tiafate na Jean Desire Kanyama. Akizungumza na mabalozi wa beljiji wa ufaransa na wa Uingereza, waziri wa mambo wa kigeni wa wa ya kigeni alisema anafadhaishwa na tabia wanaotendewa wakuu wa kiserikali wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zirani katika nchi hizo tatu za bara la Ulaya. Mshauri wa upashaji wa habari na wamasiliano wa waziri anasema, hatukubali upande wa wizara ya masuala za kigeni kwamba mfanyabiashara wala mkuu wa kisiasa mwenye kuwa katika ziara ya kazi asiheshimiwe kinyume. Akitoa maoni yake Balozi wa Ubeljiji anasema ni jambo la kawaida fadhaiko ya waziri wa masuala ya kigeni. Nawaza kwamba ni kawaida waziri wa mambo ya kigeni afadhaishwe kama waziri wala mkuu wingine wenye kwenda Ubeljiji wala Ufaransa na nchi ingine aheshimiwe kutokana na ukubwa wake na kupata usalama katika nchi hiyo. Mbele ya mwenendo wa uchaguzi, waziri wa masuala ya ndani alikumbusha mabalozi utashi wa Rais Joseph Kabila wa kuongoza uchaguzi wazi. Geneva inchi ni Kongo ya Brazzaville. Kisha mkutano wa wataalamu tangu tarehe kumi na nane mwezi wa tano uliopita umefunguliwa leo hii siku ya tano asubuhi mjini Brazzaville, inchi ni Kongo jirani, mkutano wa marais wa maeneo tatu ya mapori ulimwenguni. Maraisi saba wanashiriki mkutano ule mjini Brazzaville, hao waliomba inchi tajiri wenye kuchafua hali ya hewa na akaribu pia hali ya mazingira kupanda pesa za maendeleo kwa nchi zenye kuwa na mapori na hiyo huenda kusaidia kwa uongozi wa kifedha wa kawaida kwa utajiri wa mapori marais wale wakiwamo raisi wa jamhuri wa Kongo Kidemokrasia Joseph Kabila Kabange waliomba na kutoa mwito ili kubadili kukubaliwe atua ya pamoja kuhusu mipango ya uhusiano wa kimataifa juu ya utajiri wa mapori. Repoti ya Arsene Severe kutoka mjini Brazzaville, usomi wake sidioni apa Kinshasa na Jean Desire Kanyama Akichukua masemi kwa nchi za bonde la Kongo, rais Josef Kabila aliomba nchi zenye kuharibu mazingira zitoe fedha kwa kukaza nguvu za ukingo wa mapori. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, iliyokusanya eneo kubwa la ukingo, ikiwa ni asilimia kumi na mbili ya eneo lake lote, inaendesha uongozi wa kudumu wa mapori katika ukubali, hata kama nchi zenye kuharibu hazijibu kwa ahadi zilizotoa, alisema rais Josef Kabila. Kwa upande wake, rais Barbara Jatao wa Gian katika Amazoni alisema wazi kwamba nchi za bonde hilo zina lazima ya fedha kwa kuchagua maini. Maendeleo. Kinyume, nchi hizo zitafanya maendeleo jinsi zinatamani, ikiwa ni pamoja na mazao yao ya mwitu, alisema tena Rais Barabara Jatao. Ndiyo maana wakati wa kufungua mkutano huo mkuu, Rais Denis Sasungweso wa Congo Brazaville alihutubia uongozi wa kudumu wa mwitu pamoja na lazima akika maendeleo. Naye pia aliomba msimamo mmoja wa bonde hizo tatu Wakiwa wakada wa kundi la uchunguzi na uhusiano wa wanawake wa Kongo Demokrasia waliandamana leo hii hapa mjini Kinshasa Kafukoni, kundi lenye kuundwa na wanawake wa kisiasa na shirika la raia. Wanawake wale waliandamana leo kwa kuonyesha hasira yao juu ya uchaguzi wa sheria kuhusu usawa kati ya mwanamke na mwanaume, kwani wanabunge wa kukubali maoni yaliyohitajiwa na wanawake kuhusu sheria ile. Mandamano yayanzishwa tangu Gar Central na kumalizika kuna ko pale di Peple. Bibi Adine Dor Okumukuku, katibu mkuku wa munda wa kafiko, anajeleza mbele mbela mikrofoni ya Fabrice Buruku tumeandikisha ndani ya kanuni ya usawa wa sharti ya ine ya uchaguzi. Tunataka sharti hii yenye kukubaliwa katika sheria yetu iwe yenye kuonekana, itaruhusu wamama wote wasiopata faida katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita uliosababishwa na, ulio na sharti kumi na ine ya sheria ya uchaguzi wapate kujitahidi. Kwa bahati mbaya, wakati wa uchaguzi juma iliyopita kwenye baraza la bunge la taifa wanabunge wa taifa hawakurudi juu ya udai wa, wa mama na ndio maana tunapatikana hapa barabarani. Kwa upande wa bunge la taifa, wanawake wale hasa mbele ya baraza la bunge la baraza la bunge la wazee, wanawake wale wakutana hata mtu mmoja, kwani chumba cha baraza la wazee wa bunge lilikuwa hata na mtu mmoja, ila waliaidia kuacha kibuku cha maoni yao na malalamiko yako yao, yao mliorazi siku za usoni. Nani hapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Wileme Lungamba, na waandishi wetu Jean Desire Kanyama, Beatrice na Bindi Olfi Kinasi, Dunia Mukunda Milema latakia mwisho wa juma njema, na wacha katika mikono ya Bibi Teresa Basubi.