Oh, aksanti kwa kuwa nasi njiani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Tuna wasalimu fateni. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa nchini karibu kote katika Jamhuri ya Kongo demokrasia wanafunzi wa somo la sita la kiprimali walishiriki leo hii katika mashindano ya serikali ya kukomesha hivi kipindi kile cha primari jimboni Kivu ya kaskazini. Gari tano za mpya zilifungwa na kazi za uchunguzi mjini Gisenyi, katika mpaka wa Kongo kidemokrasia kupitia Goma. Wenyezi wa gari walikuwa na shabaha ya kuziingiza nchini kwa njia ya magendo. Na mkutano wa leo hii kuhusu sikukuu ya kwanza ya kukumbushwa wa kuwawa kwa mtetezi wa haki za binadamu Chebeya na dereva wake. Mashirika ya raia na pia mashirika ya kutetea haki za binadamu iomba serikali ikamate na kukubali siku ile iwe ya watetezi wa haki za binadamu habari kamili. Wanafunzi wa masomo ya kiprimari walipitisha mashindano yao ya taifa kwa kupata cheti cha serikali cha kukomesha kipindi kile cha masomo ya kiprimari nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mjini Kinshasa wanafunzi wengi walishiriki kunako mashindano yale. Tufata yaliyofanyika leo katika ripoti ya Fabrice Boroko, usomi wake sidioni na Alice Baligamire. Tunapatikana hapa katika Lisebo Sangani, kituo cha Gombe namba mbili, katika mtaa wa Gombe nafasi. Wanafunzi wa somo la sita la kipindi cha primari wanapitisha mashindano ya taifa, ni kwa kuchungua elimu ya wanafunzi wanaomaliza kipindi cha primari kiisha miaka sita ya masomo. Mwanzo wa mashindano saa mbili kamili na dakika makumi tatu baadaye, yani saa mbili na nusu, wanafunzi wanaanza toka moja kwa moja katika vyumba vya mashindano. Wanafunzi hawa wanashuhudia kwamba mash ndano yalikuwa mwepesi sana kama vile anashuhudia pia mwalimu wa yes. Fasili mashindano yalikuwa nyepesi, walituuliza mambo yasiyokuwa nguvu. Mashindano yalihusu hesabu, kifaransa na kadhalika. Watoto wanaeleza kama mashindano ya kawaida katika masomo ni nguvu kuliko mashindano haya. Tuliwazoesha kufanya mashindano tangu mwanzo wa mwaka wa masomo. Mambo yanayofundishwa haibadirishwe, tunaheshimu mpango wa taifa, wakati wanafunzi wanafata mzuri. basi cha mashindano wameshuhudia kama mashindano yamepita vizuri bila shida yoyote na tukiwa tu katika ukarasa unaoelekea masomo tuwakumbusheni kama jimboni Ekwatoria, kundi la shirika la kimataifa ya UNICEF liliandaa uchunguzi wa hali ya mafunzo kwa watoto wa masomo ya mwanzo, yani kusimamishwa wenye kuelemushwa watoto wadogo kabla ya kuingia katika masomo kamili. Tangu hivi muda wa miaka mbili, ndio uchunguzi ule ulianzisha masomo yaliundwa pale pa pabikoro santre. Mpango ule unapana myoyo kwa watoto wenye umri wa miaka ya mbele kuingia kabisa masomoni na ni kuhusu malisho kuimiza elimu yao juu ya pia ya afya na vya sida. Mkuu kiongozi cha mpango ule wa madibisho jimboni ya Ekwatoria akiwa hivi wa UNICEF Bwana Leo Kalolo anasimulia juu ya madibisho ya wabinti katika mtaa wa Bikoro. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dominike Hulumbi. La de la mise en oeuvre de la faida ya kazi ya espace communautaire ni kusema inakamata mizigo ya maisha ya watoto inapita miaka mbili. Uibogo tulinena kama watoto wakati walikuwa msomo la kwanza idadi yao ilikuwa nafika makumi ine ngambo ya wanawake na makumi ine ngambo ya wanaume. Msomo la pili wanawake makumi tatu na munani na wanaume makumi ine. Msomo la tatu idadi ya wanawake ilikuwa nashuka mpaka kumi na mbili ili, sababu wazazi watafahamu faida ya masomo na pale watatuma watoto yao mu masomo. Kuiboko tulishangala kuona kama msomo la tano na ya ine wanawake wanakosekana, lakini msomo la sita idadi ya wanawake na wanaume ilikuwa sawa. Juu yetu watoto wanastahili pita mu espace communautaire de vey mbele ya kwanza masomo la kiprimari pu afronte lekole primaire. Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, utusha kama gari tano kutoka ugenini zilifungwa kunako mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kongo Demokrasia katika usiku wa siku ya pili kwa kuchia jana, siku ya tatu, pakizenye mjini wenye kuwa mpaka na Goma. Watu wa kipekee walinua gari zile nchini Japani, walitaka kuziingiza kwa magendo kupitia mpaka wa Kongo Demokrasia viongozi vya dejeda Goma vinafurahishwa na hatua ile, kwani ni alama bora ya masikilizano kati ya nchi zote mbili kwa kupinga umagendo, ukorofi na rushwa ya mipaka zote mbili. Ripoti ya mwandishi wetu Gabrieli wamenya mengi sijuni tuyafate na Bernard Nyangi: tokea saa saba za usiku wa kuamkia Alamisi, gari hizo zilizonyanganyiwa zilikutiwa na polisi ya Rwanda katika makao yake mkaaji mmoja wa Gisenyi kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa shirika la uchunguzi wa mipaka djd ya Goma, wenyezi magari hizo walinuia kuzivusha nchini kwa hila toka Gisenyi nchini Rwanda. Wakipata taarifa hizo, viongozi wa shirika lile wakisindikizwa na wahusika wa usalama wa Kongo walivuka Gisenyi, huko wakakuta magari hizo zote tayari zina bamba za serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Watu wane wakiwemo wadereva wawili mwenyezi makao ilimo kutiwa magari pamoja na mwenyezi magari hizo wote wanashikwa kwa sasa na polisi ya Gisenyi. Kwa mujibu wa kiongozi wa DGDA, vitendo vya ubandia vyapigiwa marufuku na shirika la mipakani. Tukumbushe kwamba kuna miezi miwili Kongo na Rwanda zilisaini mkataba wa uhusiano wa pamoja katika kupeana taarifa kuhusu uongozi wa mipaka, kuambatana na pendekezo za shirika ulimwenguni la mipakani Goma. Bernard Nyangi Radio Okapi. Na wile ani ituri, waziri wa uchumi Bwana Jamari Bulambo anatoka kuchukua hatua ya kusimamisha kwa hatua iliyochukuliwa na mkutano wake na waziri wa viwanda na vi biashara na makampuni madogo juu ya kuruhusu kulipa ushuru kunako ofisi ya taifa OCC kwa uchunguzi wa hali na idadi ya mafuta ya taa yenye kuingia nchini kutoka mashariki. Hatua hiyo waziri wa uchumi inapingwa na, na mwenzake waziri usikai na biashara viwanda na vidogo na pia makampuni Waziri wa biashara na viwanda vidogo vya kadiri hakubali kama mafuta ya taa mbaya inaingia katika eneo la mashariki mwa Kongo, basi hali hiyo inatia ofisi osese katika shida na wachuuzi wa mafuta ya taa. Ripoti ya Jean Paul basila mengi siliotiafati na mwandishi wetu Isaki remu yupi Mwaziri anayehusika na kampuni Aniset Kuzunga anayechukua kwa muda madaraka ya mwaziri anayehusika na biashara anashitaki mwenzake anayehusika na uchumi, Jean-Marie Bulambo, kuzuia ofisi ya OCC kufanya kazi yake ya kuchunguza vizazi siyokuwa na hali nzuri. Bwana Aniset Kuzunga anasema mwaziri anayehusika na uchumi alikamata hatua ya kukataza ofisi ya OCC kulipisha kodi juu ya mafuta ya taa kinyume ya mapatano kati ya waziri ya uchumi na mafuta ya gari iliyofanyika kwa mwezi ya pili iliyopita. upande wake Jean Marie Bulambo anasema mwenzake anayehusika na kampuni hana mamlaka ya kuweka malipo ya kodi. Kwa mujibu wake, hazuie kazi ya OCC, lakini anakataza OCC kulipisha dola saba kwa meta kibi ya mafuta ya gari mjini Bunya. Muungano ya wafanyabiashara inashutumu ukosefu ya mapatano kati ya waziri hizo mbili. Tujulishe kwamba wafanyabiashara ya mafuta ya gari mjini Bunya wanaanja kukataa kulipa hiyo kodi kwa ofisi ya OCC Bunya. Izakare Moyope, Radio Okapi. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu yasiyokuwa ya, ya, ya kiserikali nchini Kongo ya kidemokrasia yanahuzunishwa na gisi muda wa miaka kumi, watetezi wa haki za binadamu kumi waliuawa nchini Kongo ya kidemokrasia sababu ya ukosefu wa kuvumiliana wakati wa mkutano wa leo siku ya ine, shirika la raia na mashirika ya kutetea haki za binadamu yalihusha kama yanakusudia kwa kufanya nguvu yao yote ili waheshimishe ushujaa wa Floribert Chebeya aliyowawa mwaka elfu mbili na kumi na kuomba serikali ya Kongo kidemokrasia kutambua kiserikali kama kila tarehe moja mwezi wa sita iwe sikukuu ya watetezi wa haki za binadamu waliowawa tangu mwaka elfu mbili na moja. Tumsikilize Cheke Amza, prezidenti wa shauri la uongozo wa Renadoke anajieleza juu ya jambo lile mbele ya mikrofoni ya Misheri Kifinda Ngoi. Hey, tunatamani sikukuu hii itolewe kwa wenye kutetea haki za binadamu. Sikukuu hii itasherekewa kwa kukumbuka kazi waliofanya kwa manufaa ya haki za binadamu. Ni kwa hiyo tunaomba msaada wa shirika zote ili sikukuu isherekewe kama vile inavyofaa na ustahili wake. Floribert Chebeya alikuwa mtu mwenye ushujaa, alikuwa mwenye kuleta mwangaza popote palipogiza, na ile ilisababisha kifo chake. Hakukuwa mwenye woga kwa kujulisha mambo hatari na mwisho aliuawa. E, Floribert Cebeya, mtetezi wa haki za binadamu mwenye kustahili kabisa. Kuhusu mpango wa uchunguzi huenda kufanyika baadaye nchini Kongo ya Kidemokrasia, serikali ya Amerika zinahakikisha usaidizi wao kwa mpango ule wa uchunguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia kuhusu bila shaka uchaguzi. Kusudio lile la serikali za Amerika lilijulishwa leo isiku ya ine na msemaji wa ubalozi wa Amerika nchini Kongo ya Kidemokrasia. Katika mkutano wake na wapasha habari, bwana Marke Dila alihakikisha kama mashirika mengine ya raia yanatamani uchaguzi urudishwe nyuma na kujulisha kama kila maoni yenye kujulishwa juu ya uchaguzi ijayo ni ya kuchunguzwa kwa hali ya kidemokrasia. Marke Dila anajieleza mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Tunapendelea mwenendo wa udemokratia huko katika Kongo ya kidemokratia. Mpango wa udemokrasia ni lazima kuliko uchaguzi tunapendelea mwenendo unaosaidia watu wote kushiriki na unaoendeshwa katika uwazi na katika hali mzuri, bila kuleta wasiwasi wasi. Kwa mfano, mazungumzo katika baraza ya bunge la taifa na bungeni la wazee yanaingizwa katika ushirikiano kwa ulizo wa kujua kama Marekani itaendelea kuheshimu mpango wa kutoa usaidizi kufuatana na ombi la kusukuma uchaguzi na ombi kwa kamati ya kimataifa ya kutokusaidia kifedha mpango huu. Naweza tena kujibu kama oh, si, si, si, si, si nani hapo. Tutakomesha taarifa ati yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Bwileme Lungamba, waandishi wetu Jean Desire Kanyama, Alise Balegamire Karinda Muso na wali kutoka majimboni Tuni ya Mukundamilemba namapiga ya aksanti sana, magharibi mema, kwa heri. <laughs>