Radio Okapi, habari zetu dunia ya mkunda. Assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Leo hii ulimwengu mzima unasherehekea sikukuu ya kupana damu. Mjini Kinshasa, mganga usikae na mpango wa taifa anatoa mwito ili watu wapane dawa Mjini Mbujimayi siku kuu yenyewe imesherekewa pia, katika jimbo la Maniema huenda kujenga baadaye senta ya kupana damu. Bibi wa mtumishi wa ubalozi wa jamhuri ya Kongo kidemokrasia pa Serbia alifungwa nchini Romania, kesi yake huenda kuanzishwa baadaye. Huyo alichukuliwa na kunaswa na zaidi ya elfu kumi na nane ya tumbaku. Kinshasa, ujenzi upya wa avnir itwayo la deliberation kati ya gereza kuu la Makala na soko la Selembao zimesimamishwa kwa muda, lakini waziri ausikae la na mifa, kamba, kazi za serikali na vifaa anahakikisha kama baadaye kazi itaanzishwa. Habari kamili jimboni Kasa ya Mashariki, sikukuu ya kupana damu kwa wenye kuikosa ilisherekewa leo pia mjini humo, kufuatana na ripoti iliyojulishwa kwa siku hizi na chumba chenye kuhusika jimboni. Na mpango wa taifa wa kupana damu kunapatikana gisi ya kuongeza hali nzuri ya damu na kupana. Juu ya idadi ya damu iliyopanwa kwa mwaka elfu mbili na kumi, ni tu elfu tatu ndiyo ilipanwa na watu wa mapenzi mema. Hayo ni shida sana kuhusu jambo la kukinga damu jimboni mule. Ripoti ya mwandishi wetu François Cibenji Mengi. Studio ntu yafate na ja milinganyo kwa viongozi kituo jimboni cha kupana damu ni elfu ishirini za mfuko wa damu ndiyo ilipatikana katika mwaka elfu mbili na kumi ila watu waliopewa damu ni karibu elfu ishirini na mbili Alakini, kwa idadi hiyo, kituo jimboni cha kupana damu kinaonyesha kwamba watu elfu miambili makumikenda walipewa damu kutoka kwa wale waliojitolewa kupana damu kwa hiari yao, ikiwa ni karibu ni kumi na saba asilimia. Ni kusema hiyo ni kidogo sana katika miezi mitatu kwa mwaka huu, kwa watu elfu miatano makumitatu waliopewa damu mia tatu makumi kenda na tano walipewa damu na watu wenye hiari yao, na ndiyo inaleta shida juu ya uambukizo wa magonjwa katika jimbo nzima. Kuna vituo mia moja na ine vya mahospitali wanaokuwa na namna kiufundi juu ya kuweka watu damu. Kwa kuweza kupiganisha shida hiyo, wakuu viongozi wa mikoa wa afya wanajitahidi pamoja na viongozi jimboni wa vituo vya kupana damu kutafuta senta zingine zenye zinaweza kusaidia, na hiyo inaomba kiufundi nafasi kwenye friji juu ya kuchunga damu, na sasa uongozi jimboni wa kupana damu unahesabu watu mia sita makumi tano wanaojitolewa kupana damu kwa hiari yao, na hiyo inaomba kuongeza uimizaji toka mujimai. Mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Redio Kapi. Baadaye kutajengwa senta jimboni Maniema ya kuchunga na kugawa damu kwa wenye kuikosewa, lakini idadi ya watu wa mapenzi mema kwa kupana damu kwa utashi wao ni ndogo sana, kulingana na mifuko ya kuchunga damu yaliyopokelewa kwa siku hii ya leo. juu ya damu, ya damu hakuna hata sherehe moja iliweza kufanyika leo mjini Kindu, lakini kushusha kama sherehe yenyewe huenda kufanyika siku za usoni. mengi tuyafate. na Jedone Tumba mobile elfu makumi ine na nane dola na ya Kiamerikani ni ile pesa iliyotolewa na Benki la Dunia na iliyotumikishwa na mpango kitaifa la mchango la kupiganisha ukimwi pene meles kwa ufupi, kwa mjengo wa senta ya kwanza jimboni Manyema la kutoa damu ilijengwa ndani ya mtaa wa Mikelenge juu ya mahali iliyokuwa ikifaidia kwa kituo cha askari polisi. Kazi ilidumu miezi miwili na ilipewa kwa kampuni Crest fatana na kordonota jimboni. Mahitaji ni juu kuambatana na ombi juu ya maeneo kumi na nane ya afya yenye kuwa jimboni, saba tu ndiyo atumika ni sawa vile maeneo ya afya ya Kindu, Alunguli, Kalima, Kasongo, Kabambare, Kibombo na Kipaka. Duru hii aonyesha kama idadi ya asilimia makumi mbili na tano juu ya mia ni chini sana, na senta jimboni la kutoa damu inaisha kutoa tu mifuko ya damu mia sita makumi sita hasa zaidi kwa wanawake wenye mimba wakati wa kupasuliwa na pia kwa watoto wenye kukosa damu. Tukumbushe kama damu hii yalindwa ndani ya vyombo vya baridi na benki yatumika kwa sasa ndani ya nyumba moja yenye pishwa kila mwezi toka Kindu, Didone Etumba, mobile Radio Okapi na shirika la raia la mtaa wa Beni vile linahuzunishwa na gisi misiba ya gari inaongezeka sana mjini mule Beni, katika barabara namba ine na barabara zingine za kwenda mashambani katika mtaa ule wa Beni. Katika maoni yake yaliojulishwa wiki huenda wenda kumalizika, shirika la raia la Beni linastaki askari polisi ya usikaa na usalama barabarani na shirika Foner pamoja na CRPR kutofanya kazi zao. Ripoti ya Etiene Mwindo. Kati ya masababu ya misiba, prezidenti wa shirika la kiraia pasta Gilbert Kambale Kamate anataja kutokuheshimu kanuni ya barabara. Madereva wanatembeza katika ulevi, wanatembeza haraka, pia madereva chache na wanaotembeza pikipiki hawajui kutembeza. Kuna pia hali mbaya ya barabara. Anasema hata kama ushuru zinalipwa kwa shirika Foner, barabara hazitengenezwe pia wenye wanapashwa kusafisha barabara hawalipe mshahara wao. Jambo kutoka shirika la kiraia la Beni linajulisha kama miezi zitano za mwisho kuliandikwa mjini Beni misiba mia mbili makumi mnane na ine misiba kumi na moja zilisababisha vifo. Kwa hiyo shirika la kiraia linaomba polisi muhimu ya usalama barabarani na kazi za usafirishaji ziweze kuheshimisha sheria kuhusu mwenendo barabarani. Meja Yogo, kamanda kwa muda wa polisi, anajulisha kama polisi inazoezi kuongoza mafunzo wa madereva na wengi kutembeza pikipiki piki kwa kuepuka misiba, lakini wengi hawashiriki Sababu, hali hiyo inaendelea. Bibi wa mtumishi mmoja wa ubalozi wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia nchini Serbia alifungwa na askari polisi wa Rumania wiki iliyomalizika kufatana na kituo cha upashaji wa habari cha Ufaransa AFP. Bibi Yuli alinaswa na paketi 18 za tumbaku ilikuwa ikifichwa ndani ya gari lake. Waziri au sikae na mambo ya kigeni aliyehakikisha habari hiyo anahakikisha utashi wa serikali ya Kongo kidemokrasia ya kuwapa heshima watumishi wa maubalozi wa Kongo nchi za kigeni, na kuweza hivi kubadilisha hali ya maisha yao. Msemaji wa waziri eh, Patrik Mutombo aliojewa njani mwasimu na Mishele Kifinda Ngoi. Serikali inatamani kuheshimisha kanuni ya mkataba wa Vienna kwa sasa. Kama kweli alifanya kosa, tunatamani mwanamke mwanamke yule arudishwe nchini Kongo ya Kidemokrasia, wa munyanganye biashara na kuiuzisha, kwa sababu ni swali lisilo lazima. Kazi ya balozi ni kazi muhimu, pia balozi anapashwa kuheshimu kanuni chache. Kutengeneza hali ya kijamii ya mabalozi ni muhimu, na serikali inashughulikia swali hili. Kutoendelea na kazi ya ujenzi upya wa Avenir de Liberation inawatia katika magumu wenye kutumia barabara ile. Ni kati ya gereza kuu la Kinshasa na soko la Selembao. Barabara inaharibika kwa sehemu moja Kazi ziliandaliwa katika mipango wa uhusiano na Kowete. Kazi za ujenzi wa barabara zilisimamishwa kwa sababu nyumba zimoja zilibomolewa katika eneo lile. Ndivyo vilihakikishwa na uwaziri wa haki wa kazi za serikali na vifaa, lakini waziri aweza tena kusema kama kazi huenda kuanzishwa baadaye. Ripoti ya Michel Kifindangoi Mengisi, Jontu Yafate na Alise Baregamire. Barabara Liberation ilikuwa ikiitwa zamani 24 Novemba, inapatikana katika hali mbaya sana, kutoka ipen mpaka soko ndogo ya Selembao. Pia kutoka mtaa wa Selembao mpaka mji, barabara ni nzuri. Shida inapatikana kutoka soko ndogo ya Selembao mpaka mtaa wa Makala. Wakaaji wameshuhudia kama barabara hii inaleta matatizo mengi sana, matundu, matope na matatizo mengine mengi yenye kuzuia magari kutembea. Wanaomba viongozi wenye kuhusika na kazi za ujenzi wa barabara wawasaidie. Kiongozi makamu wa chumba cha waziri mwenye kuhusika na vifaa vya kazi Kriso Irangongo amesema kama kazi zitaendelesha na kumalizika mwisho wa mwezi huu wa sita, mbele mvua kunyesha. Amehakikisha tena kwamba serikali imeandaa mpango wa kutosha pesa kuhusu kazi za ujenzi wa barabara hiyo. Chama cha siasa Peko chenye kuhusika na ukingo wa mazingira kinaomba miti pande mjini Kinchasa. Wanamemba wa chama kile walijulisha umbi lao lile katika kibarua walichopana leo hii, siku ya pili kwa liwali wa mji jimbo la Kinchasa. Na hiyo ni kiisha maandamano yao kutoka makao ya Peko mpaka kunako chumba cha liwali wa jimbo la mji wa Kinchasa. Mbele ya waandamanaji alikuwa prezidenti wa Peko bwana Didasi Pembe. Ripoti ya mwandishi wetu inosa katika kibarua hicho chama cha kisiasa cha Peko kinakumbusha liwali wa mji wa Kinchasa kwamba heshima ya kanuni ya mazingira ni alama kubwa ya maendeleo ya kudumu. Peko inahudumia mradi wa mafunzo ya mazingira na ya kijamii mradi unaopashwa waheshimiwa. Mbele ya kazi kubwa kubwa zenye kugusa mazingira ya mji Peko inadai kuundwa kwa eneo huru za kiserikali, kupandwa kwa miti iliyoangushwa kutokana na ahadi ya mbele ya kuondoshwa udongoni, na kwa kuepuka mji wa Kinchasa usiwe sawa wenye kazi zisizomalizika. Na pia kwa kupata wakati, chama cha kisiasa cha Didas Pembe kinalazimisha viwanda vinavyotimiza kazi za ukarabati upya na wa sasa zitumike pia usiku hiyo, kwa kuepuka magonjwa ya mafafa kutokana na vumbi. Na kwa mwisho, Pekee inadai mwangaza katika mabarabara na katika maeneo za kiserikali kwa kupunguza vitendo vya ujambazi, utoaji kawaida wa umeme na kupunguza uchafu mjini.