Tuna uh, wasalimu nyinyi wote wenye kuwa na sinjani mwa anga wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa ni leo hii siku ya kwanza tarehe kumi na tatu mwezi wa sita ndipo wazee wa baraza la bunge la taifa walikubali sheria kuhusu uchaguzi huenda kufanyika mwezi wa kumi na moja mwaka huu tunao. Ni tarehe kumi na sita mwezi wa sita ndipo shirika la kimataifa lenye kuhusika na watoto UNICEF kwa kifupi huenda kusherekea sikukuu ya siku mtoto mwa Afrika. Kwa matayarisho ya sikukuu hiyo, msimamizi wa UNICEF nchini Kongo ya Kidemokrasia alikutana leo na wapasha habari. Mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini kumeshirikiwa leo hii siku ya ukumbusho wa miaka ine tangu kuwawa kwa mpasha habari Said sedi Maeshe wa Radio Okapi Bukavu. Baraza la wazee wa bunge la taifa lilikubali leo hii siku ya kwanza sherea kuhusu uchaguzi, sababu wanabunge la taifa, wazee wa bunge lile la taifa walikubali hali ya uchaguzi iliyoendeshwa mwaka elfu mbili na sita. Ni kusema mwenye kupata sauti nyingi anapita. Daftari yenye sauti nyingi inapita, inafaulu. Ripoti ya bibi Mimie Ngumba Mulungu. Mengi tuyafate sidioni na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Ni hakika jambo lenye kutuliza wagombea wa vyama vya kisiasa vinavyoarifiwa kuwa vidogo, wagombea uru na wa kipekee, sababu hakutakuwa tena msimamo wa asilimia kumi ya sauti kwa kuchaguliwa mbunge katika eneo fulani kama ilivyopangwa katika mradi wa sheria kutoka serikali ya taifa. Mawazo ya mradi huo yanaonyesha kwamba jambo la kipimo cha asilimia kumi huenda lilipashwa vuta eneo la kisiasa wala baraza ya bunge na wateuliwa wenye kuwa uru kwa kukaza vyama vikubwa, vikubwa, vikubwa vya kisiasa wala mikusanyiko mikubwa kama inavyofanyika katika nchi za demokrasia ya zamani za kale. Ni kusema huenda walipashwa tamani kuepuka mashindano katika uchaguzi ujayo, wakati wa mazungumzo makubwa ya kisiasa ya taifa. Lakini wanabunge wa moja wanajulisha kwamba kushimika kwa mikusanyiko ya kisiasa ni angamizo, sababu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni nchi yenye kutoka katika vita yenye kusema itaomba mchanganyiko wa vyama vyote vya kisiasa katika baraza ya bunge vikubwa sawa vile vidogo. Shirika la kimataifa lenye kuhusika na watoto UNICEF linajiandaa kabla ya siku tatu kwa kusherekea sikukuu ya, siku ya kimataifa kuhusu mtoto mwa Afrika. Msimamizi wa shirika lile nchini Kongo ya Kidemokrasia alikutana leo hii na wapasha habari kwa ajili ya sikukuu ile ya makumi mbili na moja kuunda kutuliwa juu ya maoni hayo wote pamoja na kwa vitendo vya upesi kwa manufaa ya mtoto mwenye kuhangaika kulala nje. Kwa siku hiyo, UNICEF tawi la Congo Kidemokrasia huenda kujulisha kiserikali kazi zake nchini kwa manufaa ya watoto wenye kulala barabarani. Ripoti ya mwandishi wetu Aske Zigu ya ya tayoro mengi mengisi tiotuyafate na Alice Balegamire. Katika sehemu ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja shirika la UNICEF limehesabu karibu milioni kenda ya watoto wenye kuangaika mjini Kinshasa peke yake. Kiongozi wa UNICEF mchini Kongo ya kidemokrasia anasema kwamba watoto elfu moja na mia tano wameishwa rudishwa katika jamaa zao. Shirika la UNICEF linahakikisha kwamba liliwasomesha watoto karibu elfu mbili na mia tano wenyi wenye kuangaika na wengine karibu elfu moja na mia mbili wanapata mafunzo ya kazi za mikono. Kufuatana na masehemu yake Mama Pierret Vuti, kunatokea shida ya kufuatililia Hawa kiisha kupata mafunzo ya kurudishwa nyumbani mwao. Anasema pia kama siyo wao peke ndiyo wanaweza kataza watoto kuwa barabarani. Hayo yote yanatokana na ukosefu na tunajua kama siyo kazi yetu sisi peke, aliongeza, ni pia kazi ya serikali, mashirika mbalimbali na pia kazi ya wazazi. Shirika la UNICEF lilikuwa limetayarisha juu ya mwaka huu kiasi cha pesa karibu milioni moja ya dola za Kimarekani juu ya kuwasaidia watoto wenye kuangaika. Hata kama UNICEF inaendelea na kuwasaidia, idadi ya watoto hawa inaendelea kuongezeka mchini Kinshasa. Shirika Reger, moja ya wasaidizi wa UNICEF anaandika karibu watoto mia tano kila mwezi kwa mji wa Kinshasa peke yake. <coughs> Ni leo hii siku ya kwanza tarehe kumi na tatu mwezi wa sita ndipo kumesherekewa sikukuu ya ukumbusho wa miaka ine, kisha kuwao kwa mpasha habari wa redio Okapi Bukavu, Serge Maeshe mjini Bukavu, kisha misa kubwa iliyosomwa kwa ajili ya roho yake kunako Katedrale Notre Dame de la Pe katika mtaa wa Ibanda, kundi la watetezi wa haki za binadamu liitwalo la Raduski liliandaa maandamano tango Katedrale mpaka kunako shamba la wafu la Braseri ambako walitia maua juu ya kaburi ya mrehemu Serge Maeshe. Radoski ilijulisha kama hukumu iliyofanyika juu ya kifo cha Serge Maeshe hakiwa hata ya kweli. Katibu mtendaji wa Radoski dersi tubibu mulei anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dedonne Bagano. Radoski ilifuatilia kesi ya Serge Maeshe tangu mwanzo hadi mwisho. Mpaka hivi kuna visivyosikilikana kulingana na jinsi hukumu iliweza kutolewa, tukitaja utafiti kuhusu risasi iliyotumiwa kwa kuua, tukitaja pia autopsi ambayo haikufanyika. Na tunangojea kesi hiyo iweze kurudiliwa ili uhaki utolewe, na tunasema kuwa katika mapendekezo, wachunguze vizuri alama hizo ambazo zaendelea kutoleta mwangaza. Hatutaachilia na siyo sisi peke yetu, watetezi wa haki za binadamu wanaungana duniani kote, hata ngazi za juu za chumba kikuu chenye kuhusika na haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa wanatuunga mkono. Jimboni mashariki, kundi liitwalo groupe Justice et Liberation likiwa la ukingo na kutetea haki za binadamu mjini Kisangani lilituma leo hii, siku ya kwanza, tarehe 13 mwezi huu wa sita e, kibarua kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange, na hiyo ni kulingana na miaka ine ya ukumbusho wa kuuawa kwa mjini Bukavu, kwa mpasha habari Serge Maeshi wa Radio Bukavu. Katika kabarua kile shirika Justice et Liberation inaomba serikali kuchungua kisheria mauaji wa pasha watetezi wa haki za binadamu. Katika kibaru wa hicho tunakumbusha rais wa Jamhuri kama kulikuwa mauaji mengi ya wapashabari na wenyi kutetea haki za binadamu, lakini uziko ni kuona kama hakuna kesi yenye kufaulu. Ndio maana tunapendekeza kwa rais, sababu yupo mkubwa wa ukingo wa raia na mali yao, pia yupo kamanda mkubwa wa jeshi la d na polisi ya taifa aweze kupana oda kwa ofisi hizi zote kusudi kesi zote ziendele na pia wauaji waweze kuhukumiwa na sheria. Shirika liitwa l'Observatoire de la liberté de presse en Afrique linauzunishwa na gisi mpasha habari Mike Mkebai aliitwa na kusikilizwa siku ya sita kunako baraza la bunge la taifa juu ya kutangaza katika gazeti lake Congo News majina ya wanabunge ambao wanakosa kila mara kuingia katika mikutano yao. Katika tangazo lake la jana, OLPA linaozunishwa na gisi walilazimisha mpasha habari yule kujulisha wapi alitoa majina yale na kusema nani aliyompatia komishene. Ya wanabunge ilienda hivi kinyume na sheria ya upashaji wa habari nchini Kongo ya Kidemokrasia. Katibu mtendaji wa OLPA bwana Josefu Ale Kabungu anajieleza mbele ya mikrofone ya Inosa Olenga. Shirika OLPA linawaza kama hatua ya komisheni ya wanabunge inachukuliwa katika huru sana, kwa sababu wanabunge ndio wanaongoza sheria, na tunatumaini kama wanajua vizuri kama kuna sheria yenye kuhusika na mambo kuhusu huru katika kazi ya upashaji wa habari. Kipengele pengele 11 ya sheria hiyo kinasema kama mpashabari hapaswe kujulisha msingi wa habari. Sehemu dogo ya kipengele hicho inasema kama mpashabari anaweza u isha kufatana na shurti yenye kutayarishwa na sheria kuhusu swali hili. Hatuone shurti yenye kutayarishwa na sheria kusudi mpasha habari aweze kusikilizwa na komisheni ya wanabunge, kuuliza mpasha habari namna gani alichukua habari hiyo. Na waza ni kuwawa udemokrasia haipashwe kuendeshwa vile. Shirika aaa Action Agro Alemande linalo, linalo shaba ya ujenzi wa barabara na maendeleo ya mlimo katika mita ya Lubutu na Punya katika jimbo la Maniema. Barabara ile inayo urefu wa kilomita 135, na, na eneo lenye kutengenezwa kwa sasa ni kilomita 90, lakini kunako magumu ya kusafirisha vifaa vya kazi. Ale Colen, kiongozi wa shirika aaa, mbele ya mikrofoni ya Dedonetumba Mobile. Tumekwisha kukarabati njia ya toka Lubutu hadi Obandula. Tunatumika sasa kati ya Obandula mpaka Yumbi kwenye mto wa kuvuka. Tunachunga chombo cha kuvuka mto loa wa kuongeza kumaliza kilomita karibu makumi ine yenye kubaki kwa kufika Punya. Swali kuu jimboni ni kuwa katika hali ya kipekee, sio kwa bure tunatumika kwenye njia, sababu ni magumu kuleta vitu vya lazima. Kuhusu Punya, tuna mpango yenye itaendelea mpaka mwaka wa 2012 Si na ni hapo set... tutaweka kipindi kingine kwa kufika Szezebči Kindu, inafaa kuhesabu miaka tatu. Je, ni kama mpango ule wa kazi unasaidiwa kifedha na serikali ya Udachi, yaani Alemani, katika mipango ya uhusiano. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi na waandishi wetu wa shirika nasi dunia, mkunda milimara pigia lapiga ya kisantisada, kwa heri.