Habari zetu Jean Desire Kanyama. Zaidi oh, ya vijana makumi matatu kutoka nchi mnane za Afrika kati zenye kushiriki katika eneo limwenguni linalotumia Kifaransa wameaidia kutumika sana katika mwenendo wa demokrasia ya bara la Afrika. Ndio jambo la muhimu katika mkutano wa mafunzo kuhusu uchunguzi wa uchaguzi waliopokea kwa muda wa siku tatu hapa mjini Kinshasa. Yeah. Uh, jimboni Ekwateur, uchunguzi wa pamoja wa shirika la UNICEF katika sekta ya dongo tayari ulikomeshwa. Utume huo ulikuwa na shabaha ya kutazama mwanzo hakika wa, wa masomo katika somo zilizoguswa na uwasi wa Emilia. Yeah. Jimboni Mashariki, watumishi wa shirika la usafirishaji lake waliendesha maandamano ya kukaa jana, siku ya ine, mbele ya ofisi yao ya kazi mjini Kisangani. Wanaomba kuondoshwa kazini moja kwa moja kwa kiongozi wa, wa, wa kituo chao pamoja na mweka hazina hiyo, kutokana na utumizi mbaya wa fedha na kutumika vibaya zaidi ya vijana makumi matatu kutoka nchi mnane za Afrika ya kati zenye kushiriki katika eneo limwenguni linalotumia kifaransa sawa lugha wana aidia kutumika katika mwenendo wa demokrasia ya bara la Afrika, ndiyo jambo la muhimu katika mkutano wa mafunzo kuhusu uchunguzi wa uchaguzi waliopokea kwa muda wa siku tatu. Ni leo siku ya tano ndiyo mkutano huo ulikomeshwa hapa mjini Kinshasa. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi. Kufatana masemi ya Ala Veragen, mwalimu kuna ku University Libre ya Bruxell ambaua tena wenye kwaibia aina walisema kama madibisho hii itakao wasaidia kwa kupata dibulo loti kuhusu mpango la uchaguzi nchini mwao. Kwa upande wake, mwenye kuhusika na madibisho alifurahi kwa kuona vile mambo zote zenye kufanyika bila shida. Bwana Ale anaongeza kwamba Francophonie mwenye kujitengemea kwa vijana hao juu ya mambo za uchaguzi. Tukumbushwe kwamba madibisho yale ilikuwa yenye kutengenezwa kwa kundi yenye kuitwa Organisation Internationale de la Francophonie, na lengo ya kuheshima kitu chenye kuitwa kijane, haki za binadamu, udemokrasia na amani. Jimboni Kasaya Magharibi, liwali mpya aliyeteuliwa mwezi jana alifika mjini Kananga na kuchukua moja kwa moja madaraka leo siku ya tano. Kati ya lazima atakazotimiza, Hubert Kabasubabu anataja kilimo na ujenzi wa jimbo. Anaomba siku mia moja kwa kutazama matokeo ya kwanza, lakini anamatumaini kwamba wakaaji wote watashiriki katika mpango hiyo. Mwenzetu Sadala Shabani anasema namna gani liwali mpya alikaribishwa na pia atatumika namna gani. Ndiyo ja Desire Kenyama, vinumbi na vinaanda viliweza kuimbwa kwa leo katika makao ya liwali mpya aliyochaguliwa, na akifika hapo gundi la watu wenye furaha walimwangalia na kitumaini sana. Iber Kabasubabu amesema kama atabakia kamilifu, hakuna agano ya uongo lakini nimeomba kuleta chakula na maji ya kunywa kwa wakaaji. Alijulisha hivi: kila mkaaji alime, kila somo ikiwe na shamba, kila mgini na kila kanisa ifanye shamba kubwa, aliyelima ndogo alime kubwa. Waziri mpya anaeona kama imekuwa pia na kisiasa mpya ya umeme, kusudi ya kuweza kuleta mwanga katika mgini na kuendelesha viwanda vidogo vidogo, akiwaza kama mwanga na utumizi wa umeme wa jua ni rahisi zaidi lakini akuleta hotuba ya kisiasa akisema kama yeye sababu kama imeomba wamtunguze muda wa mia siku mia moja kwa kujua kama amefanya kazi gani. Ametumaini kama wakaaji watamtia mkono kusudi ya vyote viendeke sawa, lakini wamama wa Kananga wamelia zaidi maji ya kunywa. Nikiripoti kutoka Kananga, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Na jimboni Kasaya Mashariki, hali ya ugomvi inaripotiwa katika sekta ya Kondo Tumbe kilomita makumi saba na wilaya ya Sankuru kushimikwa kwa kiongozi mpya wa eneo hilo aliyetajwa na waziri makamu mkuu wa kwanza wa mambo ya ndani kunaharibishwa. Wakuu wa wilaya walioharikishwa kwa maandamano wanasema walipingwa vikali na vijana waliojijulisha sawa wanamemba wa chama cha kisiasa cha CCI, yani convention de congole uni hao walishambulia kiongozi wa eneo na kuunguza makao yake, habari inayopingwa na chama hicho cha kisiasa malizo mingi nawe Chris Mukand kutoka mji wa Mbuji Mai. Mkuu kiongozi wa Kondo Chumbe aliyewekwa sasa madarakani amepatikana pale hospitalini mjini Lodja ananena ya kuwa uh, ameshtaka wavulana watano wa Kondo Chumbe pale parke ya Lusambo kwa kuwa walimpiga na kumumiza pia kuunguza manyumba. Jerome Koi ananena ya kwamba ni mkuu kiongozi wa kijiji cha Ukunji ndiyo aliendesha njana hiyo. Huyu anakasirani kwa kuwa yeye alitoroka katika CCU na kuingia kwenye PPRD. Sasa vijana wa CCU walizarau sherehe ya, ya kumshimika, wakaanza kum, kumpiganisha, na hivi inahakikishwa na mkuu kiongozi wa mkoa alikuja kwa ile sherehe. Paul Jonga ananena ya kuwa kutofika kwa ile sherehe kwa kuogopa fujo hiyo, na sasa anaomba askari polisi wafike hapo kwa kuwa hakuna hata mmoja anayeonekana kwa kushurutishwa wa waziri jimboni wa ndani wa mambo ya ndani ameomba kushimikwa kwa kiongozi huo haraka kwa kufuatana na sheria, ila CCU inakataa mashtaka hayo yote. Toka Mbuzimai Chris Mcand, Radio Capy, jimboni Equateur. Unaripotiwa mwisho wa uchunguzi wa pamoja wa shirika la UNICEF katika sekta ya dongo mtaani Kungu, wilayani Sud Ubangi. Utume huo ulikuwa na shabaha ya kutazama mwanzo hakika wa, wa masomo katika shule zilizoguswa na owasi wa mlia na kuangalia pia viwanda vitakavyokarabatiwa. Ni mradi utakaotimizwa na shirika la kimataifa la uhamishaji na shirika la Ufaransa Premiere Urgence. Taarifa ya Dominique Olombi Monga Mpange kutoka Mbandaka inasoma Sidoni nawe Elize Chikota kuhusu masemi yake mwenye kuhusika na mambo za majibisho katika shirika la UNICEF alisema, kama masomo ilianzishwa katika malokaliti ambayo kupatikana na vita katika mwaka wa 2009 na 2010 kati ya wanamgambo wa Emilia, na waskarjishi wa Kongo, ama FRDC. Lakini wafunzi bado kujifunza vile inavyofaa, vyombo vya masomo vile arabishwa wakati wa vita, ndio maana sawa vile wenye kuonesha na mwenye kuhusika na mambo za majibisho bwana Leon Kalulu mwenye kusema kama UNICEF OIM pamoja na shirika moja ya nchi ya Fransa ambayo kusika na usaidizi ya masomo walichagua mashule zingine za sekta wa Dungu, sawa mashule za lokaliti wa Enyele, Mozaya, Motombi na Imese, fasi wanapashwa kujenga vyumba vingine vya mupya. Shirika la UNICEF anaongeza kwamba anapashwa kutosha mapango zingine za kazi, zinapashwa kuleta pesa katika masomo yale, na lengo la kupata jibu kuhusu jambo la pesa. Wanafunzi wanapashwa kulipa mapango yale itakaoongozwa kwa makundi za wazazi ya watoto shabaki kusaidia wazazi Ambao walipoteza vitu vyote wakati wa vita. Kwa UNICEF, wanawake kidogo ndio wenye kujisomwa katika sekta ya Dongo. Kwa kumaliza, Leon Kalolo alisema kwamba katika masomo ya kiprimari ya Motombi kuna wanafunzi 103 na kati yao kuna paka wanawake 12. Naye kiongozi wa mtaa wa Bukama kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 500 na mji mkuu wa Lubumbashi, anatoa mwito kwa wakuu wa jimbo la Katanga kukarabatiwa kwa barabara zenye kusafisha kusafirisha bidhaa mbalimbali na mazao ya kilimo hadi Kolwezi na Lubudi. Barabara hizo zinaharibika sana na kinyume, bei ya vifaa vimoja vya lazima ya kwanza inapanda sana. Mfano, saki ya kilogramu makumi mawili na tano ya unga wa ngano inauzishwa faranga za Kongomani elfu makumi matano. Saki ya sukari ya kilogramu makumi tano inafikia elfu makumi mnane na mnane ya fedha za Kongomani, ijapokuwa iliuzishwa elfu makumi nne inapita sasa juma moja. Sikilizeni mwito wa Bernard Bakalunganya akiwa njiani mwasim na mwenzetu Kole Juma musompu. Three, yes, vitu vimepanda bei ndani no. ya mju wetu ni mfano wa ule unga wa mikate ambayo umeuzishwa leo kwa kiasi cha alfu makumi mane na tano ya franga ya kikongomani, gunia moja imeuzishwa kwa kiasi cha franga ya kongo alfu makumi nne na mtano, sukari alfu makumi sita na mnane kwa gunia inayokuwa na kilo hamsini. Jerikani moja ya mafuta ya kizungu imeuzishwa kwa kiasi cha alfu makumi sita ya kikongomani namna moja, na vitu vingine kama vile sabuni, chumvi na kadhalika nini, wenyewe mnatambua kwamba sisi, barabara zote zinayopeleka vitu ndani ya mji wetu zimekwisha kuharibika, ni kama yale ya ulalo Kalule. Sisi tumetoa malalamiko na ombi letu kwa viongozi wote wa serikali la jimbo na wale wa taifa, ili wapate kujenga kama kawaida ulalo Kalule kwa haya yote, na kuweza pia kutengeneza e, chombo kinayotambusha vitu kwenye mto Kongo. Mwito wa Bernard Bakalunganya, kiongozi wa mtaa Wabukama akiwa njiani mwasim na kone juma Musompu. Jimboni mashariki hapo Kisangani, watumishi wa shirika la usafirishaji la waliendesha maandamano kuka ya kukaa jana, siku ya ine mbele ya ofisi yao ya ofisao ya kazi. Wanadai kuondoshwa moja kwa moja kwa kiongozi wa kituo chao pamoja na mweka wazina. Hao wawili imeandikwa katika kibarua cha mahitaji wafanyakazi wa cha tarehe mbili ya mwezi tunao kilichoelekezwa kwa wakuu wa ngazi za juu hapa mjini Kinshasa. Wanashutumia utimizi mbao wa fedha na kutumika vibaya Okapi. Okapi. Okapi.