Abarizeto Jean désire Kanyama pande oh, la kiraia katika kesi ya mtetezi mkuu wa haki za binadamu Floribert Chebea linaonesha uharibifu wa sheria na kujondosha moja kwa moja katika kesi hiyo kutokana na hali yenyewe kotilisimamisha kesi ya leo siku ya ine katika gereza kuu kama makala ya hapa mjini Kinchasa. Yeah. Tukibake hapa mjini Kinchasa tuishe kwamba zaidi ya wauguzi elfu nane waliendesha maandamano ya kutembea leo siku yaine katika uwanja wa Martir kwa kusherekea sikukuu yao ulimwenguni. Kiongozi wa shirika lao aliwaomba zaidi ya jukumu katika kazi yao Yeah. Na mwisho jana siku ya tatu pakisangani wa mkutano wa mafunzo wa siku mbili dhidi ya uimizaji wa wachaguzi wa uchunguzi wa jimbo la mashariki mafunzo hayo yana lengo ya kukaza uwezo wa wachunguzi wa uchaguzi na kutoa mapendekezo ya kuboresha shurte za uchaguzi wa sawa katika ujio Kesi ya mtetezi mkuu wa haki za binadamu Floribert Chebea pande za kiraia zilionyesha leo hii uharibifu wa sheria na kujiondosha moja kwa moja katika kesi hiyo. Pande la utetezi linawashutumu kukimbia, lakini kutokana na kuondoka huku, korti ilisimamisha kesi ya leo katika gereza ghereza kuu seperka makala ya hapa mjini Kinshasa. Shauri ya pande za kiraia linashutumu waamzi wenye kuomba kugeuzwa kwa maovu ya mauaji. Taarifa ya Jeff Ngoi inasoma sidioni. Nawe Karinda Musu ni tatizo ya kwanza katika kesi ya Chebea. Mambo yote yalianzishwa kutoka kesi ya tarehe kenda iliyopita mwezi tunao. Katika kesi ile mwamzi wa kwanza wa korti ya kijeshi Kanali Masungi Muna aliomba watetezi wa pande za kiraia waweze kubadilisha makosa ya uwaji, ni kusema Chebea aliwawa lakini sio kusudi kuchukua kama aliwawa sio kusudi kuliko uwaji. Pande za kiraia zinawaza kama hukumu zitakuwa chini, kwa ile ushauri wa pande za kiraia unaomba mwamzi kwanza awezi kujikanusha. Huyu anakataa ushauri, unaamua kama hakuna usawa katika kesi, na kwa ile wanaondoka. Mtetezi Peter Ngomo anaeleza kama hawawezi kudharau kifo cha Chebeya. Kurudilia makosa ni paradizo ya sheria. Wanasema kama ni kosa ya sheria kwa sababu mjane alistaki lakini korti inaidharau, alistaki bwana John Numbi. Upande wa utetezi wa wanaostakiwa hakuna kusema kama kesi inaendeshwa vivi hivi, kesi itaendeshwa bila pande za kiraia. Jean-Marie Kitwanga anatupilia kosa kwa pande za kiraia, kuna ginsi wanajiondosha baada ya misukumano. Korti inasukuma kesi kwa siku ya ine itakao kuja. Pia upande wa weni kustaki watajibu kwa masemi ya upande wa utetezi. Na swala la wajambazi wanaoitwa wa kulu na mjini kinchasa linapanda sana, wamzi na wakuu wa mitaa, hata wakaje wanaozunishwa kuona wajambazi hao wanafungwa na wana polisi na kufikishwa moja kwa moja katika vituo vya sheria, lakini hapo wanaachiliwa huru. Baadaye upande wa wizara ya sheria ni jambo lenye kujulikana vizuri. Msemaji wa waziri wa sheria anasema mwamzi anatimiza sheria yenye kukinga mtoto iliyotangazwa kupitia amri ya rais wa jamhuri ya mwaka wa elfu mbili na kenda yenye kukataza kufunga watoto, lakini mwakili Rifin Luko anahakikisha kwamba uchunguzi unaendeshwa kwa kugeuza sheria hiyo. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Levin Mbwinga. Sheria mpya imetoka, inasema watoto katika Kongo wamekuwa wakichungwa, na hiyo sheria inakataza watoto wote waliokuwa chini ya miaka kumi na nane wasifungwe kwenye gereza. Na kila mara wanapofika hao wakulna wamefungwa wanapelekewa gerezani, lakini wa waamuzi hao wa wajuji wetu wanapoona kama anakuya na vikaratasi zake anaonekana kama ni mwana masomo na amekuwa na miaka chini ya kumi na nane, hakuna namna waendelee kumweka kwenye gereza, wanamfungua. Na zaidi hapo, mnaona wamerudi, na hiyo imetoa shida eh. Waziri wa haki amekosha kuiona na ametuma kikaratasi ee, kimoja kwenye balozi huko ili wanabunge walete sheria mupya ya kusaidia wapolisi au watoto wakifungwa wasirudi tena hapa mjini Kinchasa. Zaidi ya wauguzi elfu mnane waliendesha maandamano ya kutembea leo siku ya ine katika uwanja wa Martir kwa kusherekea sikukuu yao ulimwenguni. Kiongozi wa shirika la wauguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Bwana Kandala Mayama alialika wenzake wawe na zaidi ya jukumu katika kuendesha kwa kazi yao, lakini wauguzi walishutumu hali wanaotendewa ya kutengwa nchini. Taarifa ya Michel Kifindangoi mengi. Studio ni nawe Karin Damso kutimiza hali ya usawa ni jambo lililozungumzwa hii sikukuu ya waaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya wauguzi elfu makumi sita wanatetea kwa ajili ya heshima ya kazi yao, wanakamatwa sawa wasaidizi wa waganga. Wauguzi wa Kongomani wanawaza kama kazi yao ni muhimu sawa kazi ya waganga, ni kazi ya heshima na usaidizi wa watu, kama aliyesema kiongozi wa taifa anayehusika na mambo ya mashirika ya wauguzi katika mpango wa kupinganisha UKIMWI. Anilutete anaeleza fatana na kazi yetu, tunatoa matunzo, tunafanya namna yote kusudi mgonjwa apone, ikwe hospitalini au katika jama, na furahi sana kuwa muuguzi. Upande wake, kanda la Mayama, president wa muungano wa wauguzi wa Congo ama Anik kwa kifupi, anashutumu hali mbovu ya wauguzi. Mshahara wao ni chini ya pesa za kikongomani analika serikali elfu makumi saba aalikaserkli hali ya wauguzi. Kandala Mayama anatetea pia kwa ajili ya kutangazwa kupitia serikali shirikisho la taifa la wauguzi kusudi ya kutenga wale wote wanaoendesha kazi katika hali mbaya, kwa sababu afya siyo na bei. Kumeanzishwa tangu jana hapa mjini Kinshasa na mkutano mkuu wa pili wa elimu ya malaria katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanashiriki katika mafunzo hayo zaidi ya wakuu makumi matatu, kati yao madaktari kutoka majimbo zote za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mafunzo hayo yana shabaha ya kukaza uwezo wa wakuu hao kwa kupinga malaria katika hali zote. Sikilizeni mafasirio ya Daktari Bobanga, profesa kunako University ya Kinchasa, akiwa katibu wa kiufundi wa mkutano huo. Masia miaka yalichukuliwa na mwenzetu Michel Kifindangoi. La paludologie, c'est l'étude de la malaria. Paludologie, ni elimu ya ugonjwa wa malaria. Elimu hiyo inachungua mambo yote kuhusu malaria tangu mwanzo wa ugonjwa. Maswali kuhusu namna ugonjwa unatawanishwa, maswali kuhusu matunzo na pia kuhusu namna ya kupanga mambo katika maeneo za afya na katika inchi. Pia maswali kuhusu usiano. Tunatamani kutoa mafunzo kwa watu wengi watakao kuwa na uwezo wa kujua zaidi mambo mbalimbali za malaria kusudi waweze saidia raia malaria. Malaria si tu katika eneo la afya. Sasa inafaa kujua kama sekta zingine zinaweza kushiriki katika swali la ugonjwa wa malaria. Kuna kilimo, kazi ya ujenzi, pia sekta ya masomo. Tunatamani watu wale wote waweze kushiriki kwa kupinganisha kweli malaria. Mwisho jana Pakistan, gani wa mkutano wa mafunzo mbele ya siku mbili dhidi ya uhimizaji wa uchaguzi wa wachuguzi wa jimbo la mashariki mafunzo hayo yaliandaliwa na shirika la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Komisheni ya Afrika kwa uangalizi wa uchaguzi, yana lengo ya kukaza uwezo wa wachunguzi wa uchaguzi na kutoa mapendekezo ya kuboresha sharti za uchaguzi uwa sawa katika ujio. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani zaidi ya watu mia tatu wenye walitoka wilayani zote jimboni la mashariki walisharikia kiwanda hicho kilioandalishwa na gundi la Kaza. Presidenti wa gundi hilo Simaro Ngongo Mbayo anajulisha kama shughuli ya gundi lake ni kufanya uchunguzi kwa kujionea namna uchaguzi utafanyika, pia namna shirika seni inaendelesha operasheni ya kuandikisha wachaguzi. Ngambo yake katibu wa shirika seni jimboni la mashariki anafurahishwa na kitendo hicho. Kwake yeye Jean Pierre Makakaro, kazi ni gundi la kwanza leni ilituma wachunguzi wake katika masenta za kuandikisha wachaguzi. Tujulishe kama isipokuwa tu kiwanda hicho, lengo ya kazi ilikuwa pia ya kujionea namna uchunguzi unafanyika na watu wake pia kushimika ofisi ya gundi ilo jimboni la mashariki, muji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Uharibifu wa hali ya kugaa umeme katika eneo nyingi za mji mkuu wa Kinshasa una vinyume vibaya. Jana siku ya tatu, vijana wakata Muzei Pambiza zone katika mtaa wa Ngalima walishambulia vyombo vya shirika la SNEL. Walionyesha hasira yao kutokana na ukosefu wa umeme tangu miezi miwili. Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma tiduni nawe Karin Damso. Vio vimepasuka, milango zimebomolewa, ofisi ki ya kiufundi ya shirika SNEL imepatikana katika hali hiyo, siku moja kisha shambulio ya vijana wa Kata Musei. Mmoja wao anaeleza kama wanachoka kuishi katika giza. Ni tangu mwezi moja na siku makumi mawili ndio wanakosa moto wa umeme, ndio sababu walishambulia ofisi ya SNEL. Upande wa shirika SNEL hali ya ukosefu wa umeme ni zoezi. Mtumishi mmoja wa shirika SNEL anashutumu shambulio hiyo. Singa yeni kutoa umeme katika kata ozone inaunguzwa. Watumishi wetu wapo natafuta ambako singa inaribika. Snell inatamani korodisha moto wa umeme katika kata hiyo, lakini vijana wanavunja ofisi, vifaa chache vya watu vimearibishwa. Sio namna ya kudai haki. Kama sababu ya ukosefu wa umeme vijana wa kata Musei wanashambulia ofisi ya Snell. Wale wakata ambako hakuna umeme tangu zaidi ya miezi ine watafanya nini? Kuna hatari na ina nafakuyepuka viongozi wa SNEL wanapaswa kutengeneza hali ya utoaji wa moto wa umeme, kwa sababu katika mji mkuu hapa na pale hakuna umeme Okapi. Okapi. Okapi. Okapi.