Barizetu, Jean hapa mjini Kinshasa, mradi wa sheria ya uchaguzi unaendelea kuchunguza kunako baraza ya bunge kati ya swala mpya kuna ombi ya kushimika eneo la uchaguzi katika mitaa makuu mawili na nne ya mji wa Kinshasa pahali pa wilaya nne kama awali. Uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monisco inarifu eneo la mashariki sawa lenye ukosa usalama na ambako uchaguzi huenda kupata matatizo ya usalama kutokana na kuwepo kundi za wapiganaji. Wakati huo huo, pambandaka chama cha kisiasa cha UDPS kinashutumu watumishi wa kituo cha kutambua na kuhesabu watakaochagua kuomba fedha katika operesheni ya mkaguo wa fomu ya uchaguzi. E, ni tangu jana ndiyo kesi ya wanamemba kumi wa chama cha kisiasa cha UNC ilianzishwa mbele ya tribunali ya Kindu jimboni Manyema. Hao walifungwa kisha tukio kati ya polisi na wanamemba wa UNC na kati ya wanamemba wa UNC na wenzao wa chama cha kisiasa cha PPRD. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hapa mjini Kinshasa, mradi wa sheria ya uchaguzi unaendelea kuchunguzwa kunako baraza ya bunge. Kati ya swala mpya kuna ombi ya kushimika eneo la uchaguzi katika mitaa makuu mawili na ine ya mji wa Kinshasa pahali pa wilaya ine, ndiyo kusema kila mtaa utapata bahati ya kuwa na mbunge wala wanabunge wengi e. Kabla ya kuleta mengi kuhusu vipengele vingine vipya, tutawatolea taarifa iliyoandaliwa na mimi Engumba ikisoma Sidoni nawe Karinda Musu. Wapo zaidi ya mia moja makumi tano waliosaini kwa ajili ya kuzungumzia mpango huu wa sheria. Mpaka sasa, maswali tatu yanasababisha misukusuku bungeni. Sawa vile swali kuhusu hali ya uchaguzi ya kiti kimoja, lakini inaongoza kuchaguliwa kwa asilimia kumi kwa kila eneo la uchaguzi. Jueni kama orodha ya wagombea ambao hawafikia asilimia kumi katika eneo lao la uchaguzi, majina yao yataondoshwa, upande wa wanabunge, ikiwe wa upande wa upinzani kwa urais, wala wale wa upinzani. Hatua hiyo siyo vema, wanapendekeza uchaguzi uongozwe sawa mwaka wa elfu mbili na sita. Kuna pia swali la mita katika maeneo za uchaguzi mjini Kinshasa, sababu walisambaza vitendo vyao katika mita mbalimbali mbali. Wanabunge wanapinga mpango huu. Kuhusu elimu, wanabunge wanakubalia masomo ya universiti. haya ni kutokana na masemi ya wanabunge ambao walishatoa maoni yao. Je, ni kama mpaka sasa mazungumzo yanaendeshwa bungeni la taifa kuhusu mpango huu wa sheria ya uchaguzi uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Monisco inaarifu eneo la mashariki sawa lenye ukosa usalama na ambako uchaguzi huenda kupata matatizo ya usalama. Hayo ni maseme ya msemaji wa kijeshi wa Monisco aliyoyatamka leo siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya Monisco na wapasha habari, luteni kanali Felix Prosper Base. Anasema hali hiyo inaonekana katika maeneo ya Kivu zote na jimbo la Mashariki, na hali hiyo ya ukosefu wa usalama inatokana na kuwapo kwa wapiganaji wa Rwanda wa FDLR pamoja na wapiganaji wa ADF Nalu na wengine wa ELRA. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Ensemble... maeneo ambako kuna ukosefu wa usalama ni mashariki ya Kongo ya Kidemokrasia ambako shirika MONUSCO linatuma waskari wake wengi, lakini maoperesheni yanayoendesha matisho ni zaidi jimboni mashariki, katika eneo la Otwele na Bazwele, pia majimboni Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini. Mashambulio yale yanaendeshwa na, na makundi chache zaidi, makundi ya wapiganaji wa FDLR na wa LRA lakini kuna pia makundi mengine yanaoendesha ujambazi katika eneo hilo. Tunaweza kama akama za mapigano ambako kuna tatizo ya usalama mdogo ni mashariki ya Kongo ya kidemokrasiakanali luteni Felix Prosper huyo akiwa mosemaji wa kijeshi wa MONISCO alikuwa mbela mikrofone ya mwenzetu Dona <vudia> Madimba <tutu> wa upande ongine Pambandaka, chama cha kisiasa cha UDPS kinashutumu watumishi wa kituo cha kutambua na kuhesabu watakaochagua kinachopatikana katika masomo ya kiprimari, eti na kito ya Mbandaka ya pili koba fedha katika operesheni ya mkaguo wa fomu ya uchaguzi. Kwa mjibu wa Serge Inonga anayehusika na uongozi wa kisiasa katika kituo cha UDPS niboni Equateur, tukio lilipambanisha jana siku ya pili watumishi wa seni na washuhuda wa vyama vya kisiasa au walipinga swala la kuomba fedha kwa kuruhusiwa kupata kitambulisho, tabia anaoshutumu Serge Inonga akiwa njiani mwa simu na Dominique Olombi Monga mpange ya kutuonesha lakini kiongozi wa sente ya kujiandikisha kwa uchaguzi alinena ya kwamba wenye kuomba pesa kwa sababu kundi la uchaguzi seni bado kuwalipa. Akiulizwa katibu mtendaji kwa muda wa seni jimboni Equateur amasema anasema anafahamu jambo hilo. Patrick Bometele anasema bado hakuarifiwa swala hilo na tawi la IDPs na anakumbusha kwamba hakuna malipo yoyote katika operesheni ya aina hiyo. Ni tangu jana ndiyo kesi ya wanamemba kumi wa chama cha kisiasa cha UNC ilianzishwa mbele ya tribunali kuu ya Kindu jimboni Manyema. Kati ya wanamemba hao kuna Juvenal Kabwende, kiongozi jimboni Manyema wa chama cha kisiasa cha UNC. Kesi hiyo inaanzishwa wakiisha pitisha karibu mwezi moja katika gereza kubwa ya mji wa Kindu, wakitokea Kasongo kusini ya jimbo walifungwa kisha tukio za tarehe 11 Aprili mwaka wa 2011 kati ya polisi na wanamemba wa UNC na kati ya wanamemba wa UNC na wenzao wa chama cha kisiasa cha PPRD. Mengi nawe, Dedone Ntumba mobile, kutoka mji wa Kindu ni jana pasane, majira ya Kindu, ndio kengele ililia. Chumba cha masambo ya korti kuu ilijaa sana, na watu wakiwepo wapendelevu wa vyama vya siasa PPRD na INC wameangaliana sawa washabiti wa timu mbili uwanjani wa kandanda, kila gundi ndani ya mahali yake. Askari polisi ni tajari kwa kuzuia fujo. Makosa tatu ya gusa wapendelevu awa kumi wa INC na mwakilishi wa serikali ni sawa vile kusukuma kwa kutokutia sheria uasi, kwa kualika raia kuleta fujo, uharibifu kali, sawa vile ile ya picha ya raisi. Wafungwa hawa kumi moja kisha mwengine mbele ya waamuzi walitupilia mbali mashtaka haya, wakionyesha kama yote ni uongo mtupu. Walikuwa wakisaidiwa na wakili sawa vile kiongozi wa chumba cha kazi cha uwakili jimboni, mwakili wa CPI na pia mwakili mmoja wa Kindu. Tujulishe kama kwa masambo ya leo, siku ya tatu mwakilishi wa jamhuri atatoa malipizi kwa wafungwa, na pia wakili wataomba wateja wao waachwe uhuru kusudi chumba cha mahakama ikate maneno siku za usoni. Toka Kindu didone tumba mobile, redio Okapi. Kata ya sikin katika mtaa wa bandalungwa na kata ya jebe mtaani ngalima upande la magharibi ya mji mkuu wa Kinshasa. Kata hizo mbili zitaunganishwa punde kilalo cha urefu wa zaidi ya mita makumi mawili ikinajengwa kati ya jengwa, kata hizo mbili katika barabara Kisangani, ya Kisangani. Kazi zinaendeshwa na shirika la OVD kutokana na usaidizi wa serikali ya jamhuri. Ni taarifa ya, ya Jacques Yves Molima, inasoma Sidoni na o Elizee. Wafanyakazi na vyombo vya kazi za kutengeneza njia maibwe, na pia saudi tusema kwamba vitu vyote vyenye kuwa tayari kwa ajili ya kuanzisha kazi, kazi za kutia ulalo katika mto wa Basoko ambao wenye kukabua mtaa wa Bandalungwa na mtaa wa Ngaliema kufuatana na masemi ya msimamizi wa kazi Bwana Robert Rafipanjo alinena ya kwamba kazi ambazo kuanzisha zitakaofanya miezi ine, lakini kuna mashida mbalimbali mbali waliopata wakati wakaanza kazi yale. Enjenie Robert anaongeza kwamba watakaojenga ama utope wa saruji yani sima na tena walikuta fasiale maibwe, watakao tia vitu vya na nyokuwa na lengo ya kulinda vili na vyo faulalu. Hii ndio itakao saidia au kusunguka kwa watu, kwa kuenda pale chumba cha kuzaliwa cha kitambo na hotel Diplomat. Ati ya nyokuwa vile wafanyakazi wa shirika la OVD weni kujirikiza kwa adili ya kuheshima wakati ya kumalizika kwa kazi wilayani Ituri, wakajo eneo la makumu katika kolektiviti ya Bangole mtaani Mambasa wanapinga kutolewa upya kwa jumba kubwa la kiwanda enera cha mbao katika eneo lao. Tutajiunga kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Bunia, Isaac Remo Yope. Mwanabunge mmoja mzaliwa ya mtaa ya Mambasa anasema kampuni NRA imejenga shule ya primari moja tu kwa kijiji yao, kisha mwaka makumi mbili na kenda. Kwa hivi raia ya grupema Bangole wanakataa kampuni ya NRA kuendelea kufanya kazi ya kukata mti kwa eneo yao. Wanamemba ya hiyo grupema wanasema NRA haikuheshimu mapatano waliofanya sawa, kutengeneza barabara kutoka Biakato mpaka Tura, kujenga ofisi ya muji yao ya asili, hospitali na vituo ya afya. Wakaaji ya grupema Bangole Wanajulisha pia kwamba hesabu yao inazidi na wanakosa mahali ya kulima shamba sababu jumba ya kampuni NRA inachukua nafasi kubwa. Hadi sasa hakuna makubaliano kati ya NRA na wakaaji, lakini kiongozi ya mtaa ya Mambasa anasema kampuni NRA inakamata hatua ya kujenga vituo tatu ya afya, shule tatu ya primari, pia ya kutengeneza barabara kwa faida ya raia ra na kulipa pesa ya masomo kwa wanafunzi ya university ya groupement Bangole. Nikiripoti toka Bunya, Isaac