Jean-Désiré, abarizetu Jean Désiré Kanyama. Ajali ya bahari ilijitokeza ja jana siku ya kwanza katika jito Kongo, upande wa eneo la Nkana, umbali wa kilomita 102 na mji mkuu wa Kinshasa chombo cha aina balenier, ya baleniere, kilipambana na merekebu ya Jamhuri ya Kongo Brazaville na kusababisha kwa muda kuwa kwa watu kumi na moja yeah. Jimboni Kasai ya Magharibi, madaktari waliandamana katika barabara za mji wa Kananga leo siku ya pili, kwa kushutumu hali ya ukosefu wa usalama kwa wamoja kati yao, kutokana na mpango wa kazi mpya uliotangazwa na liwali kwa muda yeah. na uchunguzi wa mradi wa sheria unaogeuza na kuongeza sheria ya uchaguzi au kufanyika leo siku ya pili kama ilivyotayarishwa kunako baraza ya bunge. Wana bunge walitamani uchunguzi huo ufanyike kesho siku ya tatu kutokana na ombi ya mbunge Gilbert Akuama. Ajali ya bahari ilijitokeza jana siku ya kwanza katika jito Kungu, upande wa eneo la Nkana, kwenye umbali wa kilomita mia moja na mbili na mji mkuu wa Kinshasa chombo cha aina ya baleniere kilipambana na merkebu ya jamhuri ya Congo Brazaville. Matokeo ya kwanza yanaarifu kwamba watu kumi na moja waliuawa kwa mjibu wa Dauda Mwanza, moja kati ya walionusurika. Wasafiri walikuwa zaidi ya mia moja katika mashua hiyo, iliyotokea katika soko ya Makoti Poko ya Congo Brazaville. Duru hiyo hiyo inahakikisha kwamba mashua ndogo ya aina ya baleniere ilizama katika jito Kongo. Ushuhuda wake ulichukuliwa kupitia simu ya sime tangu Mbandaka na mwandishi wetu Dominique Ulombi Monga Mpangi. Mpaka sasa merkebu ingali ndani ya maji. Merkebu ya usaidizi kwa haraka iliondosha walio ipuka msiba wamoja, wanapelekwa pantana na inchini Congo Brazaville wengine hapa Maluku wenye kuongoza merkebu wanatambua vifo kumi na moja, lakini sisi wasafiri ambao tulikuwa ndani ya merkebu tunaona kama watu wengi waliokuwa nasi hawapatikane. Wasafiri chache ambao wanaepuka msiba msiba wapo pa Maluku pesheur, nchini Kongo Brazaville. Sisi wenye kuwa hapa Maluku ya Kongo ya kidemokrasia tupo yapata pata makumi ine nne Akiulizwa, kiongozi wa mtaa wa Maluku alihakikisha habari hiyo. Kwa mjibu wake ni mapema saa kenda asubuhi ndio ajali hiyo ilijitokeza kati ya mashua ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na ya Congo Brazaville katika eneo la Lingola, lakini hakutoa matokeo ya pande la Congo Brazaville, ikiwa kiongozi wa njia ya maji wa nchi hilo alijelekeza nafasi ya ajali na jimboni Bandundu, mashua mb Beltexco makumi mawili inayofungizwa katika mto Kasai upande wa eneo la Kibambili, kilomita makumi tano na mji wa Bandundu. Serikali ya jimbo ilifunga mashua hiyo kwa sababu za uchunguzi kutokana na kupakizwa vibaya kwa mizigo, jambo lililosababisha matatizo kwa wasafiri zaidi ya mia tatu. Taarifa ya Fabien Kambizi kutoka Bandundu inasoma Sidoni nawe Elize Chikota. Mashua ya shirika la Beltesco ambayo kutokea pale Ilebo katika jimbo la Kasai Magharibi na ilikuwa yenye kubeba vitu nyingi sawa mifuko za mihindi, mifuko za miigo na mafuta ya kupikia. Vitu yale vyote vilikuwa vyenye kwenda Kintasa. Ndani Jean Pierre Dongo alinena kwamba mashua yale ilikuwa na wasafirishaji zaidi mia tatu sababu kibarua kya safari kenye kuhakikisha mpaka wasafirishaji makumi mbili na sita Ujumbe wengine wa serikali wa dimbo wenye kuongoza na iliwali makamo na alifika fasi yale, na lengo ya kuleta usaidizi kwa wasafirishaji ambao kuwa ndani ya mashua ya Beltesco, mashua ambayo kupatikana na shida tangia siku mbili jimboni Kasa ya Magharibi. Madaktari wana waliandamana katika mabarabara za mji wa Kananga leo siku ya pili, kwa kushutumu hali ya ukosefu wa usalama kwa wamoja kati yao, kutokana na mpango wa kazi mpya uliotangazwa na liwali kwa muda. Kundi la madaktari wamoja lilifikisha kibarua cha mahitaji yao, ambamo wamoja kati ya madaktari wanafukuzwa vikali na kubadilishwa na wenye kukaribia liwali kwa muda wala waziri jimboni wa afya. Kwa upande wake, kiongozi wa shirikisho la madaktari wa kasa ya magharibi anafadhaishwa na kushirikishwa kwa jamaa za madaktari walio katika mpango huu wa mpya wa kazi katika operesheni za kuachiana ma, madaraka. Maelezo mengi nawe Sadala Shabani kutoka mji wa Kananga. Daktari wa mtaa wa afya ya tamesha alitembea usiku mzima kwa kuweza kufika Kananga. Alikimbia vitendo ya ujauri iliyofanyikwa na jamaa ya daktari aliyeweza kumkomboa. Hali hii haikuweza kufurahisha kikundi ya waganga katika jimbo hawa, waliweza kuchunguza jana katika mkusanyo mkubwa. Usinzi ya mambo haya yenye kuharibu usalama ya waganga ni miradi ya kuweza kupanga waganga katika kazi iliyosainiwa na liwali wa jimbo, ndiyo inakuwa msinzi wa mambo yao Alijulisha hivi daktari Levis Kalombo wakati ya mkusanyo huo. Waganga waliandika kibarua ya kuweza kuonesha asira yao, na walitembea hivi kwenda kuiacha mpaka katika nyumba ya liwali na baraza la bunge. Walijulisha kama waganga wote walioweza kukosesha wenzao usalama wataalikwa mbele ya baraza kusudi ya kuweza kuwafasiria mwendo wa kawaida. alipoulizwa Liwali wa jimbo la Kasai ma ya Magharibi alisaini kazi iliyomletewa kwa waziri wa kwa waziri wa jimbo mwenye kuhusika na afya ya akisema kama hata ndugu yake moja asipatikane katika orodha mpya uyo wa waganga toka Kananga. mimi ni Sadala Shaban, Radio Kafi. Naye waziri wa afya kupitia mpango wa taifa wa kuelemusha umoja wa usaidizi wa afya alizindua rasmi leo hapa mjini Kinshasa shirikisho mbili za mpya moja katika mtaa wa Kinchasa na ingine katika mtaa wa Lingwala, zikisaidiwa na washiriki wengi wa kitaifa na wa kimataifa. Shirikisho hizo zinaongezeka kwa zingine zilizoundwa hapo mbele katika mtaa wa Gombe. Mpango wa kuelimisha umoja wa usaidizi wa afya una shabaha ya kushimika shirikisho makumi mawili na ine za afya kwa kujibu kwa mahitaji ya afya wakaaji wa mji wa Kinchasa. Taarifa ya Michel Kifindangoi, usomi wa kestidioni nawe Elize Tikota. Umoja ya wenye mambo za afya ni kundi ambaye kukusanya watu wenye kujiundwa au wenye peke yao kuhusu usaidizi yao. Kundi yale yenye kutia kwa ajili ya kusaidia wanamembo wote wa kundi yale kutunziwa vile inavyofaa, kufuatana masemi ya kiongozi wa chumba cha PNPMS, kila mtu anapashwa naye kujiingiza ndani ya kundi yale kuhusu mambo za afya na anapashwa kulipa pesa za dola ine nusu tano njia ya kujiingiza kwake. Wakati mgonjwa anatunziwa, anapashwa kulipa mpaka asilimia makumi mbili na tano za pesa pesa lakini sawa vile yenye kuonyesha kwa diedone makundi za mambo za afya zenye kuwa mbali kwa kuwa ukweli nchini Kongo. Kwa upande wake, waziri wa mambo za afya analaga kufanya namna yote kwa ajili ya kufikisha makundi za mambo za afya nchini zikuwe msaada ya wanamemba. Tujueni ya kwamba wanamemba wote wa kundi yale hapa Kinshasa wanapashwa kupata matunza kwa kuenda katika masenta za mambo ya afya. Kwa wale wenye kugonjwa magonjwa za nguvu, wanapashwa kuwapeleka kwa upesi hospitali. Uchunguzi wa mradi wa sheria unaogeuza na kuongeza sheria ya uchaguzi haukufanyika leo siku ya pili, kama ilivyotayarishwa kunako baraza ya bunge. Wateuliwa walitamani uchunguzi huo ufanyike kesho siku ya tatu, kutokana na ombi ya mbunge Gilbert Kakwama. Huyo aliomba siku moja kwa ofisi ya baraza ya bunge kwa kuruhusu wenzake wafahamu mengi kuhusu mradi huo, ikiwa walipokezwa kibarua cha mradi leo siku ya pili. Swala hilo la lazima kwa taifa lilaomba kufahamika vizuri, alisema mbunge Gilbert Kakwama akiwa mbele a mikrofoni ya mimi Engumba Mulungu. Tulitamani kuanzia leo hii kuzungumuzia ripoti ya PAG kuhusu sheria ya uchaguzi ni zoezi, na pia kufatana na kanuni yetu ripoti itakayozungumzwa inapashwa kutumwa siku mbili mbele ya mazungumuzo. Tulipata kibarua kile leo hii wakati wa asubuhi, na tunawaza kama hatupashwe kuendesha mazungumuzo vivihivi, kwa sababu ni mazungumuzo ya sheria muhimu kuhusu uchaguzi. Ndiyo sababu tunaomba heshima ya kanuni na mwenendo siku mbili pia. Kwa wingi muda wa wenzangu wanakubali, jueni kwamba ombya mbunge Gilbert Kerkoma iliungwa mkono na wingi wa wanabunge waliofurahishwa na kusimamishwa kwa kikao cha bunge cha leo. Siku ya pili na jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Ruchuru, wakaaji waliandamana leo siku ya pili katika barabara Chengerero Bunagana ngambo mpaka wa Uganda walitamani kuonesha uzuni yao mbele ya hali ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Shambulio ingine ilifanyika leo asubuhi na watu wenye silaha dhidi ya gari ya minibus parokoro karibu ya Ruchuru centre na kusababisha kuwawa kwa watu wawili, wamesema waandamanaji, wakati kiongozi wa mtaa Ruchuru anasema kwamba hakuna aliyeuawa bali watu waliumizwa peke yake. Shambulio hiyo inaendeshwa wakati liwali wa jimbo Julien Paluku anaendelesha mazungumzo na wakuu wa Ruchuru kwa kupima kukomesha hali hiyo. Maelezo mengi nawe, Sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Shughuli zote za wakaaji zilisimamishwa hapa Chengerero Bunagana. Wakaaji walifunga barabara na kuunguza soko, shule yote haikufungua milango. Kiongozi wa tarafa Bwana Amisi Kalonda anasema kama hiyo ni namna kwa wale wakaaji kusikilizisha sauti yao mbele ya liwali anayepatikana huko kwa sasa. Shirika la raia linasema kama liwali wa jimbo ameanza tayari kuzungumza na wakaaji katika vikundi huko. maswali zote mziwa kama vile chanzo cha usalama mdogo ni kwa mfano kuwepo kwa wa FDLR, hata askari wa moja wa FRDC wasioheshimu kanuni, kuwepo kwa silaha mikononi mwa raia kama vile pakiwanja Bwana Jean Claude Babanze, kiongozi wa shirika la raia ya Ruchuru, anaongeza. Kama kisha kuzungumza yale yote, wakaaji wanangoja sasa kuona hatua za viongozi kwa ajili ya kumaliza usalama mdogo pa Ruchuru. Goma Sifa Maguru, Radio Okapi, Okapi eh.