Habari zetu. Jean Desire Kanyama, e, operesheni ya kutambua na kuhesabu watakaochagua ilianza kika leo, siku ya kwanza katika kipande cha mashariki ya mji mkuu wa Kinshasa, ikiwa e, ni katika matatizo ya kiufundi na vifaa vya kazi. E, bado watu wengi hawajielekeza katika vituo vya kushimika vilivyosimikwa na seni, sababu wengi hawana habari kuhusu operesheni hiyo. Jimboni Kivu ya kusini na ya kaskazini ni hali ya ukosefu wa usalama ndio imerudi tangu siku chache. Vijiji vine vya eneo la Irambi Katana viliporwa vikali wakati shambulio karibu makumi mawili zinaripotiwa tangu mwanzo wa mwezi jimboni Kivu ya kaskazini, zikiendeshwa na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR hapa. Yeah. Mjini Kinchasa tena mafuta ya mimea ya aina ya livyo na simba hayapatikani katika soko ni kutokana na ukosefu wa mafuta ya ngazi mjini Kinshasa, atasema punde kiongozi mkuu wa kiwanda cha Marsavco. Operesheni ya kutambua na kuhesabu watakaochagua ilianza hakika leo, siku ya kwanza katika kipande cha mashariki ya mji wa Kinshasa. Nafasi mitaa ya Njili na ya Masina imepatikana. Ijapokuwa operesheni inaendeshwa katika hali ya kimya, matatizo ya kiufundi na vifaa vya kazi inaonekana katika vituo vingi. E, tarifa ya mwandishi wetu Susan Zobo Odra inasoma studio, ni nawe Karin Damuso. Pasa sita na nusu ya mchana tulifika katika senta mbili za kuandika watakao chagua, kuna koshule itambwe ni katika mtaa wa Kimbanseke. Yapata watu makumi tano ambao walikuja kujiandikisha, walipatikana mbele ya mlango katika asira na vitambulisho mikononi. Walisirika sababu operation ya kuandika ilianzishwa nyuma ya wakati. Kiongozi wa senta moja anafasiria kama kulikuwa tatizo kwa kuwasha jenerata. Kulikuwa pia mata ya kiufundi katika senta za shule ya Mbukutu mtaani Njili, lakini hapa waliofika kwa kujiandikisha walikuwa na subiri. Mmoja wao anaeleza kama walifika pale tangu saa tano au sita. Mgao wa vitambulisho unaendeshwa bila tatizo. Kulikuwa matatizo ya mashini, lakini suluhisho ilipatikana. Mtaani Masina tulifika katika senta zinazopatikana shuleni ya Kimsinji Bitabe na shuleni iti Masina, karibu pasa saba ya mchana. Pia vyombo vilitoka kufika wachaguzi wachache ambao tulikutana pale wanafasiria kama wengi walisirika na nde vile walirudi kwao. Wanaeleza kama walifika pale tangu saa kumi na mbili ya asubuhi, lakini vifaa vya kazi havikufika bado. Viongozi wa senta hizo wanafasiria kama magari ya kusafirisha vyombo vya kazi yalichelewa sababu migurudumu zilipasuka. Siku tatu kisha kuanzishwa rasmi kwa operesheni ya mkaguo wa fomu uchaguzi mjini Kinshasa, bado watu wengi awajelekeze katika vituo vya kutambua na kuhesabu watakaochagua. Ni sababu wakaaji wa mji wa Kinchasa hawana habari kuhusu operesheni hiyo, wamoja wafahamu nafasi vituo vinapatikana, na wengine hawajue kama operesheni hiyo inawaelekea hakika. Taarifa ya Michel Kifinda inasoma tizoni, nao Elize Chikota. Kazi za kubadilisha cheti cha uchaguzi katika mji wa Kinshasa zilianzishwa siku ya sita katika masenta 515 za kujiandikisha kwa uchaguzi. Kufuatana na masemi ya katibu makamu kundi la uchaguzi, sentrali zenye kupatikana katika fasi sawa masomo, makanisa hata katika vyumba vya afya masenta nyingi zenye kupatikana fasi ambazo za zamani zilikuwa. Kusema kwamba mwaka wa 2005 na 2009 wanamuji wa Kinshasa wanapaswa kujiandikisha kila siku muda wa miezi mbili ni ushuda wa Beshir bungu wakongomani wote ambao wanapaswa kuchagua na wale watakaoeneza miaka kumi na munane mwezi wa Novemba na wanapaswa kujiandikisha kwa uchaguzi. Anaongeza kisema kwamba wale wote walijiandikisha mwaka wa elfu mbili na tano na elfu mbili na kenda wanapaswa kuenda na vyeti vyao vya zamani vya uchaguzi. Kwa wale bado kuwa nayo, wanapaswa kuleta kibarua chenye kuhakikisha kwa mani wakongomani, na wanapaswa pia kuenda na watu tano katika senta la uchaguzi ambayo kuwa karibuni. Kwa vya muhimu wakati wa kumalizika kwa kazi za kujiandikisha kwa uchaguzi. Kwa upande wengine senye anaomba vyama vya siasa pamoja na vyumba vingine kupeleka majina la washuhudi wao. Beshir Bungu anaomba wanamuji wa kintiasa wote kwenda kujiandikisha. Eh, vijiji vine vya eneo la Irambi Katana katika mtaa wa Kabari jimboni Kivu ya kusini vilipo wa vikali wakati wa shambulio inayoarifiwa na shirika la kiraia kuendeshwa na wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR ni usiku wa jana siku ya Mungu, mtu mmoja aliuawa, wane waliumizwa na wengine kumi na saba walipelekwa katika pori. Wanajeshi wa FRDC waliondoa wane na vifaa vimoja katika mikono ya washambulizi. Kutoka Bukavu, maelezo mingi nao Jean Kasami: ni saa nne za usiku ndipo washambuliaji walijipenya katika eneo hilo la mtaa wa Kabare, kilomita hamsini na mji wa Bukavu. Duru zetu za mahali husema wanajeshi wa FRDC walileta msaada nyuma zaidi wakitokea kwenye kilomita ine na katana santre. Hata hivyo, walifaulu kugomboa watu wane waliokamatwa mateka. Walinyang'anya pia mbuzi mbili matela na vifaa vya jikoni. Shambulizi lilitokea siku hiyo hiyo, wa askari wa batalioni ya 5111 waliondoka hapo na kuachia nafasi wenzao wa batalioni ya 101 kutoka Munyunyi katika kituo cha Mundo wa Rejima. Wakaji wanaonyesha masikitiko yao kuona kikosi kilichokuwa kimekwisha dhibiti usalama wa kwao kimeondoshwa hapo na kwenda katika kituo cha Mundo wa Rejima huko Kalehe. Kamanda wa batalioni ya mpya iliyotumwa kutumikia Katana hakupatikana kwa njia ya simu. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Kivu ya kaskazini ni hali ya ukosefu wa usalama ndiyo imeripotiwa katika mtaa Ruchuru kutokana na kusitokuwa kwa wanajeshi wa FRDC katika eneo zimoja za mtaa huo. Yapata shambulio kumi za wauni wa FDLR zinaripotiwa tangu mwanzo wa mwezi tunao. Ya mwisho ni shambulio ya waziri wa masomo makuu na university Leonard Mashako Mamba siku ya posho iliyopita. Liwali wa jimbo anasema anashughulika na hali hiyo. Julien pal, Paluku Kaungia ameshimika kikao chake Paruchuru centre kwa kufuata kwa angalisho kuu hali hiyo. Maelezo mengi nawe Moize Mutunga Lukube kutoka mji wa Goma. Liwali wa jimbo Julien Paluku Kaungia alijielekeza binafsi ili kutizama namna gani mambo yalivyo mtani Ruchuru huko, huenda akazungumze na raia, polisi na jeshi ya mahali ili kutafuta suluhisho kwa hali hii mbovu ya shambulizi. Ni hali ya uzuni inayojitukuza ndani ya mtaa wa Ruchuru, na hivi ni heri ni baki Ruchuru kwanza nitaendesha mazungumzo ili nitambue kisa cha ukosefu wa usalama huu. Mimi na kamati langu la usalama tutatafuta suluhisho. Ni kwamba shirika za raia hata ya hapo Ruchuru zimeshutumu sikosi nyingi ukosefu wa usalama ndani ya eneo hilo tangu askari wajielekeze kwenye mafunzo, imetimu sasa miezi miwili, polisi ikinena ya kama haina vifaa kamili vya kupambana na wanamgambo hao wa FDLR, ila kwa upande wa waskari wanaomba wakaaji wawe na subira hadi mwisho wa mafunzo. Polisi ni heri iendelee na kulinda raia. Viongozi wa waskari wamesitiza haya, ni kilipotoka Goma. Mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Radio Okapi. Hapa mjini Kinshasa, katika soko kuna ukosefu wa mafuta ya mimea ya aina ya Simba na Livyo yanayotengenezwa na kiwanda cha Marsavco. Ndugu nyingi zinasema kiwanda hicho huenda kilisimamisha kutengeneza mafuta hayo isivyo, anasema kiongozi mkuu wa kiwanda hicho. Kwa mjibu wake ni ukosefu wa mafuta ya ngazi mjini Kinshasa. Wakati kontena zingine za mafuta ya ngazi zinafungizwa nchini Cote d'Ivoire, Marsavuko haina uwezo wa kutoa mafuta ya mimea kutokana na ukosefu wa vifaa vya kazi, amesema kiongozi mkuu wake akiwa njani Mwasimu na Nadin Fula. Kiwanda haisimamishi kazi lakini tunakosa mafuta ya ngazi kwa kuisafisha kutokana na mambo yanayopitikana nchini Côte d'Ivoire. Mashua ziliondoka nyuma sana. Tunatumaini kupata mafuta mwisho wa juma tunao wala mwanzo wa juma. Kesho hakuna mafuta yeni kuwekwa kwa sababu mashua ya mwisho ilifika hapa mwezi wa pili uliopita. Haingewezekana kuweka mafuta juu ya mwezi moja na nusu au miezi miwili. Kwa ulizo wa kujua tumetayarisha suluhisho gani kusudi ya kupinga hali hiyo. Kama swali pa Côte d'Ivoire linadumu, naweza kusema tunatayarisha kutumia mafuta inayotolewa nchini pia. Tunachunga mashua nyingine kutoka nchi Malezi, mwisho wa mwezi huu wa tano, tunatumaini kuipata mwanzo wa mwezi wa sita utakaokuja kupitia Durban wala Mombasa. Jimboni Kasai ya mashariki watoto 315 wanagonjwa shurua. Katika mitaa ya afya kumi na nane ni sana, katika maeneo ambamo chanjo ya kupinga ugonjwa huo haikutolewa. Mbele ya hali hiyo, ofisi jimboni ya afya inajulisha kwamba kampeni ya kupinga ugonjwa wa shurua inatayarishwa, lakini hadi sasa kuna matatizo ya ukosefu wa vifaa na fedha. Maelezo mengi nawe Jean milinganyo kutoka mji wa Mbuji Mayi malali hiyo imekwisha kupatikana sasa, karibuni mikoa mitatu za afya. Mkoa wa afya wa Mweneditu ndio wenye kuwa na idadi kubwa kiasi cha mia tatu na saba, ila ndani yake mia mbili makumi na mbili imepatikana katika mtaa wa afya wa mji wa Mweneditu, pia na nusu ya mkoa wa afya wa Kabinda hidadi ni karibu hamsini palubao na kwa mwisho ugonjwa huo umepatikana tena katika nusu pa mkoa wa afya wa Chilenge kwenye sasa kunapatikana hali kumi na nane padibula katika mkoa wa Kabiakamwanga na zingine hali pa Miabi na Chilundu Merode kwenye OMS wanafasiria kwamba ni ugonjwa wenyi unaendelea kutoka mwezi Februari, kufatana na matunzo isiyoenea kwa ofisi kuu jimboni. Wananena kwamba kwa ukosefu wa dawa wanaweka chanjo kutariki kumi na saba mwezi wa tano katika mitaa ya afya yenyi ugonjwa umepatikana sana, ila mchango wa government unangojelewa mpaka sasa. Toka Mbujimai, mimi ni ja milingani kwa niaba ya Radio Kapi. Oh, Kapi. Oh, Kapi. Yeah. <laughs>