Shirika la UNESCO lilionyesha leo siku ya tatu ripoti ya kimataifa kuhusu mwenendo wa mafunzo kwa wote kwa mwaka wa 2011. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba mapigano ya silaha yana vinyume vibaya dhidi ya elimu ya watoto na kwa sasa idadi ya watoto wasiosoma milio7 katika dunia. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia waziri wa fedha, ilitolea siku ya poshi iliyopita milioni na tano za kimarekani wa tume ya taifa ya uchaguzi huru senii hiyo, kwa kujibu kwa lazima milioni saba za kimarekani za shirika hilo kwa kukomesha operesheni kuhusu mkaguo wa fomu ya uchaguzi na malipo ya watumishi wa shirika la madini la bakwanga mibaa ilianza leo siku ya tatu ni ya walio tia mishahara yao katika mfuko wa kadeko, kituo cha Mbuji Mayi walipokea mishahara ya mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Oh, shirika la UNESCO lilionesha leo hii ripoti ya kimataifa ya mwenendo wa mafunzo kwa wote kwa mwaka wa 2011. Ripoti hiyo inaelekea mizozo ya kivita pamoja na maadhibisho inaonesha kwamba mapigano ya silaha yana vijume vibaya dhidi ya elimu ya watoto, na kwa sasa idadi ya watoto wasiosoma ni ya milioni makumi sita na saba katika dunia. Maelezo mengi nawe Elize Chikota Jambo la kusomwa kwa watoto bado kufanika mzuri tangia mwaka wa elfu mbili na ine ni ushuda ambaye kutokea katika ripoti la shirika la UNESCO, shirika hii ya Umoja wa Mataifa yenye kuwa na oga kwa kuona kama mwaka wa elfu mbili kumi na tano watakaopata matokeo za milioni makumi saba na mbili ya watoto bado kusomwa duniani mzima. Ripoti la shirika la UNESCO yenye kuhakikisha kwamba kila mwaka watoto zaidi milioni kumi wenye kuacha kusomwa katika masomo za kiprimari nchini Afrika katika mainti makumi tatu na tano mainti ya ripoti ya, ya, ya, ya, ya shirika la UNESCO yenye kuonesha kwamba usaidizi kuhusu mambo za kusoma kwa mtoto modia nchini Kongo yenye kuwa ya dola ine maha kumi kwa mtoto modia nchini Rwanda, lakini inafaa pesa za dola makumi sita na kenda kila mwaka nju ya masomo ya mtoto. UNESCO anasema kwamba pesa ambayo kuweka katika mambo za duniani juu ya siku sita itaweza kusaidia kwa kusomesha watoto wote duniani mzima muda wa mwaka mzima. Ndiyo maana shirika yale yenye yani kuomba usaidizi wa kuenea kwa umoja wa mataifa kuhusu kusoma kwa watoto kwa. E, upande ungine serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia waziri wa fedha ilipatia siku ya posho iliyopita tume ya taifa ya uchaguzi huru seni milioni 15 za dola za Kimarekani. Hiyo kwa kujibu kwa lazima milioni makumi tatu na saba za shirika hilo kwa kukomesha operesheni kuhusu mkaguo wa fomu ya uchaguzi, kwa mjibu wa Pasta Danieli Ngoi Mulunda, kiongozi wa seni milioni makumi mbili zenye kubaki zitakuwa tayari jumatunayo. Ufuateni mafasirio mengi na Pasta Danieli Ngoi Mulunda akiwa mbele ya maikrofoni ya Agad Mpona Ilema. Sera pesa yale itakaosaidia katika mambo za muhimu, tunapenda kuanzisha kutengeneza kwa jambo la kugeuza kwa cheti cha uchaguzi, kazi zilizomalizika katika dimbo la Bakongo na pia Manyema. Lakini tunapenda kama katika mwezi wa sita tutakaotosha majina la watu ambao kujiandikisha kuhusu uchaguzi. Ndiyo maana siku sitakao kuja tutatosha majina katika dimbo la Manyema na Bakongo, kuhusu watu kwenda kuangalia na kuhakikisha kama majina yao yenye yani kupatikana katika ya wale waliotosha kusaidia kwa kufama mtu waliosabwa na tunapenda kufanya mambo hii mbele ya wakati, kwa sababu wakati tutakao fika kuchaguzi muda mwa miezi mbili, tutakao maliza pesa hii itasaidia kwa kumaliza jambo hii. Nao watendaji wote wanapashwa shiriki katika mwenendo wa utambua wa kutambua na kuhesabu watakaochagua. Huo ni mwito wa kiongozi wa Monisco Roger Mis aliyowasili leo nyuma ya mchana mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Alionesha kwamba matatizo ya kiufundi yanapashwa pingwa na MONISKO itaendelea kuleta usaidizi wake kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ni Roje Mis masemi akealichukuliwa na monzetu Denis Lukeso. Bien noté le début de uwavizuri mwanzo wa operesheni ya kuandika watakaochagua katika majimbo haya nchini Rumo ni mpango muhimu na waza itasaidia kwa kuhimiza wachaguzi wengi. Kalendari ya uchaguzi ilishatangazwa. Naomba wachaguzi wote waweze kujiandikisha mbele ya wakati. Mwaka wa 2026 tulipata matatizo ya vifaa na kadhalika. Haiwezi kushangaza kwa sababu Kongo ya kidemokrasia ni inchi ya upana uh, kubwa lakini ni muhimu, wakati kuna matatizo forum, sawa vile ukosefu wa vyombo na kadhalika kong, kuchukua hatua uh, kwa haraka kusudi ya kumaliza uh, shida uh, na kushinda uh, katika mpango. Roger Meece huyo akiwa jimboni Kivu ya kaskazini katika ziara ya kawaida yenye lengo ya mazungumzo na watumishi wa MONUSCO mwezi mmoja kisha ajali ya ndege ya MONUSCO kunako uwanja wa kimataifa wa Njili. Uchunguzi kuhusu sababu za ajali hiyo unasonga mbele. Hayo ni masem ya msemaji wa MONISCO Manoj Munubai aliyoyatamka leo lewo, siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Anasema uchunguzi wa vyombo vya ufundi vya ndege hiyo utaendelea nchini in Ufaransa. Manoj Munubai akiwa mbele ya mikrofoni ya Suzan Nzobo Udra, kazi inaendelea Jinsi niliwaelezea vyombo vya mahusiano kwa kuchungua hali ya ndege na hali ya uwanja wa ndege, yani boite noire vimepatikana. Nawaza juma, tunao watafiti watapeleka vyombo vile pa Ufaransa kwa ajili ya uchunguzi, kusudi ya kufahamu habari zinazopatikana ndani ya vyombo vile. Kuhusu maswali mengine, nadhani kampuni ya usafirishaji kwa njia ya hanga na shirika la bima yanaendesha kazi. Nawaza kama watu wenye kuhusika na swali hili walishaitwa wala So e kumbukeni kwamba ndege hiyo ya Monisco iliyotokea mjini Kisangani ilipata ajali tarehe ine mwezi wa ine mwaka tunao, wakati wa kushuka kwake katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Watu makumi matatu na wawili waliuawa, mmoja alibaki hai kwa kifupi. Kunako baraza ya bunge la taifa uchunguzi wa bunge unaendelea. Bila shaka mawaziri saba walialikwa leo, siku ya tatu na kuombwa moja kwa moja majibu kwa mahitaji ya wanabunge wa taifa. Ni mawaziri wa fedha, waziri wa bajeti, waziri wa mazingira, waziri anayehusika na mambo ya udongo, maziri wa utafiti wa kisayansi, maziri wa uhusiano na bunge, na kwa mwisho waziri wa upashaji wa habari. Mengi kuhusu swala hilo ni katika taarifa za habari za usoni. na muradi mpya wa usaidizi wa vituo vya upashaji wa habari katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Internews Network umeshimikwa ni leo hii, siku ya tatu ndio ilioneshwa kwa vituo vya upashaji wa habari hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa kiongozi wake Bilwis Brunet, ni mpango wa maendeleo wa miaka tano wa vituo vya habari unasaidiwa kifedha na serikali ya Marekani kwa dola za Kimarekani karibu milioni kumi na tano. Mpango wa Internews Network unahusiana na Fondation Hirondelle na una lengo ya kusaidia redio za kijamii makumi tano katika mafunzo na wapasha habari na katika ufahamu wa vituo vya teknolojia ya mpya. Louis Brunet anafasiria mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Internews ni shirika la Marekani lisilo kuwa la kiserikali linalotumika katika zaidi ya nchi makumi saba kwa kuendesha kazi za nyumba za habari zaidi majimboni. Ndio sababu katika Kongo ya Kidemokrasia tutaendesha kazi majimboni Manyema, Katanga, Bandundu na Kivu ya Kaskazini. Tutatumika na redio za karibu na pia redio za maendeleo kusudi ya kuzidisha uwezo wao. Tutawatolea mafunzo kuhusu pasage wa habari namna ya kufanya ripoti na vifaa vya kiufundi, namna ya kuongoza chombo cha habari, namna ya kufanya tangazo ya biashara na kadhalika. Pia namna ya kupata pesa za kuendesha kazi yao. Tutatoa pia mafunzo kwa viongozi wa redio kusudi ya kuwasaidia kuongoza redio. Malipo ya watumishi wa shirika la madini la Bakwanga mibaa ilianza leo siku ya tatu ni waliotia mshahara yao katika mfuko wa kadekuu kituo cha Mbuji Mai. Walipokea mshahara mshahara wa mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Wanasema madai yao yanaendelea kufikishwa mbele ya vituo vya sheria kwa kupokea akiba yao katika mfuko wa kadekuu malezo mengi. Nawe Chris Mukand kutoka mji wa Mbuji Mai. Ni wafanyakazi karibu 608 ndio na ndiyo walipata mshahara wao siku hii Governor aliwalika viongozi wa kampuni MIBA kulipa wafanyakazi, hata vile fungo za franga zilitayarishwa kwa kutumwa pale Kadeko. Malipo hayo yamefika kisha mgogoro wa wafanyakazi ulikuwako siku mbili ya Jumaa waliwafungia ofisini siku mzima, wanaofanya kazi katika resources humaines. Kasirani haka kwani mshara wao umechungwa tangu miaka tano pale Kadeko na imekuwa shida kwa kuupata mwezi wa tatu wa mwaka huu. Tunao wafanyakazi hawa waliomba kampuni lao liache kutia mshara wao katika Kadeko kwani akiba hilo haliwalipe. Walishtaka Kadeko wakiomba Procureur General kuwamalizia shida hilo. Kwa ngambo lake, kiongozi wa jimbo aliandika kibarua musiku kumi na moja ya mwezi tatu mwaka huu nao akiwaalika miba pia Kadeko kuongoza vizuri jambo hilo. Toka Muzima i Chris, Radio Okapi.