bi lor mari kawanda ameshutumiwa vitendo vingi vya upuuzi e katika sekta hilo, hali iliyosababisha mauaji ya watu wengi katika kuzama kwa mashua mbalimbali. Atasema punde waziri Lambert Mende, msemaji wa serikali, akiwa pia waziri wa upashaji wa habari e karibu wafungwa zaidi ya makumi matatu wa kundi la uasi wa tarehe makumi mawili na saba mwezi wa pili uliopita hapa mjini Kinshasa, kunako makao ya rais wa jamhuri walipata uhuru. Kiongozi wa mahakama kijeshi, ya kijeshi amehakikisha kwamba swala la wenye wani wasi huo au kuelekea litaendelea kuchunguzwa. Ni leo hii siku ya pili tarehe tatu mwezi watano ndiyo siku kuu ya kimataifa ya upashaji wa habari, wakati kwa shirika JED inayo hudumia a wapasha habari wa kuomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ishimike hatua za usalama kwa manufaa ya wapasha habari. Waziri wa usafirishaji na njia za mawasiliano amefukuzwa katika serikali ya jamhuri kupitia amri ya Rais Joseph Kabila. Habari hiyo imetolewa na kuhakikishwa moja kwa moja na waziri wa upashaji wa habari akiwa pia msemaji wa serikali Bilor Mari Kawanda ameshutumiwa vitendo vingi vya upuuzi katika sekta hilo, hali iliyosababisha mauaji ya watu wengi katika kuzama kwa mashua mbalimbali mbali. sawa iliyofika usiku wa siku ya Mungu katika mto Kasai. Kutokana na ajali hiyo, serikali ya jamhuri imearifu siku tatu za kilio katika taifa lote, amesema tena waziri Lambert Mende. Tumusikiliza akiwa njiani mwasim na Pele Kipela Mundu. Le président de la République vient de. Rais wa jamhuri anatoka kusaini kibarua kinachoondosha kazini waziri anayehusika na mambo ya usafirishaji na mausiano, kufatana na kuzama mara kwa mara katika maziwa na mitoni nchini mwetu. Misiba miwili za mwisho ni katika ziwa Kivu inapita sasa zaidi juma moja na katika mutoni Kasai yenye kusababisha vifo vingi, inapita sasa siku chache, wakonesha matokeo kwa kazi ya waziri wa hiyo ndio rais anaondosha kazini mwenzetu. Kwa sasa hatuyapata idadi kamili, lakini kuna vifo vingi, uchunguzi unaendelea. Pia serikali inachukua hatua ya kuendesha kilio ya siku tatu katika maeneo zote za Jamhuri kufatana na msiba huu. Karibu wafungwa zaidi ya makumi matatu wa kundi la uasi wa tarehe makumi mbili na saba mwezi wa pili uliopita hapa mjini Kinshasa, kunako makao ya rais wa jamhuri walipata uhuru. Wengine karibu makumi matatu wanabaki katika gereza ya kijeshi ya Ndolo hapa mjini Kinshasa. Kiongozi wa mahakama kijesi, ya kijeshi amehakikisha kwamba swala la wenye wasi huo wauelekee litaendelea kuchunguzwa. Kumbukeni kwamba tangu miezi miwili wakuu wengi walifungwa kwa sababu za uchunguzi katika shambulio la makao ya rais. Sababu gani wamoja wanapata uhuru wakati tunao sababu jibu idjibu na kiongozi wa mahakama ya kijeshi Kanali Omer Nkulu akiojiwa na mwenzetu Jef Ngoi. Nazem pwe metamu tsalipa distingi. Ya kwanza hatukufahamu mtu gani mwenye kutenda vitendo mbaya katika kazi yale. Ndio maana kisha kufanya uchunguzi, tuliona kama kwa watu ambao waliofungwa kuna wale bado kufahamu mambo na akukue kitu ambayo kututumwa kuhusu kufungwa kwa watu wale gerezani. Kwa hiyo tulikamata kusudio ya kutosha gereza wale bado kujua mambo, na pia watu ambao kwa na mavazi ya raia hatukue Mungu njia ya kufahamwa kama mtu fulani na yeye alikuwa kati wale walienda kushambulia nyumba ya rais wa nchi. Lakini kazi itakaoendelea, na siku zitakao kuja, tutakao toshe gerezani watu wengine, kwa sababu hakuna kitu moja ambaye kututumwa kwa kuwalinda gerezani wale bado kujua mambo. Na wilayani Turi, chama cha kisiasa cha UPC kina shutumu mauaji ya jenerali Floribert Kisembo. Uh, ofisa mkuu huyo aliyeuawa siku ya Mungu asubuhi. Alishutumiwa na wakuu wa kijeshi wa wilaya ya Ituri kukimbia majeshi, kwa mjibu wa Kanali Fall Sikabwe, kamanda operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Ni kisha mapambano yaliyoendeshwa Palonyo, kijiji cha mtaa wa Jugu, na wanajeshi wa FARDC waliotamani kumfunga. Hali hiyo ya kuuawa inapingwa na chama cha kisiasa cha UPC. Kiongozi wake kwa muda John Tinanzabo amesema aliuawa kwa risasi na amedai kuandaliwa kwa uchunguzi huru. Yupo njiani mwasim na mwenzetu Jean Paul Basila. Kutoroka jeshi ya FRDC ni kinyume ya sheria ya waskari, lakini siyo madaraka ya kanali Fal ya kuihakikisha. Ni sheria ya kijeshi ndiyo ina mamlaka ya kuichunguza, sababu ni swali kuhusu jemadari ya jeshi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Ninafikiri haikufaa awawe na risasi na kisha watafute kumshitaki kuunda gundi lenye silaha. Mwenendo bora ilikuwa kumunasa na kumutoa kwa viongozi ya mahakama ya kijeshi kwa kusambishwa kwa makosa. Wanaomshitaki nimehakikisha kwamba jemadari Floribert Kisembo amewawa kwa kusudi. Ninaomba uchunguzi ifanyike kwa kuleta mwangaza kuhusu mauaji ya jemadari Kisembo, sababu Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo siyo nchi isiyoheshimu sheria. Akiulizwa, kanali Falsi Kabwe, kiongozi wa operesheni za kijeshi wilayani Ituri alikataa kutoa maoni yake dhidi ya masemi ya mwanasiasa ni. Leo hii siku ya pili tarehe tatu mwezi wa tano ndiyo sikukuu ya kimataifa ya upashaji wa habari mwaka tunao sherehe hiyo inafanyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miezi chache mbele ya uchaguzi. Shirika JED inayohudumia wapasha wahabari imeomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ishimike hatua za usalama kwa manufaa ya wapasha habari ni katika tangazo lake ya jana siku ya kwanza. Taarifa ya mwenzetu Inosa Olenga mengi, studioni nawe Karinda Muso. Kuhusu uchaguzi unaotayarishwa juu ya tarehe makumi mawili na nane mwezi wa kumi na moja utakaokuja, shirika lisilokuwa la kiserikali la kutetea haki za wapashabari JED kwa kifupi linaona kama kunaweza kuwa misukumano za kisiasa, kwa ile vyombo vya habari vitakuwa na kazi kubwa ya kuchungua maoni ya pande mbalimbali mbali. Pia kutatendwa vitendo vingi vitakavyopinga huru kwa upashaji wa habari. JED linasifu serikali ya Kikongomani kusudi kwa hii siku kuu ya upashaji wa habari. Hakuna mpashahabari Mkongomani ambaye afungwa gerezani sababu ya kazi yake, lakini tangu mwanzo wa mwaka huu JED linahesabu mashambulio makumi tatu na tano kwa wapashabari. Wapashabari kumi na mbili walifungwa, munane walishambuliwa, kenda waliazibiwa na sita walipatwa na matisho mbalimbali kuhusu kazi yao. Vitendo vingi viliandikwa ndani ya nchi na shirika JED linashota kidole viongozi wa kisiasa na kiserikali, zaidi aner shirika la taifa linalohusika na upelelezi. JED inatoa mwito kwa wapashabari wafanye angalisho na waendeshe kazi katika hatima ya kanuni pia inapendekeza kufungula kampeni ya uhimizaji kuhusu ukingo wa wapasha habari wakati wa uchaguzi pa Kinchasa na majimboni jimboni Kasa ya Magharibi kwa wakati huo huo, shirika JED inashutumu vitendo vingi vya uharibifu wa upashaji wa habari na wenye huenda kuharibu mwenendo wa kika wa habari katika jimbo hilo. Zaidi ya wa wapasha habari wa kumi waliharifiwa kuuawa. E, tatukati kati yao waliondoka katika jimbo hilo vipindi sita vya kisiasa katika lugha za taifa vilifungwa kwa muda. Wapasha habari wawili walialikwa na shirika la usalama, kesi ya moja inaendelea. Matokeo hayo ni ya tangu tarehe tatu mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili na kumi hadi tarehe tatu mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili kumi, watano, wa elfu mbili kumi na moja, yanatokea kunako shirika la OMEC na shirika la JED. Mafasirio mengi nawe Sadala Shabani kutoka mji wa Kananga. Kwa jumla ni waandishi kumi na moja walioweza kunyanyaswa toka kwa uongozi wa jimbo. Kati yao watatu waliweza kukimbia jimbo ya Kasai ya magharibi, sawa vile Andre Kambala, mpasha habari wa redio Kapi, Michel Tioyo wa redio Amazoni ya Kananga na Roje Kasala, huyu ni wa redio Odel pale Lwebo. Alijiulisha hivi Sosten Pierre Kambidi, mwongozi wa shirika la JED JED Kananga, huhuzunisha sana kwa kuona kulisimamishwa vituo sita ya habari hasa hiyo iliweza kuzungumzia kisiasa katika lugha ya Chiluba, ilikuwa zaidi redio ine pale Chikapa na radio mbili Kananga, JED anajulisha tena kufungwa kwa waandishi wawili, bwana Sami Mbeto wa, wa redio Kilimanjaro pale Chikapa, na bwana Celeste Beabwabwa, huyu ni mpiga picha wa televizioni CNB ya Kananga mwenye kutumika katika kituo ya kazi ya liwali wa jimbo. Kwa ngambo yake bwana Elvis Kamba Ntambwe, mwongozi ya shirika yenye kuhusika na uchunguzi ya mambo ya waandishi, anaomba waandishi wafanye kazi sawa kusudi wakuwe na uhuru na wapate habari yote kama kawaida. Na wanabunge na wa taifa walipokea leo hii ripoti ya komisheni ya utamaduni kuhusu pendekezo wa sheria ya kanuni za kazi ya eh, upashaji wa habari. Sheria hiyo inaonesha shurti zinazoombwa katika kiwanda cha upashaji wa habari. Taarifa eh, ya mimi engumba mulongo na sumasidoni nawe karinda mso Wanabunge walizungumzia hali ya vipindi vinavyotolewa na vyombo vya habari, wanapiga nukta na kusema kama vipindi vya michezo vinapaswa kuadhibisha. Wanabunge wanaomba pia viongozi wa redio na televisheni waweze kuheshimu kanuni, lakini katika mazungumzo, mazungumzo walijulisha kama kutoa vyombo vya hali vya kuendesha kazi ni swali kuhusu heshima ya sheria hiyo. Maoni haya mbalimbali yanaelewana na shabaha ya sheria hiyo, inao na lengo la kuepuka kutokuheshimu kanuni katika sekta hiyo, kwa sababu kutokana na ripoti hiyo usiano kupitia radio na television ni njia muhimu kwa kujulisha habari kwa watu wengi. Ndio sababu matokeo ya ripoti hiyo enakubaliwa na bunge la taifa. Mwisho, baraza la bunge linarudisha ripoti kwa komisheni ya ujami na utamaduni kwa ajili ya uchunguzi kufuatana na maoni ya wanabunge Okapi. Okapi,