Habari zetu Okapi. Karibuni nyinyi wote wenye kuwa tayari kwa kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni mashariki operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi unao magumu mengi pa Dingila mtani Bambesa juu ya wakaji elfu makumi na nane wakiwamo elfu kumi na sita wenye umri ya kuchagua nitu elfu mbili ndiyo wameandikwa katika senta ile in za mtaa ule wa distrikti ya Bazwli yeah. Jimboni Ekwatori ya siku za u, a kampenya uchanjo wa kupinga polio zimeanzishwa jana siku ya ine pa Buende. Katika distriki ya afya ya Chwapa kazi inaendelea mpaka katika miji midogo Kinshasa. Kulingana na sikukuu ya mafunzo huenda kusherekewa kesho siku ya sita tarehe kumi na tatu mwezi wa ine mwaka tunao. Chuo cha ufundi na kazi itebe bumbu kiliandaa leo siku ya kutembelea kwa kila mtu wa kuchungua vifaa vitu na vyumba vyake vyotengenezwa na wanafunzi wake katika sekta mbalimbali ya mafunzo. Oh, Naam habari kamili. Jimboni mashariki operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi pa Dingila, eneo la serikali la mtaa wa Bambesa, pa kilomita mia ine kaskazini mwa mji wa Kisangani, ina ushida sana tangu hivi mwezi mmoja. Tangu kuanzishwa kwa mpango huo wa uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi ni watu elfu mbili ndio wamekwisha kujiandikisha juu ya idadi ya wakaaji elfu makumi mbili na nane wakiwamo elfu kumi na sita wanaotimiza miaka ya kuchagua fatana na maoni ya shirika la raia, kila senta kwa jumla ine inaandika kwa kila kisiku watu 15. Hicho ndicho kinyume cha askari polisi na askari jeshi ambao wanawasumbua sana wakaji. Bwana bwana Jacque Lemar Kadipe, prezidenti wa shirika la raia anajieleza ndiani mwa simu na mwandishi wetu Anselme Maswa Maswa. Kitu cha kwanza awalamushe watu, viongozi na wafanyasiasa wenye walipashwa kulamusha raia kwa kubadilisha vitambulisho awafanye kitu hata moja. Cha pili ni unyanyasi ya waskari jeshi na polisi. Katika maeneo mengi ya Dingila kumepatikana vizuio wapi wamechunguza vitambulisho na kodi. Pakilometa mbili na Dingila kunako barabara ya Adiwele kumepatikana kizuio moja cha waskari polisi wa njia na pakilometa saba tika barabara ya Isiro pale Bamukandi kuna pia kizuio moja chenye kushimika na waskari jeshi, na ile airusiwe raia kupita bila tatizo, na waraia, raia wengi wamekwisha kupoteza vitambulisho vyao. Jimboni Kivu ya kusini watu mbili wenye kuzaniwa kama ndio wauaji wa, wa, wa msimamizi wa wanawake wa chama cha a siasa UNC katika mtaa wa Kadutu, mmoja akiwa askari jeshi, walishikwa na askari polisi ya brigadi yenye kuhusika na vitendo vya uaji. Jana mbele ya saa sita ilikuwa katika senta ya afya ambako mmoja wa wauaji wale alienda kujitunza, kwani bila shaka aliumizwa kwa eneo la kiuno na mmoja wana wa wanamemba wa jamaa la mrehemu Kiongozi jimboni ya Kivu ya Kusini mwenye kuhusika na askari polisi pia serikali ya, ya, askari, serikali ya jimbo lile inatupilia mbali maoni yale. Bila shaka utofauti unaendelea kwa kuweza kuchungua ni kweli au namna gani. Ripoti ya Srede Mujinga mengi sizioni tuyafate na Jean Batiste Tonga. Kulingana na masemi ya Amato Bayu Basire, kiongozi jimboni wa chama cha kisiasa UNC, alama zote za uuaji wa mhanga kama hiyo alama ya wauaji kutopeleka chochote nyumbani mwa mhanga kisha kumuua, askari polisi kutofika kwa wakati, na ambao walikataa kuja kama ilivyosemewa na wanamemba wa jamaa hiyo kufika mahali nyuma zaidi kwa kiongozi wa mtaa wa kadutu hiyo yote yapelekea kuwazia ya kuwa siyo uuaji wa kawaida tulipomhoji kuhusu jambo hilo kamanda wa polisi ya kivu ya kusini gaston lunzembo alitaja kuwa ni hakika majambazi waliomiliki silaha miongoni mwao askari jeshi mumoja Waziri jimboni anayehusika na mambo ya ndani naye kaeleza katika hiyo hiyo masemi, akitaja kuwa siyo uuaji wa kisiasa, kwani wazaniwa wauaji hao hawangeweza kukamatika vyepesi na haraka ikiwa kumepita tu siku mbili. Hawa wote walihakikisha kuwa upelelezi unaendelea ajili ya kutambua ukweli. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Jimboni ya Ekuatoria hujosha kama siku za kuanzishwa kwa kampeni ya uchanjo kwa kupinga polio zimeanzishwa jana na siku ya ine pa Bwende katika distrikti ya afya ya Chuapa. Ujumbe wa serikali jimboni hujielekeza katika maeneo ya jimbo lile la Ekuatoria kwa kuongoza operesheni zile ya kuwachanja watu katika miji, hasa katika miji yenye kuwa mbali ambako wenye kuhusika na uchanjo hawafikaki kila mara. Ripoti ya bibi Sinende Tobo, usomi wake sijioni na Beatrice na bindi viongozi walichagua Boende sababu mchanjo ya ndui ya mbele, watoto wingi hawakupata ndui juu idadi ya waguzi haikukua ya kutosha, na kulikuwa shida wa kufika mahali popote. Ndio maana viongozi walitamania kwenda kuBoende kwa kuchanja watoto wote na wenye wamepatikana mu vijiji za kandokando. ndui kando, viongozi wa vituo vya afya walipata uwezo yote juu ya kufika mahali popote, mfano wa wabor, pikipiki na mpesa wa kulipa waguzi neno ingine ni ya wakitawalise wenye walikuwa mbele na katala wachanje watoto yao. Wameitika mara hii kuchanja watoto yao hapa Mbandaka. Sherehe ya kuanzisha kazi ya chanjo ilifanyikana na matembezi ya pikipiki, bali kikundi kya waguzi wa kituo ya afya ya Bolenge wenye walienda fanya chanjo kuwenil mumakilometa makumi mbili na mjii, walifanya ajali gari imeradika zaidi, lakini mtu hata moja hakulumia. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa, kwa kuweza kuwajulisha kama wasikari makumi sita kutoka katika makundi tano ya kundi la kiganga lenye kuhusika na usaidizi kwa haraka imiri, kwa kifupi, walifata mafunzo na kufanya mazoezo katika mpango wa usaidizi kwa kiganga kwa njia ya usafirishaji wa anga. Hiyo ililingana na mpango wa Medilete kumi na moja, ni mazoezi ya kiganga ya wasikari wa Amerika na Wakongo Kidemokrasia, katika hatua ya kushimika shuti za kiganga kwa wagonjwa bado kuwa uwanjani mbele ya kuingizwa katika ndege ndogo helikopta wakati wa mazoezo yale, kunako Centre Superier Militaire hapa mjini Kinshasa. Mganga mkuu wa kazi za afya kwa FRDC alishusha kama majeshi ya taifa yanayo mengi wa kuweza kuelemusha. Kanali Kabana mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi. Kama vile mumefahamu, kituo cha afya cha usaidizi kwa haraka Mission cha majeshi de... kiliongozwa kusudi ya kusaidia vituo vya afya na kusaidia raia wakati wa misiba. Katika maswali haya mbili, inafaa kupeleka watu na kuwatosha mahali pa msiba. Kusafirisha watu kwa njia ya ndege wala kwa njia ya helikopta ni ufundi, ni sayansa na inafundishwa. Jinsi askari jeshi wetu hawayafundishwa sayansa ile, majeshi ya Marekani nasaidia kututolea mafunzo tunazoezi kusaidia kiafya wakati wa misiba. Lakini namna gani tunaifanya? Wenzetu wa Marekani, ambao wanajua mingi kuhusu swali hili, watatuelezea namna kazi zile zinapashwa kuendeshwa. Tuseme kweli, watatufundisha namna ya kuendesha vizuri usaidizi wa kiafya kwa njia ya hanga Ufatana na sikukuu ya taifa juu ya maadhibisho na uelimushazi, sikukuu wenda kusherekewa kila tarehe makumi tatu mwezi wa ine kila mwaka, chuo kiitwacho Institut Technique Industriel et Professionnel ya Bumbu kiliandaa leo hii sherehe ya kuacha milango wazi kwa watu kuja kuangalia vitu gani vinatengenezwa na wanafunzi wake lamu wa moto wa umeme na vingine. Stefano Mukendi Ntita alikuwa binafsi katika chuo kile. Ripoti yake na somo ya sijioni na bibi Karine Ndamuso. Mipango mafasirio kuhusu mwendo wa kazi ya chombo cha gari wala kuhusu vyombo chache vya kupima, vyombo vya kiufundi, ndio kwa kifupi vitu vilivyoonyeshwa mbele ya walioshiriki katika siku hii ya mlango wazi, ama porte verte, iliyoongozwa leo hii siku ya tano katika masomo ya kiufundi iti pebumbu. Wazazi wa wanafunzi ambao waliuzuria, wanafurahishwa sana na kazi zilizoendeshwa na wanafunzi. Mmoja wa wazazi anashangaa sana kuona wana funzi wanaongoza mpango wa ujenzi wa nyumba kubwa ya ghorofa. Mfundi Mfimba, profesa wa majengo pa Itipe Bumbu anaeleza kama masomo hiyo ya kiufundi haiepuke kwa matatizo yanayoshambulia mashule ya kiufundi nchini, kwa mfano ukosefu wa vifaa vya lazima vya masomo katika somo la wanafunzi makumi ine na tatu, kuna mpaka vyombo tatu. Anaomba msaada wa watu wanao roho mwema. Ushirikiano wa kiufundi wa ubeleji unatoa tu vyombo kwa sekta ya ujenzi shuleni Itipe Bumbu, lakini sekta zingine yanapiganisha kama vile wanaweza na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Didone Nyangasa na waandishi wetu walioshiriki nasi ya Batiste Tunga, Karine Damuso na Andre Kitenge, Dunia Mukunda Milemba na wapiga, asanti sana. Wiki njema na sikukuu ya tarehe moja mwezi wa tano njema na wacha katika mikono ya Tina salama. okapi. Okapi, eh. <laughs>