Tunawasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwa anga. Karibuni kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu Kaskazini, hali ya usalama katika mtaa wa Masisi ipo mbali sana kwa kustarehesha maisha ya raia. Yapata wahami wakiwa wakaji wa mtaa wa Masisi elfu 105 wanaishi katika kempi ya wahami, wanaogopa kurudia makao kwao sababu ya kutouawa. <coughs> Jimboni Mbandaka, watu mbili walifungwa na kazi za ujasusi wa kijeshi la jimbo la tatu. Ni watu mbili ndiyo msingi wa kujulisha kama vita huenda kutukia. Mingi zaidi mutayafata na Jemandal Michel Epucu, kiongozi ya jimbo la tatu la kijeshi yeah. Nchini kote kumeanzishwa siku ya uchanjo wa kupinga polio. Sherehe ya siku hizo imefanyika hapa mujini Kinshasa, mahali paitwapo Place du Cinquantenaire, mbele ya waziri wa kwanza Adolfi Muzito na viongozi bi vingine vya taifa na kimataifa, mjini taifa mujini Kinshasa <laughs> Naam, habari kamili. Usalama upo mbali sana, ili katika mtaa wa Masisi raia wawe na amani. Hayo ndiyo maoni ya wakazi wengi wa mtaa ule Pamasisi na kandokando ni yapata waami wa, wa mtaa ule wanaishi mtaani mwao katika kempi, hawawezi kurudia katika miji na grupema zao, kwani wajambazi wenye silaha wanashambulia wakaji kuwaua na kupora vifaa vya mali zao. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Silvestre Kilulu wakimbizi walinena kwamba jamii zingine zingali zinakimbia hadi sasa. Usumbufu wa wajambazi wenye silaha katika vijiji ambamo usalama ungali bado mbovu, bamwa wanatokea ngambo za mianja, vengine wanatokea luhinzi, bengine vanatokea kahira, bengine vanatokea nyamitaba. Banasema kule kungali usalama kidogo, hakuna usalama juu, hakuna basoda wenye vanachunga kule, ni venye bana jita ba mongore na ni ba auto defense njo bana stabilize batukulimaisha mubaya sana, piske maisha ya mubashe ni maisha ya ngufu sana. Mwenye aliacha nyumba yake leo ilishakaoza na kusema rudie mwingine kwenye anapasha rudilia ilishaka kwa pori. Akiulizwa, liwali makamu Feller Lutaichirwa aliwapa moyo, alinena serikali ya Kongo na washiriki wake wa kimataifa wanafanza lolote ili usalama udumu popote jimboni. Uh, okay. Detruire c'est facile. Kubomoa ni rahisi hata kwa kufunga na kufungua jicho, yote yamebomoka, ila kujenga si rahisi, ila tunahakika kwamba jitihada kubwa zinatarajia kupeleka amani popote sherti, kunako vijiji vilivyo bado tulivu vilivyo vitongoji vya wanamgambo FDLR na vikundi vingine visivyojulikana bado hata jambazi huko mianja na mkoani Nyamaboko na pengine nepo usalama utarudi. Tunahakika kwamba jeshi letu litaweza kudhibiti eneo hilo ili wakimbizi warudilie shughuli zao huko ikumbushe kwamba jengo kadhaa zimekuwa zikizinduliwa tangu siku ya pili huko mtaani masisi nazo zilijengwa na ushirikiano wa serikali ya kongo na jumuiya ya kimataifa hiyo ni katika harakati ya kurudisha uongozi serikali eneo zilizokuwa mikononi mwa vikundi vya vita hapo awali goma silvestre kilolo radio okapi na ujumbe ulioongozwa na waziri jimboni Kivu ya Kusini, anayehusika na sheria na haki za binadamu ulitembelea mtaa wa Fizi, hasa kwa upekee Minembwe, kwa zaidi ya kilomita 115 na Fizi Santre. Shabaha muhimu ya ujumbe ule ilikuwa ya kukutana na viongozi vya asili na kubadilishana maoni juu ya hali ya usalama. Ujumbe ule ulijulisha kama hali ya usalama huenda kujikamilisha kisha siku nyingi kwa kujiuzulu kwa kundi lenye silaha la FRF. Waziri Sadoke Biganza alijulisha kama kitendo cha kujiuzulu kwa kundi lile iliwapa moyo wakazi wote wa Minembwe. Waziri Sadok Biganza wa jimbo la Kivu ya kusini ausike na sheria na haki za binadamu alihakikishia maoni yale kwa mwandishi wetu bibi Kadi Azuba. Kazi za ujasusi za kiaskari ziliwafunga watu mbili wanaozaniwa kuharibu hali nzuri ya usalama jimboni Ekuatoria. Watu walionaswa juma iliyomalizika, lakini habari yenyewe ilitofikia jana siku ya tatu na viongozi ya kijeshi ya FRDC. Kulingana na maoni ya jimbo la kijeshi la tatu, mzaniwa wa kwanza ni ofisa wa zamani wa ujasusi wa force naval ya FRDC pazongo mbele ya kujifanya mwanamemba wa mlia wa pili alionyeshwa kama ni mtu wa Bazimu, alikamatwa mjini Mbandaka. Huyu anazaniwa, huyu anazaniwa kuwa mwenye alijulisha kama vita huenda kufanyika sawa vile mbele, sawa vile nazi na alama zili zimaonekana katika mji wa Mbandaka. Kiongozi cha jimbo la tatu la kijeshi Madali Michel Ekuchu anajieleza yupo yepo mbele ya mikrofoni ya Jean Michel Libula. Ifanjola, officier de la force navale, ete azongo. Mekiru... Askari ule wa force navale alikuwa ku Zongo, lakini tulishangala kumuona ngambo ile ingine, tulimukuta kumtoni Ubangi. Ndio maana wa wajeshi wetu wa wakamufunga tulilomba wa mutume apa Mbandaka jutu jue kitu gani anakuya kufanya apa kumpaka yetu na RC, sababu ni officier ya renseignement ya Emelia. Mutu wa pili mwenye alifungizwa tuna ona sawa na mwenda bazimu, njo tulilomba wa mfunge mbele ku troisième région militaire lakini tulishangala kusikia mutu wa bazimu kusema Kiingereza. Ndio tunamfunga juu ya kufanya uchunguzi pia na kwa waganga juu tujue kama iko na bazimu au hapanani. Leo mjini Matadi ndipo kulianzisha operation ya uchunguzi wa kuelewa idadi ya askari polisi jimboni Bakongo. Sherehe ilifanyika pa makao ya chumba cha inspekta mkuu jimboni wa askari polisi la taifa kunako karta sine Palace. Operation ili ya uchunguzi inaendeshwa na kundi la maofisa wa askari polisi kutoka mjini Kinshasa. Ni operation ya tano kisha Kinshasa, Katanga na Kasai zote mbili. Kwa kilileo mengi zaidi tumsikilize inspekta mkuu wa askari polisi la taifa Bakongo, Jemadari Rausi Chwalwe, maoni yake yachukuliwa na mwandishi wetu Giroje Nyampala. Kazi ya kupata matokeo, kazi ambayo kuanzisha kunako chef lieu ya waskar police Dimboni Bakongo itasaidia kwa kufahamu waskar police na lengo la kupata chumba cha matokeo, hata kufahamu kwa idadi ya waskar police. Kila skar police Dimboni atakaopata cheti cha kazi kuhusu kazi ambayo kufanya. Mara mengi, kuna viongozi hata vyumba vyetu vya kazi ya waskar police wenye kuharibisha kazi ya kuongeza idadi ya waskar police ambao tuko nao. Karibu ni lewi siku ya ine ndipo kulianzishwa pia siku za uchanjo wa watoto na wakubwa kwa kupinga ugonjwa wa kupoza viungo vya mwili yani polio. Sheria ya mpango ule ilianzishwa kunako nafasi itayo place du cinquantenaire hapa mjini Kinchasa, na ilikuwa mbele ya waziri wa kwanza Adolfo Muzito na wengine wakubwa wa kimataifa na wataifa nchini kwa wakati ule. Katika mikoa ya Kinchasa kunako soko mbalimbali na mahali mengine mjini Kinchasa, wenye kuhusika na uchanjo waliendelea na kazi yao, kueleza watu sababu ya uchandu wa pili na kuwachanja wenye kukubali. Ripoti ya mwandishi wetu Misheli Kifinda Ngoi, usomi wake Sijoni na bibi Elize Chikota. Ni wenye kuwa watu mbili kwa kundi wa chanja ndui ambao kuanzisha kazi yao leo hii hapa mji wa Kintasa, walikuwa na mavazi yenye kuandikwa kampeni nchini ya kuchanja ndui, ndio ya ugonjwa unaoleta kupoza, na wao wenye kupatikana fasi zote kusema kwamba katika masoko fasi, watu wenye kuchunga gari, hata katika maduga, hata mafasi zingine, tuliwaona wenye kuchanja wakati ndui kwa upande wao. Wakati wa Kintasa tuliuliza wanapenda kupata habari kuhusu kipindi kipili kwa kuchanja watu ndui. Moja kati yao alihakikisha kwamba wenye kutuomba kujichanja ndui mara ya pili, lakini inafaa kupata habari ya kweli kuhusu kipindi cha pili. Kwa upande wao wenye kuhusika na kuchanja wakaji ndui wenye kufurahi kwa kuona vile wanamuji wa Kinshasa wenye kuitika kujichanja ndui bila tatizo. Kwa hiyo kuna watu makumi ine ambao wa kujichanja ndui, wanaongeza ya kwamba kuna wengine bado kuitika kujichanja ndui. Tukumbushe kwamba kwa wale wenye bado kufanya jambo hii, watakaoifanya mpaka tarehe mbili mwezi wa Mei. Mjuhi ya mji wa Kinshasa kunako baraza la bunge la taifa mjini Kinshasa. Mawaziri mbili wa serikali kuu waliweza kujibu kwa maulizo ya wanabunge la taifa kunako bunge la taifa. Ni waziri wa kwanza makamu ahusikae pia na mambo ya ndani Adolfe Lumanu na waziri Leonal Mashakomamba ahusikae na vyuo vikuu na mauniversite waziri wa kwanza makamu akihusika pia na mambo ya ndani Adolphe Lumanu aliweza kujibu kwa maswali ya, ya wanabunge kuhusu hali iliyopitika jimboni Bandundu. Na Mashako Mamba aliweza kujibu kwa maswali ya wanabunge yenye kuelekea hali ya wanafunzi kwenda Koinikini, kwani kulikuwa mzozo kamili tarehe makumi mbili na sita mwezi wa nne. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Didi Nyangasa na waandishi wetu washiriki nasi bibi Elise Chikota na wengine kutoka majimboni, Mukunda Milemba anawapigia asante sana.