Habari zetu dunia mkunda. Tuna wasalimu wapendwa wasikilizaji weni kuwa nasi njani mwa anga kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza kuanza fateni vichwa vikubwa vya vi, habari zenyewe Jimboni Bandundu: hatua iliyochukuliwa na korti kuu ya sheria ya kuwapendeza wakaju wa jimolile ambao waliandamana leo pale Bandundu Ville na hivi masasi alifyatuliwa na askari polisi, watu tatu walimfariki na wengine kuumia vikali sana. Jimboni Kasai ya Mashariki, kazi zimeanzishwa upya pa bandari ya kampuni ya usafirishaji kwa njia ya rai SNCC pamwene Ditu, baadaye kutafikishwa vyombo vya kusafirisha biashara mbalimbali pamwene Ditu. Na jimboni Katanga, hali si nzuri kati ya eneo la madini na Kamwele pa kilomita 45 na Likasi watumishi wa makampuni mbili ya kuchimba madini ya wasikilizane habari kamili. Jimboni Bandundu, hatua ya korti kuu ya sheria nchini ya kumrudisha madarakani mwake liwali Richard Ndambu aliondoshwa na wanabunge jimboni Mule haikupokelewa haikupokea vizuri na wakaji wa Bandundu vile Hawa waliandamana leo hii siku ya tatu asubuhi, watu tatu walifariki na wengine kuumizwa, kisha milio ya bunduki iliyofyatuliwa na askari polisi. Ripoti ya mwandishi wetu Fabie Kambizi usomewa kistudioni na Bibi Elize Chikota. Katika mudi wa Bandundu mambo bado kuwa mzuri, kwa sababu kuna fujo ambayo yenye kupatikana mudi huu tangia leo hii. Maneno hii yenye kuja kwa sababu korti kuu ilitosha kibarua kenye ki kuonesha kuingia kazini kwa bwana Richard Ndambu sawa liwali wa Dimbo, na maneno yale ndiyo yenye kutafuta usikitiko kwa wakadi wa mudi, na wawo walitengeneza maandamano kuhusu jambo yale. Polisi la taifa ikaanza kupiga masasi na lengo ya kutawanya wakadi. Watu tatu walifariki kati baba moja wa miaka makumi matano kufatana na ushudu tulipata sawa shirika la raia, vijana ya walienda kuarabisha nyumba moja ya pomba ya rishard ndambu katika barabara ya Wamba, lakini ni magumu kwa kufamwa idadi ya vitu viliarabishwa hata watu walifariki. Sababu mandamano yale kwenda na kuendelea, ilikuwa magumu kwa tusie kuzungumuza na waku viongozi wa waskar polis, lakini masimu zao zilibaki zenye kufungwa. Tukumbushe kwamba rishard ndambu wali mutosha kazini kwa wanabungi wa jimbo la bandundu tarehe kumi na moja mwezi wa tatu mwaka huu enda paka korti kuu dimboni kati ya vipande mbili kusema kwamba mukili au mtetezi wa Richard Dambu na pia baraza la bunge dimboni. Vipande vyote mbili vikaonesha wazo yao. Kunako baraza la bunge la taifa hapa mjini Kinchasa, mawaziri saba wa serikali kuu na mkuu kiongozi wa hoteli ya Kinchasa waliweza kujieleza leo hii mbele ya wanabunge la taifa, waliweza kualikwa na kuweza kujulisha namna gani walitumia mipango iliyoandaliwa na wanabunge wa taifa kwa kuweza kufanya kazi mbalimbali mbali. basi wana wa, wa, mawaziri mbili mne warazi waliweza pia kujitetea vizuri sana na kuweza kujibu kwa maulizo ya wanabunge, lakini mawaziri wengine saba wanabaki, walipewa muda wa siku makumi ine na nane saa makumi ine na munane kwa kuweza kujibu kwa maulizo mbalimbali waliyopewa na kujitetea mbele ya wanabunge kiongozi kimoja cha Enyele ni mwenye kufungwa tangu sasa e, siku tano kunako eta major ya FRD jimboni Ekwatori. Habari hiyo ilijulishwa leo hii siku ya tatu na msemaji wa kishenji Monesco, ilikuwa wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Kiongozi kile cha Enyele anaitwa kwa jina ya Idiamen na anafungwa wakati wa uchunguzi. Alifungwa wakati wa uchunguzi uliofanyika na waskari wa FRDC tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa ine mwaka tunao kunako suku ya dongo. Tumsikilize luteni kanali Mamadu Gaye. Maoni yake ilichukuliwa na mwandishi wetu Suzana Nzobo Odra. Mutu yule alifungwa padongo kwa sababu ni mmoja wa kundi la waasi wa Enyele katika ya wa enyele Kongo ya Kidemokrasia. Tuko na wakimbizi wengi, mara mingi wa Enyele wanajificha mgongoni mwa wakimbizi kusudi ya kuongoza te na kundi lao na kuendesha uasi. Tunapata habari si kamilishwa okamelishwa, yenye kujulisha kama waasi wale wanaendelea kusaidiana na kuingiza watu wengine katika kundi lao koku na visima makumi mawili vinavyopatikana mbele ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo la lakini ngambo la ingine ya mpaka shaba yetu uh, ni kusambaza uh, wasi wa Enyele, lakini laki pia kukomesha uwasi wao jimboni Equator. Jimboni Kasai Mashariki hujulisha kama kazi zimeanzishwa upya kunako bandari ya kampuni SNCC pamoja pa Mweneditu. Viongozi vya kampuni lile la usafirishaji kwa njia ya rai viweza kujulisha kama kiisha jumambili vyombo makumi nanne vya kusafirisha biashara mbalimbali vitafikishwa pa bandari ya Mweneditu. Kazi za usafirishaji zinaendelea kwa usaidizi wa vyombo mbili vilivyokopeshwa kutoka Afrika ya Kusini. Hali hiyo huenda kuwapa ushujaa wafanyabiashara biashara wa jimbo la Kasai Mashariki, kati yao wengi waliungujia biashara yao mpaka muda wa mwaka mmoja. Ripoti ya Bibi Emputu Mengi, studio tu yafate na ja Miringanyo. Mweneditu, watu wana furaha kubwa sana. Wiki zilizopita kwenye kituo cha mashua ya reli kulisikilikana honi nyingi sana, kutokana na kufika kwa mashua za reli, japokuwa hapo zamani hata wafanyakazi hawakukuwa wanaonekana juu gari ya moshi haikukuwa inafika kama vile kawaida. Kiongozi wa tawi la biashara wa shirika SNCC alinena kwamba siku ya pili iliyopita, mashua 28 kutoka Kamina, Luena na Kanyama zilifika pa Mweneditu, zilikuwa zikibeba vitu mbalimbali mbali kama vile suku kari unga wa ngano, simenti, mafuta ya gari, hata vitu vya kula kwake. Roger Lumbala mfanyabiashara wa Mweneditu ananena kwamba kazi ilisha kwanza vizuri hapa. Mimi niko katika kituo cha mashua ya reli, hata mashua inaingia sasa hivi. Kwao raia wananena kwamba hawajaona matokeo, bei ingali tu kwenye mwamba. Toka Mbujimai, mimi iia mlingani kwa nyaba Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya kaskazini nyumba mbili mpya zilipanwa kiserikali jana siku ya pili kwa uongozi wa kiserikali wa mtaa na kwa askari polisi la taifa katika mtaa wa Masisi. Nyumba zile mbili zilijengwa katika mpango wa kusahiresha na ujenzi wa mitaa wenda kuondoka katika hali ya mizozo ya silaha stareke. Mpango wa serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, ikisaidiwa na kamati ya kimataifa, ndio inaenda vile. Nyumba zingine zipo tayari na zitatolewa kwa wenyezi polepole. Ripoti ya mwandishi wetu Silvestre Kilolo. Mengi tuyafata sidioni na Benard Nyangi Zausu jengo mbili zinazo vyumba zaidi ya kumi kila moja. Jengo hizo zilipokelewa rasmi na liwali makamu wa Kivu Kaskazini Feler Luta Ichirwa katika mji mdogo wa Masisi. Mradi wa ujenzi wa jengo hizo ulizaminiwa na serikali ya Uholanzi na kutekelezwa na shirika UNOPS kupitia mpango wa ikatres ya jumuiya ya kimataifa. Liwali makamu Feller Lutaichirwa alinena na kuridhishwa na matukio ya mradi ule: tumepokea jengo la uongozi na pia tulitizama jengo la polisi. Sisi pamoja na washiriki wetu tumeridhishwa de... na kama mnavyotizama, raia wanafaika de... nao pia wametosheka katika mradi ule. Jengo zingine zitazinduliwa hivi karibuni Pasake na Matanda mtani Masisi. Kwa jumla ni vituo saba vipya vya polisi ofisi tisa za viongozi wa mtaa jela mbili na mahakama moja ya amani, zilizojengwa wala ukarabatiwa, ndizo zasubiriwa kuzinduliwa katika mradi ule wa starek eneo za Masisi, Sake na pia Ruchuru, Ishasha. Katika ule ule mpango wa starehe, kunapangiliwa mafunzo ya viongozi wa mitaa na kugombanisha ubakaji maeneo zilizokuwemo mizozo za kivita hapo awali —Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Jimboni Katanga wa askari polisi wa kundi liitwa Eskadro Mobile likiongozwa na ofisa mmoja wa askari polisi au sikai na madini, walifika jana siku ya pili katika eneo la madini Kamwali lenye kupatikana pa kilomita 15 kwa njia ya Likasi. Shabaha yao ni kuwafukuza watumishi wa kampuni ya madini Marina International lenye kuundwa tangu mwaka 2008. Watumishi wali walipinga hatua ile na askari polisi akafyatula masasi yangani, watu wengi waliumizwa. Kati ya watumishi wa Marine International wakiwamo watano kuumizwa na masasi pia wengi wao walifungwa. Viongozi vya wa Marine International vilijulisha kama ni moja ya msaidizi wa kampuni madini Volcano Mining ndiyo msingi wa hali ile. Maone yale litupiliwa mbali na Volcano Mining na kujulisha kama eneo lile la madini linashitimbwa na cooperative. Ripoti ya Kole Juma Musopo. Ilikuwa pa saa tano za mchana kati ndiye kundi la waskari polisi hawa waliweza kujingiza kwenye mgoti wa Kamwale ambako walikuwa na lengo la kuweza kuwafukuza wafanyakazi wanaoketi ndani ya shamba hilo la madini, na ni hapo tu waskari polisi wa waliweza kufatua masasi uliowasambaza wafanyakazi waliojikuta huko wengi miongoni mwa wafanyakazi hawa wa kampuni Marina walijeruhiwa vikali kwa masasi na wengine wao kuweza kunaswa, asemaye mwenyewe mtetezi Metre Mwamba Bonso. Kaongeza kusema kwamba jambo hii limejitokeza tu kufuatana na mzozo unaokuwa kati ya kampuni lake na waziri jimboni usikae na madini. Waziri huyu hapo nyakati aliweza kulazimisha vibarua vinaowaruhusu kuweza kuchimbua madini kwenye mgoti huo, jambo hilo alisikilike kamwe, kwani kuna kampuni mmoja ya makimadini Volcano inayojitahidi kujielekeza kweni mgoti huo wa kimadini. Kwa upande wa viongozi wa kampuni Volcano wametupilia mbali mashtaka haya, nikiripoti toka na ni pamoja nawe, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedene Nyangasa na waandishi wetu walishiriki nasi, Eize Chikota, Kalinda Muso Kole, Juma Musopo na Benard Nyangi, Dunia Mokunda Milemara Piga, asanti sana, kwaheri. <laughs>