Dunia mukunda milemba. Aksanti kwa kuwa na sinjani mwa anga akwata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Goma mutungi uliotoka mjini Kasunyi katika muta wa kale jimboni Kivu Kaskazini, ulizama katika ziwa Kivu usiku wa leo. Watu kumi na moja ndio walipona kati ya wasafiri makumi nane na mili ingine ya watu kuonekana. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na askari wake pamoja na kundi la askari wa Amerikani wenye kufanya mazoezi ya kiganga na kijeshi kwa kuweza kuokoa wagonjwa na kuweza kuwasafirisha kupatana na gari ya kuwewa magonjwa. Habari kutoka mjini Katanga kama watumishi wa shirika ya sensese huenda hapo hapo kupumua kwani bila shaka shirika lao litaanza kazi upya katika maeneo mbalimbali, na usaidizi wa pesa kutoka banki kuu ulimwenguni milioni 218, huenda na kueneza maeneo tano na kulipa mishahara wa kazi. Habari kamili habari kutoka jimbo ni Kivu ya kusini ya kaskazini usha kama, mtumbi wenye kuongozwa kwa usaidizi wa moteri uliokuwa na wasafiri ya pata makumi nane ulizama usiku wa leo hii siku ya kwanza ndani ya ziwa Kivu. Mtumbi ule ulikuwa ukitoka katika mji kasunyi mutane kale katika jimbo la Kivu ya kaskazini usha kama ni ya pata kilomita 7 na lokalite Minova pampaka na jimbo la Kivu ya kusini habari za mbele huhakikisha kama kati ya wasafiri wa kumi nane ni yapata kumi na moja tu ndio waliweza kuponyeshwa na miili ya watu mbili kuchukuliwa juu ya maji. Basi hajali hiyo hujulisha kama watu wawata wa shirika la raia pale Minova ushakama uchakama mtumbu ule ulikuwa sana ukijaa na mizigo nyingi na pia wasafiri. Ripoti ya mwandishi wetu Rosali Zawadi mengi na Benarde Nyangi. Mtumbwi iyo iliyokuwemo bizaa na abiria ilitoka Kasumyu jioni siku ya Mungu ili kuelekeza mjini Bukavu, wakati ilikabiliana na upepo mkali. Kwa mujibu wa Pamba Edward, prezidenti wa wenyezi mitumbwi pakituku, walionsorika wanaripoti kwamba upepo ule mkali uliwalazimisha kutupa majini kiwango kubwa cha bidhaa ili kwamba uzito upunguke. Ila kwa ngambo ya jamii ya raia pa Minova, chanzo sio hali mbaya ya nyakati pekee, ila pia mtumbwi ulikuwa ukipakizwa kwa hali ya kupindukia. Huko wenyeji mtumbwi waliwapa rushwa watumishi wa serikali ili wapate rusa ya kuondoka pwani la Kasunyu. Hadi sasa watu 11 pekee wamenusurika. Miili miwili zimekwisha ogotwa majini. Bado utafiti waendeshwa ili kuwapata wengine walionusurika, ila upepo ulikuwa mkali siku hii yote, hadi kuwapa shida waliohusika na kazi hiyo ya utafiti. Za ripoti duru zetu, Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Tokiwa kinchezo wa jushe kama medlit likiwa labda neno lipya ambalo alifahamike na watu wengi, lakini jueni kama ni mazoezi ya kiganga kijeshi na Amerika na Kongo kidemokrasia kuhusu uchunguzi wa kuponya njiani mwa anga wa askari walioumia na huenda kugonjwa mahali mengine. Mazoezo yale huenda bila shaka hufanyika muda wa siku tano. Askari wa FARDC na wale wa kundi la kiganga la usaidizi wa haraka wa Amerika watabadilishana maoni ya elimu ya vifaa juu ya ugonjwa huenda wagonjwa huenda kusafirishwa njiani mwa anga pasipo magumu, kutokana na vifaa mbalimbali. Mazoezi yale huenda kufanyika kila kuweko nchini Kongo ya kidemokrasia, na Kongo ya kidemokrasia haina ndege la kuweza kuchukua wagonjwa wa askari na kuwapeleka mahali mengine. Ripoti ya mwandishi wetu Nga mengi Ngamenge Sido Afate na Bibi Elise Chikota. Madibisho ya kwanza kati ya jeshi ya inti ya Amerika na pia jeshi ya inti ya Kongo yenye yani kufanyika kisha miezi munane za madibisho ambayo zilifanika mwanzo kati ya jeshi la Amerika na jeshi ya inti ya Kongo. Madibisho yale yenye yani kuelekeza kutunza kwa upande wake kanali Gilbert Kabanda, nganga mkuu ya askari jeshi wa inchi ya Kongo, alihakikisha kwamba kazi za kutunza wagonjwa yenye kufanyika mpaka ndani ya ndeke, wakati ndeke hii yenye kuwa yulu, ni sawa sawa juu ya mgonjwa moja ama wagonjwa wawili, na wagonjwa wale wenye kutengeneza vile vinavyofaa kabla ya kuingia ndani ya ndeke na wenye kusindikiza kwa nganga moja. Lakini inchi ya Kongo sawa vile yenye kuonesha kwa kanali, kazi hii wakati fulani bado kufanyika mzuri kwa ukosefu wa uongozi, lakini chumba cha mambo za ndege cha raia nchini Kongo hata cha askari jeshi, baada kuwa na ndege za kijeshi ambaye kubeba wagonjwa ama ambulance na mambo hii yote, ndio yenye kutafuta ukawio wa kufahamu kazi vile inavyofaa kuhusu mpango huu. Lakini hata yenye kuwa vile kwa kuona vile nchi ya Kongo yenye kualika uchunguzi sawa wa viongozi wa jeshi wa wanganga wa enti ya Rwanda na pia wa enti ya Kongo. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na nchi ya pili barani Afrika ni kukumbwa sana na ugonjwa wa malaria. Kumbusho lile lilifanyika na mjumbe wa OMS mwenye kuishi nchini Kongo ya Kidemokrasia, ilikuwa wakati wa sikukuu ulimwenguni ya kupiga ugonjwa ule wa malaria yenye kusherekewa kila tarehe makumi mbili na tano mwezi wa nne kila mwaka. Maoni ya mwaka huu ni kufanya nguvu na kupata matunda pamoja kwa kuweza zaidi kupinga ugonjwa wa malaria. Kuhusu ugonjwa ule nchini Kongo ki ki ya Kidemokrasia, kiongozi cha PNLP aliweza kujulisha ya waliotendeka inchini. Tumsikilize mganga Benjamin Atua, kiongozi cha wa mpango PNLP, mbele ya mikrofone ya Suzana Nzubu. le pays s'est engage Uh, inchi likubali kugawa karibu chandalua ama moustiker milioni makumi tatu kupitia kampeni ya watu wengi. Chandalua milioni kumi na ine zilishagawaniwa. Wakati huu na wasumulisha, chandalua milioni kumi zinazopatikana katika udongo wa Kongo ya Kidemokrasia zitagawaniwa majimboni kase ya mashariki, kase ya magharibi, Bakongo na Ekuator. Pia tuna ngoja karibu chandalua milioni kumi zitakazopelekwa majimboni Bandundu Katanga Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini ni sawasawa kuhusu matunzo. Sasa tunafikia kutunza karibu watu milioni kumi katika nchi nzima. Tunakaribia kufikia suluhisho kwa shida. Imepita sasa miaka tatu tulikuwa na shinda matunzo kwa watu milioni moja tu. Ni Ekwatoria, ni ujenzi upya wa hospitali kuu ya Gemenau unaendelea kama inavyofaa. Hayo ndiyo yalijulishwa siku ya sita na kiongozi kikuu cha Beseko, chumba kinachoongoza chenye kutoa pesa za kazi zile, ambazo ni dola milioni mia moja ya dola za Kimarekani. Shirika la raia la Sud Ubangi halikufurahishwa na hali ya mwanzo wa kazi ile tangu mbele na kunungunika kama kazi pesa za serikali zimeporwa, lakini kiongozi kikuu cha Beseko bwana Teofili Matondo alifurahishwa na hali ya kazi. Tumsikilize akiojewa njiani mwa simu na mwandishi wetu Dominiki Ulumbi. Mina furai na kazi gisi inafanyikana na gisi wafanyakazi wanaheshimia mwenendo wa kazi. Tuliwashauria kuhusu muda wa kazi na gisi zinafanyikana. Nadhani kama tunastahili kuchanga maofisi zote zenye opitali inapasha kuwa nazo. Leo hii opitali ile inafanya kazi bila ofisi ya dentisteri, oftalmoloji na mengine. Tutaweka maofisi zote zile ndani ya azimio yetu na sura ya hopitali itabadirika. Njo maana tunaiita makifaransa, modernization modernisation. Tujueni ya kwamba serikali ya nchi itafanya yote juu hospitali, hopitali ipate viti, meza, kabati pia na vyombo za kazi juu ya wagonjwa. Yapata wanafunzi 1184 wa somo la sita la kisekondari walianza leo hii asubuhi mashindano ya utungo, yani disertasyo, katika lugha ya Kifransa na hiyo ni katika eneo lote la jamhuri ya Congo Kidemokrasia. Kinchasa peke yake ilikuwa na yapata wa kandideti 1195 kwa mashindano yale ya mwanzo wa ma mashindano ya serikali kipindi cha mwaka 2011. Mapya katika hali ya mashindano yale ni kukubaliwa kwa sikri kuri yani a kipindi cha masomo, si ukua somo la sita na kile cha ufundi kwa mitiani yale. Tufate maoni ya wanafunzi wa moja walioshiriki kwa mati, mashindano yale mitiani yale, maoni yayo chukuliwa na bibi Jipsi Ikandu. L'examen s'est bien passé. Madibisho yenye kuendeka vizuri kabisa bila tatizo. Shida ni kuona kama madibisho ma yale ilifanika kwa kukawia. Inafasi za usoni madibisho ma yale ifanike kwa wakati. Taweza kusema kwamba hakuna kitu lolote kenye kwa nguvu sawa vile tukaanza kuwaza. Na kikishia kwamba mambo yale yote ni paka yenye tulisomwa na walimu mahaningi. Mambo zote zilifanika mzuri sana na hakukuwe mfunzi hata mmoja ambaye kwa indie. Wote wao walifanya Madibisho, bila shida. Madibisho ilifanyika vile inavyofaa na hakukuwa kitu hata moja kia mbaya. Habari njema kwa watumishi huenda kushiriki katika kampuni ya SNC ni kama wajumbe wenye kuwatetea walikubaliana, wali na serikali ya kwamba watapata kuendelea katika maeneo mbalimbali ya kusafirisha treni zao, na hii ni kufatana na pesa zilizopewa kunako Benki ulimwenguni milioni mia mbili na kumi na nane ya dola za Kimarekani huenda kufanya maeneo mbalimbali ya njia na pia kulipa mishahara ya watumishi. Tumsikilize bwana Victor Umba Ilunga, prezidenti wa shirika la kutetea watumishi wa SNC aliojewa njiani mwasimu na Dona Chimbog ya muhimu ni kuangalia wafanyakazi wale watakayeenda kwenye mapumziko kwa mwezi wa tano. Jambo ingine ni ya pesa kwa ajili ya kununua mafuta ya gari kwa muda wa miezi kumi na nane na kuhudumia vilevile matimizi ya mwanga wa umeme pia maji safi. Walikuwa wakishaomba pesa na kulibaki tu kuyatoa kwa sasa. Kupitia kutimizwa kwa mradi huu wa Petem, Benki Kimataifa itatoa pesa kwani kiwanda kwa kutoa vichwa vya treni vipya. Kiasi cha kipesa kwa faida ya kampuni ya SNTC ni kia milioni mia mbili kumi na nane ya dola ya Kiamerikani, na wale wataenda katika mapumziko watafaidika na dola milioni makumi mawili na tano. Na kwa kutimiza jambo hilo, tumeomba kampuni ipate kuongozwa vizuri na kwa kifupi, tueni kama kuhusu kesi ya kijeshi yenye kushuhusika na kuwasikiliza wafungwa wenye kuzaniwa kumuua Chebea na mwengine. Makosa mengine yaliongezwa juu ya Kanali Daniel Mukalai na wenzake. Upande wa mastaki ulisitusha kurti ya kijeshi leo hii, siku ya kwanza wakati wa kesi, kunakogereza kuu Makala. Basi upande ule wa mastaki uliomba wafungwa washushwe wa pete zao, kuondoshwa katika kundi la askari polisi la taifa na kunyang'anywa vitu na mali yao. Patana na maoni yale, upande wa kuwatetea wafungwa uliomba kuwatetea siku ya ine ijayo. Mkili Jamari Kitwanga alijulisha mwandishi wetu Jeff Ngoi kama siku ya ine watakazania neno lile. Na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Didonei Nyangasa, waandishi wetu walioshiriki nasi na dunia, Mkwenda Milimbao anawapigia asanti sana. Magaribi mema.