Habari zetu dunia Mkunda. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, kona sinjani mwa anga. Kwanza afateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, kunako baraza la bunge la taifa kulifunguliwa leo hii mpango wa wa sheria kuhusu uchaguzi wenda kufanyika baadaye nchini maoni ya mpango ule yalitumwa kunako komisheni ya siasa, uongozi kiserikali na sheria. Jimboni mashariki, mji wa Kisangani peke yake ulikumbwa na yapata misiba mia moja ya usafirishaji barabarani na kusababisha hivi vifo vya makumi na makumi ya watu na wengine yapata mia moja ya kuumizwa. Hayo ndiyo maoni ya ripoti ya askari polisi, au sikai na usalama njiani ugumu kuishi mjini Kinshasa hasa pembeni ya mtoni na mito yenye kutililika katika mitaa mbalimbali ya mji huo. Uchafu wa kila aina, machupa ya kupasuka, milembe za nguo ndivyo venye kutelemushwa na maji ya mitoni yale. Hali hiyo ni desturi kwa sasa mjini Kinshasa. Namu habari kamili kunako baraza la bunge la taifa, leo hii hapa mjini Kinshasa ni uchunguzi wa mpango wa sheria kuhusu uchaguzi maoni ya mpango ule wa sheria yalitumwa kunako komisheni yenye kuhusika na siasa na uongozi wa kiserikali na pia kisheria ya baraza la bunge la taifa kwa uchunguzi kamilifu kwa maoni. Ni kufatana na komisheni, na kufatana na komisheni ile kuchungua maoni yale huenda kukubaliwa pamoja na mahitaji ya wanabunge eh, wa uh, juma kesho. Ripoti ya mwandishi wetu Donar Madimba usomi wake sijioni na Karin Damuso idadi ya mwisho ya mapendekezo ya kuingiza katika mpango huo wa sheria hayajulikana, lakini maoni yaliyotolewa na wanabunge yanajulikana. Kwa mfano, wanabunge wanatamani kuendeshwa usawa katika uchaguzi kama vile iliendeshwa mwaka wa elfu mbili na sita, wala kulipa dola za kimerikani mia mbili makumi tano mbele ya kuwa mgombea. Mapendekezo haya yalitolewa tena katika mkutano wa leo hii siku ya tano. Kufuatana na mapendekezo haya Chumba cha bunge la taifa kinachukua hatua ya kutoa mpango huu wa sheria kwa komisheni ya kuchungua na kutengeneza maswali. Jueni kama mpaka sasa hakuna mwendo. Hata kama wanabunge wanajisifia wana ikue wa upande wa uwingi kwa rais wala wale wa upinzani, mambo mengi yanaweza kubadilishwa. Kwa sababu kutokana na masemi ya Adolf Lumanu, makamu wa waziri mkuu, alionesha mpango huu bungeni kwa jina la serikali. Msingi wa maandiko ni lazima kuliko wazo wa wanabunge. Na mjini Kikwiti, jimboni Bandunduni, sasa tangu siku tatu watu wa moja wa umri, mtu moja umri wa miaka makumi matano alitekwa nyara, yaani kuchukuliwa kwa nguvu na watu wasiojulikana Kufuatana na masemi ya jamaa, bwana huyo alipigwa na kuteswa mbele ya kuingizwa katika gari jipe nyeusi na kuelekezwa na watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi kwa upande wa Kinchasa. Bwanamema wa jamaa lake walivisha kama ni mzazi wa jemadari Munene, na kwa upande ungine bwana yule aliyetekwa nyara ni msimamizi wa chama cha siasa ARC, Alliance pour le Renouveau du Congo katika lugha luga ya Kifransa, na ni msimamizi katika eneo la Imbongo ya kusini katika mtaa wa Idiofa. Ripoti ya mwandishi wetu Fabie Kamwizi Mengisidiontyafate na Karine Ndamuso. Jina la mutu ambaye alitekwa nyara ni Kabamba Kindaka, anayejulikana kwa jina la Castro. Kutokana na masemi ya mke wake, alialikwa na rafiki wake kanali mmoja wa jimbo la kwanza la kijeshi mahali pa kinywaji kando kando ya kilalo kuilu bale. Gari ya hai na jeep ikafika mbele yao kwa haraka, watu wakivaa mavazi ya kiaskari waliingiza bwana wake katika gari. Baada ya siku moja, askari wengine walifika nyumbani mwake sababu ya kutafuta vifaa vya kijeshi. Askari jeshi wale wa elezi mwanamke yule kama nkama bwana wake ni mmoja wa kundi la jenerali Fostan Munene. Jambo hilo la kutekwa nyara linajulisha pia na shirika la kiraia la Kikwiti. Shirika la kiraia linaomba kufunguliwe uchunguzi. Akiulizwa, kamanda wa jimbo la kwanza la kijeshi jenerali Constant Dima anasema kama hakupata jambo lolote kuhusu swali hili na jimboni mashariki, mji wa Kisangani peke yake ulikumbwa na misiba yapata mia moja ya usafirishaji kwa kutumia barabara, misiba iliyosababisha vifo vya makumi na makumi ya watu na yapata mia moja ya watu kuumizwa vikali. Hiyo ndio idadi iliyojulishwa na askari polisi la taifa lenye kuhusika na usalama katika mabarabara kwa kipindi hicho cha kwanza cha mwaka wa elfu mbili na kumi na moja msingi wa misiba ile ni kutembeza gari upesi sana na haraka, ukosefu wa uodari na kutojua vitambulisho vya barabara na namna maana yake. Ripoti ya mwandishi wetu Aliana alipanagama mengi studioni, tuyafate na Andre Kitenge tangu mwanjo wa mwaka huu tunayo chumba cha waskari polisi wa njia kimekwisha kusababisha jambo mia moja ya misiba wa njia, watu 147 waliumizwa na 13 walifariki. Wali waskari polisi wa njia wamesema misiba ile ni kwa sababu ya kutembea na mbio, kupoteza akili wakati wa kutembeza gari na kukosa kujua mipango la njia. Viongozi wa gundi la madereva wa Kongo aseko wamesema kwa ngambo yao ya kama kutoa vibarua vya kutembeza gari kwa hovyo, ukosefu wa kuchunguza magari na kujaza biashara na watu vimeleta pia misiba. Aseko imeamkia pia uregevu katika kazi kwa ngambo ya shirika la usafirishaji. Tujulishe pia ya kwamba magari imekuwa mengi muji Kisangani tangu sasa miaka mbili, kutokuwapo kwa gari kumepatikana pia mapikipiki yeni kufika hata kwa idadi ya elfu ine. na yote ime Leta fujo wakati wa matembezi ya waraia muji Kisangani, wapima barabara haiko kwa hali nzuri bila maalama ya kuonesha njia vizuri. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitenge Redio Okapi. Tunatoka kujulisha kwa sasa kama ukuta wa kanisa liitwalo Eglise de Reveille uliang, uliangua katika mtaa wa Bumbu kusababisha na mvua kubwa ilionyesha usiku wa siku ya pili iliyopita. Idadi ya watu waliofariki ufarike ni tatu na wengine 15 kuumizwa fatana na maoni ya pasa wa kanisa lile SS la Gloire na washahidi wengine, ukuta ule ulianguka wakati wa Kristo walikuwa wakisali kanisani. Kiongozi wa mtaa wa Bumbu alijulisha msiba, alijulisha kama misiba nyingi hutukia mahali pale kisha mvua kunyesha, kwa waliongojewa mahali pale ni kusema, waliojenga jenga penyewe hawakufata desturi ya mpango wa ujenzi kiserikali. Tumsikilize Timiti Mansemi, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kipinda Ngoi. Kutoheshimu kanuni ya ujenzi ndio sababu ya ajali. Kanisa iyo ni ya urefu wa meta tano au sita lakini ukuta wa kulinda vibambazi ni vyuma vidogo vidogo, pia ukuta au kuingizwa ndani ya udongo zinajengwa julu ya matofali. Vibambazi vile vilianza kuvunjika tena. Kanisa ilijengwa kando kando ya motoni pumbu tangu miaka tatu wala ine mbele tuingizwe madarakani wakuvyo walichukua hatua ya kusema kama wakaaji wote wana wanaopatikana kando kando ya mutoni pumbu wanapashwa kuama. Ilikuwa kusudia ya kuepuka mporomoko wa maji. Kila wakati mvua unanyesha, tunapata ripoti kutoka kata zinazopatikana kando kando ya mutoni, kwa kujulisha kama kulikuwa mporomoko wa maji. Sawa vile juzi, kiongozi cha mtaa wa Bumbu, Bwana Timiti Mansemi alichukua hatua ya kukataza watu kuingia katika kanisa lile kwa ukingo wa maisha yao. Walioumizwa wanapata matibabu kunako hospitali kuu hapa mjini Kinchasa. Tukiwa tu Kinchasa, ni kugumu kuishi katika mji huo pembeni ya mitoni zenye kutelemuka katika mitaa za mji huo. Mitoni ile ni yenye kugeuzwa kwa kuchukua uchafu mbalimbali mbali; kila aina ya uchafu, sashee, machupa ya kuvunjika na vitu vingine vinatupwa kila siku katika mitoni hayo ya mji wa Kinchasa. Hali ile inatambulikana katika mitoni nyingi hasa katika karta nyingi zenye kuwa pembeni ya mitoni. Mwandishi wetu Rachel Mbikai alichungua hali hiyo katika mitaa mbalimbali ya mji wa Kinchasa. Usomi wa ripoti yake Sidioni na Karenda Muso. Katika mji huu mkuu, wakaaji wanakosa namna ya kutupa uchafu. Wamoja wanapeleka mayalala na kutupa uchafu katika mitoni zinazopatikana kando kando ya makao yao. Wengine wanatupa uchafu katika mifereji na unasukuma wakati wa mvua zaidi katika mitoni Kalamu, Yolo na Njili. Katika mitoni hizo kumepatikana uchafu wa kila aina. Jambo la kushangaza, wamama walimaji wanasukula mboga katika mitoni zile, kisha wanauzishia wakaaji. Hii inaleta hatari kwa afya ya raia. Ukosia wa mayalala kubwa mujini ni moja ya masababu kwa hali hiyo. Machupa katika mitoni yanaweza kuharibu hali ya mitoni. Mkaaji mmoja mwenye kuishi kando kando ya mutoni Kalamu anasikitika kuona jinsi watu wanatupa uchafu katika mutoni bila kuazibiwa, pia wengine wanalokota machupa katika mutoni. Kutokana na masemi ya Emmanuel Biel, kiongozi wa mambo ya kusafisha muji wa Kinshasa, hali hiyo siyo vema. Pia kazi za kusafisha mitoni zinaendeshwa katika kata zile, anapendekeza wa raia akijibu kwa maoni na ripoti kuhusu uchafu nyingi na kila aina yenye kutupiliwa katika mitoni yenye kutelemuka uh, katika mitaa nyingi ya Kinchasa. Kiongozi kihusikacho na usafi na hali ya mji wa Kinchasa ajulisha na kuhakikisha kama kazi za kusafirisha mifereji na mitoni ilisha kuanzishwa, lakini inaenda kipindi kwa kipindi. Emmanuel Bie anajieleza mbele ya mikrofoni ya Rashel Mbikai. Supayale si otukutoka mtoni Kalamu tunasaya na toka rond point Gaba kishamvua, uchafu nasukumwa na maji mpaka katika mutoni. Tunaendesha kazi ya kusafisha mutoni Kalamu, lakini siku mbili baada ya kusafisha mutoni, uchafu unapatikana tena pale. Viongozi wa serikali ya jimbo wanashutumu hali hiyo. Sasa ofisi ya kiongozi wa muji inaendesha kazi mutaani Kalamu katika mutoni Funa. Ni mpango unaoendeshwa kufuatana na kanuni. Mtaa huu umekwisha kuongoza mahali ambako uchafu unapaswa kutupiwa kwa njia ya mabrigedi waliotajwa kwa kutia usafi mtaani, kusudi ya kuhimiza wakaji waweze kutupa uchafu mahali yenye kutayarishwa. Uhimizaji umeanzishwa, lakini naomba wakati kusudi kila mtu azoee na kanuni hii. Ni leo hii siku ya tano mwanzo wa kisha mchana kati, ndipo mwili wa mwandishi wetu George Kamujova Kemwangi, Sape, na ndugu yake Erike Mwange ilizikwa kuna kushamba la wafusa pia pili ya mji wa Lubumbashi, na hiyo ni kisha sherehe ya kuaga iliyofanyika pa makao ya jamaa lake katika mtaa wa Rwashi mbele ya watu wengi wenzetu Radio Kapi, wa, na, na Tahiru, DIA, Radio Kapi, wa Radio Kapi Lubumbashi waliweza kumsindikizwa wakiongozwa na Tahiru Diaye mkuu kiongozi wa tawi la Radio Kapi Lubumbashi na pia mwandishi mkuu makamu wa Radio Kapi Kinshasa Ben Kabamba. Basi wandugu na marafiki waliotoka mahali walijiunga mengi, wali ju, wali diunga, mengi na kwa kazi bora ya marehemu George Kamjova. Vijana wa kundi la kikatolika kilo la mtaa wa Rwashi hawakuacha hata kidogo kwa kata pembeni mwili wa mrehemu George Kamujova tangu uwanja wa ndege Lwano mpaka kuzikwa kwake leo hii. George Kamujova alikuwa mwanamemba wa zamani wa kundi la vijana Kiro. Vituo mbalimbali vya upashaji wa habari radio na televisheni vya mji wa Lubumbashi viliweza pia kushiriki na kushuhudia kwa maziko ya mrehemu mwandishi wetu George Kamdo Kamujova Amani kwa roho zenu. Elike Mwange na Mwange Ndoliko aliase George Kamujova. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindo na wandishi wetu na wapigia, aksanti sana, kwa heri, wiki njema na wacha katika mikono ya tina salama.