Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili karibuni, na asalamu alaikum. Fuateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni mashariki, uongozi wa sekta ya petroli na mafuta mjini Kisangani ni ngumu sana kwa serikali jimboni pea mafuta ya taa na mazutu ya esansa haichoki kupanda juu. Jana mangaribi, litri moja ya esansa ilichukua hatua kubwa kuliko elfu mbili ya fanga za taifa, elfu tatu miatano na zaidi kwa litri moja. Kinchasa, tume la Umoja wa Mataifa inchini Kongo ya Kidemokrasia ya Munesko inafurahishwa kwa kupunguzwa kwa mashambulio ya wauni wa Uganda elera katika maeneo ya Bazwele. Mipango muhimu uenda kuchukuliwa wakati wa Paska ili usalama kamili weko hayo ndio yalijulishwa na msemaji kijeshi wa Monusco. Na hatua ya kuwarudisha wakimbizi elfu moja mia moja makumi mbili wa Kongo Kidemokrasia wenye kuishi nchini jirani Kongo Brazzaville, hatua ile haikufanyika tena leo. Basi aseerijirisha kama tangazo lake kaene, lazima kuwepo kwanza mkutano wa pande zote tatu. Habari kamili. Habari kutoka katika jimbo la mashariki, kama uongozo wa sekta ya petroli mazutu na mafuta ya taa ni kugumu sana mjini Kisangani kwa serikali jimboni. Muda wa miaka ine tangu kuchukuliwa kwa madaraka na serikali ile jimboni, bei ya petroli na mafuta ya taa inapanda kila mara katika hatua ya muda wa juma mbili mpaka Jumatatu mipango mbalimbali zilichukuliwa kwa kupinga hali ya bei huenda kupanda. Mipango zile hazikufaulu kwani kila mara kulikuweko mabadilisho ya mawaziri jimbuni wenye kuhusika na mazuti, petroli na mafuta ya taa. Jana magharibi litre moja ya esansi ilikuwa ikiuzwa kwa franka za, za Kongo, e, taifa elfu mbili. Inakuwa elfu tatu mia tano, au mpaka elfu tatu mia nane kwa Kadhafi. Ripoti ya mwandishi wetu Aliana alipanagana mengi sijonti yafate na Andre Kitengi Wakati serikali za jimbo ilianja kazi mwaka wa elfu mbili na saba, litre moja ya mafuta ilikuwa imeuzishwa kwa franga la Kongo mia sita kunako mashirika la mafuta za gari. Kisha yake bei ikapanda kwa kufika kwa mia tisa ya franga la Kongo, kama dola la Kimarekani mmoja. Tangu pale viongozi walianja kukamata mipango mbalimbali ya kukataza kuuzisha mafuta la gari katika mapipa wala machupa. Kufuatana na viongozi jimboni, namna ile ilikuwa imepandisha bei kwa wachuruzi wa pembeni, yaani wa Kadafi, na kuleta ukosefu. Mpango ingine ilikuwa ya kusababisha wachuruzi wote kwa kujiunga katika gundi moja, lakini yote ile haikuleta matukio nzuri na mabadiriko. Watembeza gari la taksi, wao wamechongea viongozi wa jimbo kuleta mipango ya idadi ya kuuzisha mafuta na vibarua kwa wenye mali kwake yeye. Waziri mpya usikane na mambo ya nguvu kufika kwa mashua ya sep muji Kisangani mara moja na mafuta ndogo, ndiyo imeleta ukosefu wa mafuta muji Kisangani. mimi ni Andre Kitengere. Wakati Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia uende baadaye kukamilisha mipango ya muungano ulimwenguni unaohusika na mipaka pamoja na majirani wake. Ni katika mpango huo ndipo kutasailiwa siku za usoni makubaliano kati ya Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, mkataba wa makubaliano ya usaidizi wa pamoja wa kiserikali kwa kubadilishana habari kuhusu hali ya mipaka kati ya nchi zile tatu. Na hiyo ndiyo maana ujumbe unaoongozwa na mkuu kiongozi wa Dejeda Bwana Derugwiza unapatikana tangu jana katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Bwana Derugwiza alijulisha kama makubaliano yale huenda kuchungua hali ya biashara kati ya nchi zile kwa kuingia katika majimbo ya Kivu ya Kusini na ya Kaskazini. Derugwiza maoni yake yalichukuliwa na Denise Lukezo ma nasafiri Kigali na Bujumbura, huko nitasaini makubaliano ya uhusiano katika uongozi wa mipaka pamoja na nchi za Rwanda na Burundi kiambatana na pendekezo za shirika la kimataifa la mipaka linalo alika uongozi wa mipakani wa nchi zote za ulimwengu kusaini mikataba za kuhusu kupeana taarifa za kuhusu kazi za mipakani. Kuhusu mashariki ni muhimu kwetu, sababu kama mnavyofahamu, baadhi ya bidhaa zinazoingizwa nchini kutokea bodi ya Mombasa zapitia Uganda na Rwanda kabla y kuwasili kivya kaskazini na vivyo hivyo za kufikia kivya kusini za pitia Burundi. Ni muhimu kwetu kuwa na makubaliano yale, ikiwa tunapendelea kufuatilia vema bidhaa zetu zingi kuingia nchini kupitia Mombasa na Dar es Salaam. Jueni kama mkataba kama ule <inaudible> umekwisha kusailiwa pamoja na Uganda hapa Nairobi, Zambia na Zimbabwe. MONUSCO inafurahishwa na hali ya usalama kwa siku hizi jimboni mashariki ni hasa katika eneo la distrikti ya Bazuili, eneo lenye kushambuliwa na wauni wa Uganda wa ELRA. Tume la Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia ya MONUSCO ilijuisha kama yapata mashambulio kumi yalifanyika mwezi wa nne, umbali na mashambulio makumi tatu yaliyofanyika katika eneo lile muda wa miezi mbili ilizopita. Hali ya sasa ni kinyume nzuri ya operesheni ya kupinga wauni wale, operesheni ya pamoja yenye kufanyika na waaskari wa taifa MONUSCO ilijulisha leo wakati wa mkutano wake na wa kila juma, anawapasha habari kama wakati huo wa Paska mipango ya usalama huenda kuchukuliwa sana Pabazwele. Luteni Kanali Mamadu Gai, msemaji wa kijeshi wa MONUSCO, mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Tunatuma askari wetu mahali pale kwa kwa kuepuka athari na tusaidia kuendesha ulinzi jimboni mashariki, kwa sababu mashambulio hayo yanaendeshwa zaidi pa Aru, pa Doru, ni kusema katika eneo la Haut-Uele. Tunachukua hatua ya kuendesha doria za pamoja pia kwa haraka na jeshi la FARDC, lakini pia kutuma askari wetu kuendesha doria katika maeneo za ndani ambako kuna matatizo kwa kufika, kusudi mwisho tukomeshe wasiwasi. Kwa ulizo wa kufahamu idadi ya waskari ambao wanatumwa mahali pale, wala kukadirisha vyombo vilivyotayarishwa juu ya mpango huo, naweza kusema kama katika shughuli ya kuficha na kukinga, kazi siwezi e kujulisha jambo. Lili jimboni Kivu ya Kaskazini, katika lokalite ya Bundulu katika sekta ya Mapere mtaani Lubero, kwa upande wa eneo la Mangurujipa, wakaji walishambuliwa na Maimai Simba, katika usiku wa siku ya kwanza wa kuchia jana siku ya pili, kufuatana na shirika la raia tawi la Mangurujipa, vitu vingi vya wakaaji viliporwa katika lokalite ile. Walioshambulia eneo lile mengi tuyafate na Karine Ndamuso katika ripoti ya Tene Mwindo. Mashambulio yaliendeshwa kati ya saa ine ya usiku na saa kenda ya asubuhi na watu makumi wakiwa na silaha mikononi, wakisindikizwa na kamanda Luke. Hii ni kutokana na jambo kutoka shirika la kiraia la Mangurujipa. Wajambazi walipiga risasi julu mara mingi. Katika wasiwasi, wakaaji wamekimbilia porini. Kiongozi wa ofisi ya serikali pa Mangurejipa, Bwana Edward Nyamwisi, anajulisha ukweli wa habari, pia anajulisha kama tangu mashambulio yale, muji wa Bandulu unabaki wazi. Kanali Seru Shabo, kamanda wa polisi mtaani Lubero, anahakikisha kama kundi za wenye silaha kutoka nchi za kigeni na kundi za taifa zinaendesha usalama mdogo mtaani Lubero, katika eneo la Mangorejipa, Kasuo na magharibi mwa ziwa Edward. Waskari jeshi na polisi wanaendesha kazi kwa kukomesha vitendo vile mpango wa kuwarudisha wakimbizi wa kongomani elfu mia moja makumi mbili wa Kongo kidemokrasia wenye kuishi kaskazini mwa Kongo Brazaville, mpango uliorudishwa leo ulipashwa kufanyika leo, umerudishwa nyuma. Katika tangazo liojulishwa mjini Brazaville, shirika la kimataifa lenye kuhusika na wakimbizi ulimwenguni ace lilisha kama ni lazima kuweko kwanza mkutano wa pande zote tatu: Kongo Brazzaville, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na RCR, na hiyo ni kwa shabaha wa ya kushimika kalendari ya operation ile. wengi wa wakimbizi hujulisha kama wapo tayari kurudi nchini. ripoti ya mwandishi wetu Arsene Severe kutoka eh, Brazzaville usomea kesi jioni na bibi Karine Ndamusu Nilijua kama tarehe makumi mawili mwezi wa ine haingewezekana kurudisha wakimbizi kama aliyesema Jule Konda, mkimbizi wa umri miaka makumi tatu na tano akiulizwa na Radio Okapi. Upande wake, Jean Bisanga, mmoja wa kundi la mashule ya wakimbizi wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema kama hawapo tayari kurudia kwa sababu inafaa tena miaka mbili wala tatu kwa kusahau magumu na kukomesha wasiwasi. Upande ungine, mfanyabiashara Martin Ntangu, anatamani kurudi katika dongo ambako alizaliwa kwa sababu anachoka maisha ya kulumbalumba pa Fondo jambo lililotolewa na shirika la like kimataifa linalohusika na mambo ya wakimbizi kwa kifupi HCR. Leo hii siku ya tatu itawezekana kurudisha wakimbizi. Shirika HCR linajulisha kama asilimia makumi munane, yapata wakimbizi elfu mia moja wa Kongo ya wa Kidemokrasia, wapo tayari kurudi nchini. Wanaomba tu kukoe hali nzuri ya ulinzi. HCR ilishajielekeza pa Dongo, pa Mbandaka na Libenge, na inatayarisha watu watakaoongoza wakimbizi merkebu pia namna ya kusafiri, lakini wakimbizi wao wenyewe na wako viongozi wa Kongo ya Kidemokrasia wanapaswa kujielekeza vijijini vile mbele ya kuanzisha kurudisha wakimbizi. Ni tangu sasa Jumatatu tangu kampuni ya Ushina Kreke iliandaa vifaa vyake, iliondoa vifaa vyake vya kazi katika eneo la barabara Swende, kisha kuanzishwa kwa kazi ya ujenzi upya wa eneo lile la barabara kwa hatua ya kwanza, mpaka sasa hakuna chenye kufanyika leo hii. Kinyume ni kutambua kama vumbi nyingi inawashambulia wenyeji makao ya pembeni ya barabara hiyo, na pia wasafiri. Basi watu hujiuliza ni kitu gani chenye kukataza kazi ziendeshwe? Jibu na shirika liitwa Lugrand Travaux. Bwana Barnabe milinganyo ya usikai na upashaji wa habari anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jeffe Ngoi kazi ambazo kwenda kufanyika njiani zimesha kufika kumwisho, wakati tulipashwa kutia kaburibu, yani gudron. Inaonekana kama shirika la rejidezo inapashwa kutosha tiyo, ambaye kuwa na muhimu tiyo, yale yenye kutoka bahabara wa Sindwe, na ndiyo yenye kukabura mazi katika muta walimete, ndiyo mana kuwenye kupatikana mbele ya shida. Na pia kuna kutosha kwa makamba za shirika la moto umeme, hii ndiyo yenye kuleta pia ukawiyo katika makazi tuliofanya. Kwa hiyo kama shida ya tayari kwenda kumalizika, tutaanza kutia kabuhibu katika bahaba wa Sendwe. Kwa jambo yenye kuangalia uvumbi, tuko na chumba ambacho kuangalia mambo za mazingira na chumba yale ndio kenye kumwanga maji katika njia wakati uvumbi yenye kuwa, tutakuwa shirika ili itanzishwa kazi ya kumwanga maji, sawa vile yenye kufanyika mafasi zote makazi zenye kufanyika. Na hapo tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu na uandishi wetu walioshiriki nasi tunia, Mokenda Milembana, wapiga ya asante sana, jioni njema, na wacha katika mikono ya tina salama. oka pi, oka <laughs>