Akisanti nyinyi wote wenye kuwa nasi njani mwaanga, afata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, uchunguzi wa miili ya wa waliofariki kutokana na msiba wa ndege na mulu unako uwanja kimataifa Ndjili siku ya kwanza Uchunguzi ule ulimalizika jana magharibi. Mengi mutayafata baadaye. Jimboni Ikigwa kaskazini, serikali ya jimbo lile ilichukua hatua ya kuondoa vizuizo vilivyotiliwa kinyume na sheria katika barabara Butembo Mangulujipa na askari polisi pamoja na askari jeshi. Na mjini Kindu jimboni Maniema hujulisha kama hali za mabarabara za manufaa ya kijamii na kiuchumi ni mbaya. Hayo ndiyo maoni ya shirika Stareke Akiisha semina ya uchunguzi ya muda wa siku mbili, habari ya ya kamili uchunguzi juu ya kuelewa ni wanani waliofariki kutokana na msiba wa ndege la Munesko iliyoanguka na kuunguzwa siku ya kwanza. Uchunguzi ule wa miili ya waliofariki ulimalizishwa jana, siku ya pili magharibi. Msemaji wa Munesko, ikiwa tume la Umoja wa Mataifa juu ya kusahiresha Kongo Kidemokrasia, alihakikisha jambo lile juu ya uchunguzi ule leo siku ya tatu wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Ripoti ya mwandishi wetu Stefani Mukendi Ntita unasomwa studioni na Habibi Elize Chikota. Kwa kuona mambo hamba mo kuende kusemiwa kuhusu idadi ya watu walikuwa ndani ya ndege ya Monisco, ndege iliyoundwa kwa shirika moja wa nchi ya Kanada. Msemaji wa Monisco ni kitu Monisco awezi kufanya jambo hii. Ni kuhusu msaada Monisco anapashwa kuleta, hii yote ina lengo ya kusaidia mupashabari kuhusu jambo la boite noire ya ndege. Msemaji wa Monisco amesema kwamba walisha kupata boite noire na yenye kupatikana mikononi mwa viongozi wa mambo za ndege nchini Congo. Juu ya masikilizano yetu na RVA, Monisco alifundisha watu fulani fulani kwa ajili ya kutumika kazi ya ya uchunguzi wa hewa na pia MONISCO mwenye kujipeleka kwa kutengeneza fasi za kuasilia kwa ndege nchini Kongo. Msemaji wa MONISCO anaongeza ya kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anaomba mabendera zote za Umoja wa Mataifa zikuwe chini leo hii, lengo kukumbuka wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wenye walifariki katika msiba huu nchini Congo, cote divoire, Afghanistan hata katika mafasi zingine Chuweni kwamba tangu jana magharibi, Monesco iliweza kushimika tawi na kundi lenye kuhusika na hali mbaya iliyomkumba kunako karta kuu yake hapa mjini Kinchasa, Gombe. Kwa kuelewa mengi zaidi, munaweza kuita kunamba hizo 0818904447 au kunamba hiyo 0997064447 na jimboni Mashariki linalia lina, lina wazaliwa wake saba waliofariki kutokana na msiba wa ndege la MONUSCO lililoanguka. Siku ya kwanza hakuna kazi yoyote ilifanyika. Serikali ya jimbo la Mashariki ilichukua hatua ya kilio cha muda wa siku mbili tangu leo, siku ya tatu katika eneo lote la jimbo la Mashariki, na hiyo ni kwa shabaha ya kushiriki katika muguzuni inayowakumba jamaa zilizopoteza watu wao. Ripoti ya mwandishi wetu Anselme Maswa inasoma Sidioni na Jacque Mukonkuli. Kilio ilijulishwa kupitia njia ya maredio na televisheni na mutowa ripoti ya serikali ya jimbo. Tangazo hilo ilitolewa na maredio zote za muji Kisangani, lakini haikujulishwa kuhusu namna ya kuandalisha kilio hicho. Muji Kisangani, kazi ilifanyika kama kawaida, kufatana na viongozi mbalimbali hawakujulishwa kawaida namna ya kuandalisha kilio hicho. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, liwali la jimbo la mashariki kwa muda alinena kama raia inapasha kufikiri kuhusu kifo cha watu hawa na kusali juu ya mapumuziko ya moyo zao. muji Kisangani, mimi ni jake Mukonkole, redio Okapi. Habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kasikazini kama serikali ya jimbo lile ilichukua hatua ya kuondoa vizuizo vilivyotiliwa katika barabara Butembo Mangurujipa, na askari polisi pamoja na askari jeshi viliondolewa, kwani kwa vilienda kinyume na sheria. Mengi tuyafate na Etiene Mwindo. Shirika la raia mutani Lubero inahakikisha ya kwamba vizuizi vilivyowekwa na askari pamoja na polisi kwenye barabara Butembo Mangorejipa kinyume na sheria vimeondolewa tangu Jumatatu iliyopita. Ikumbusho ya kwamba mbele vizuizi hivyo viondolewe. Wendesha kinga pikipiki na gari walikuwa nalipa kati ya franga mia tano na elfu nne mia tano kwa polisi au kwa askari. Shirika la raia inaeleza pia kwamba kuondoshwa kwa vizuizi hivyo kutaleta maendeleo ya biashara kati ya Butembo na miji ya kandokando kama vile Ndiapanda, Ntoyo na Mangorejipa. Mwanabunge Fataki Mkosasenge anashuhudia kurudi kwa usalama katika sekta ya Mangorejipa na kukumbusha kwamba liwali wa Nof Kivu Julien Paluku hachoke na kulomba askari polisi na wanajeshi kuheshimu kanuni na sheria ya nchi. Jueni ya kwamba sekta ya Mangurejipa inatoa chakula nyingi kama vile mchele, mafuta ya ngazi, ndizi, pia madini yaani dhahabu, koltan, wolframit na kasiterit. Utembo Etienne Mwindo, Radio Okapi. Na jimboni Bakongo, mjini Mataji, watumishi kwa muda wa ufidha wananungunika sana, kwani mipango ya kuwachukua kazi watumishi kwa kazi kama vile watumishi wenye kukamilika Mipango zile ni si nzuri bwana Christophe Mambi Matiku, prezidenti wa watumishi kwa muda wa ufida, boma na bazu fleve, alirusha kama chumba kikuu cha ufida dejeda kilienda kinyume na hatua zake. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Giroje Nyampala kuna watumishi kwa muda ambao waneneza sasa katika kazi miaka kumi na sita, wengine miaka kumi na saba wala tena kumi na mnane. Vikartasi vyetu vina tutambulisha sawa watumishi kwa muda tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Mahali pengine wanapatia watu kazi bila shorti, sababu gani? Jimboni bakongo kuna shorti. Sisi wote, tupo sisi wote tupo, wakongomani tupo na haki za kuingizwa kazini, tunapashwa kupewa kazi bila shorti. Tangu zamani tunawandikia vibaruwa mara kwa mara, kila mutu yupo na kazi yake katika shirika hilo. Sisi tunadai kwa haraka kukamatwa kwa nuti sawa watumishi wa kawaida. Kiongozi cha tedeja cha deje damu ni orazi akiujibu kwa mwito wa Radio Okapi ili ajulishe maoni yake juu ya jambo lile lya li watumishi kwa muda na mabarabara ya jimbo la Maniema hasa ile ya manufaa kuhusu ujamii na uchumi yanapatikana katika hali mbaya sana hayo ndiyo matunda ya semina ya siku mbili ya uchunguzi wa shirika starek semina iliyokomeshwa siku ya yenga iliyopita mjini kindu maoni ya semina ile yajulisha kama inafaa milioni makumi tano ya dola za kimarekani kwa ujenzi upya wa zaidi ya kilomita elfu nne yakiwamo mia moja makumi saba na tatu kilomita iliyojengwa upya ni kama eneo ine asilimia moja ripoti ya jedone tumba mobili nasoma studioni na vibi karini damusu Jambo linausu barabara nyoka sabiazu mtani pangi kwa orefu wa kilomita makumi mawili na moja. Pia barabara kavima lusangi kabambare na mali kapinga kwa orefu wa kilomita mia moja makumi tano na mbili mtani kabambare. Kutokana na masemi ya kiongozi wa mpango huo jimbo ni Manyema, kwa kutengeneza barabara na kujenga vilalo inafaa kutayarisha pesa mingi ni kusudi ya kupeleka vyakula katika soko kwa kodi za serikali kutoka barabara inafaa dola za Kimerekani milioni makumi nne na mnane elfu mia tatu makumi tatu na tatu kwa ajili ya kilomita elfu nne mia moja makumi mnane na nne asilimia makumi tano kutoka mitaa za kati na kusini kwa mitaa saba zinazohesabiwa jimboni. Jueni kama katika mkutano huo kulikuwa mawaziri, wanabunge wa jimbo, viongozi wa mitaa, viongozi wa miji na wa vijiji, wasimamizi wa shirika la kiraia, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali na vituo vya um kuhimiza wa wafanyabiashara, viongozi vya siasa na vile vya serikali juu ya serkali, kuanzishwa upya kwa mipango za kazi ya shirika SNCC katika majimbo mbili ya Kasai. Hiyo ndio msingi wa safari ya katibu mkuu wa SNCC muda wa juma moja katika majimbo yale mbili ya Kasai. Bwana Sami Tayuhe alisimulia na kuhimiza pia watumishi wa SNCC. Tumsikiliza akijieleza mbele ya mikrofoni ya Francois Chibenji wakuu viongozi wa jimbo zote mbili za Kasai wanatushutumu kwamba wafanyabiashara wako wanakimbia. Sasa kazi inaanza vizuri katika jimbo zote mbili za Kasai. Hapa niko ninasema, tuko tunapokea vyuma elfu kumi na tano vya kutengeneza barabara ya gari ya moshi, pia na vyuma vingine juu ya kutengeneza vyombo vya lazima, na kunafanyika kazi zingine juu ya usalama wa barabara. Tuliwahimiza wafanyakazi wetu ili tutumikishe vitu hivi vizuri vizuri kabisa, ili mazao yaonekane na njoka ya lazima, kwa kuwa tunaweza kukadirisha mapashwa yetu. Gari zetu za moshi kama zinabeba toni mia nne inatuingizia kiasi cha pesa elfu dola ishirini na kama sasa, kila siku, kila gari ya moshi inaingiza dola elfu ishirini tunaweza kwa rahisi kulipa dola elfu mbili kila siku na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like, Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Badianyama, na wandishi wetu ulioshiriki Karinda Muso, Lizechikota, Jacques Mukunkule, Dunia Mukunda, Milema Rapiga, asanti sana, na wacha katika mikono ya Tina salama, oka pie, oka pie. Ayo, <laughs>