Habari zetu, Dunia wasalimu nyinyi wote wenye kuwa nasi njali mwa anga wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, kuhusu ndege la munusikulu yanguka na kuunguzwa jana pa uwanja wa ndege la kimataifa njia pa mjini Kinshasa msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Roje Misi alitembelea leo mahali pa msiba ule. Ni huzuni kubwa kwa jamaa ya kimataifa, alivyosema Roje Misi. <coughs> Kinchasa tu juu ya kesi ya filme ya ng'ambi, upande wa kumtetea unaomba korti kuu ya sheria itayarishe maoni juu ya mfungu wa kanali wa Efardese George Iliya, na upande wa korti kuu iliahidia kuchungua swali lenyewe. <coughs> jimboni Ekwatoria kulisailiwa upya mipango kati ya serikali ya jimbo na shirika la raia la Trapa juu ya kazi huenda kufanyika na shirika la Italia katika sekta ya afya. habari kamili. Ni jana siku ya kwanza ndipo ndege la mabawa la MONUSCO lilianguka na kuunguzwa kunako uwanja wa kimataifa njili hapa mjini Kinshasa. Hiyo ni huzuni kubwa sana kwa jamala umoja wa mataifa. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa leo siku ya pili na msimamizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo wa Kidemokrasia, bwana Roger Mis, ilikuwa wakati alipotembelea mahali pa ndege lile la Umoja wa Kimataifa lilianguka na kunguzwa. Mkuu kiongozi wa Monesku alijulwisha na kuhakikisha kama ni mara ya kwanza jambo lile kutukia tangu hivi miaka yapata kumi. Roger Mis alisindikizwa na makamu wake mbili. Ripoti ya bibi Suzana Nzobo Odra inasomwa sijioni na bibi Elize Chikota. Fasi msiba kuenda kufanika, Roger Misse alijionea binafsi vipande ningi vya ndege. Kwa hiyo msimamizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo mwenye kusikitika kuhusu msiba huu anongeza ya kwamba jambo hii bado kutupatia kimya kuro, ni usikitiko ya wote, usikitiko pia ya Umoja wa Mataifa. Kwa jina langu niko mwenye kutumwa maliwazo kwa wote ambao kwenda kukutana na shida ilo, mwenye kujibu kwa swali walimuuliza kwa wapashabari wa inti za kigeni hata wa inti ya Kongo wenye ambao walienda fasi msiba ulifanika. Roge Mis alihakikisha kwamba kwa ufunzi wango na wakati wa Monik hata wa, wa Monisco wa wakati huo hapa inti Kongo, ni mara ya kwanza msiba wa namuna uh, hii ii kwenda kufanika. Uh, tutafanya namna yoti kwa ajili uh, ya kutia uh, usalama security, kuhusu kitu kenye kutafuta msiba uwu, uchunguzi wenye kwendelea hata kuhakikisha kwa maiti yenye kuendelea na ujumbe wa umoja wa mataifa nchini Kongo ya kidemokrasia MONUSCO inaunda tangu leo hii siku ya pili kunako karta kuu yake mtaani Gombe tawi au kundi huenda kuhusika na hali iliyomkumba munaweza kuita kwa namba hizo 0818904447 au kwa namba hiyo 0997064447 na jimboni Manyema wafanyabiashara wa Bikenge katika mtaa wa Kasongo waligoma jana kazi zao za kiuchumi. Wanakasirishwa na gesi zaidi ya toni kumi na tano ya biashara zao zinabaki bila kusafirishwa katika uwanja mdogo wa ndege la Lulenge katika mtaa wa Shabunda katika jimbo la Kivu ya Kusini, kwa odhe ya liwali wa jimbo la Manyema. Fatana na maoni ya liwali wa jimbo lile la Manyema, wafanyabiashara wale wanapaswa kusafirisha biashara yao pa uwanja ndogo wa kama katika mtawa pangi katika jimbo la Manyema, sio Palusenge, na hiyo ni tangu mwezi wa tatu uliopita. Ripoti ya Matia Ilunga Shambuhi mengi sijontu yafati na rigoveri yuma ndwani walumba Hakuna soko, duka zote zimefungwa, hakuna hata kazi moja. Ni ile hali ya Bikenge tangu jana. Kufuatana na viongozi wa nyumbani, zaidi ya wafanyabiashara elfu saba unungunika biashara vyao vinazibiliwa pa Lusenge. Wanapenda kwenda Lusenge kuliko uwanja wa Kama unaokazwa na viongozi wa jimbo. Hawapendi kwenda kule Kama kwa sababu ya ukosefu wa usalama njiani, ambako unyanyaswa na watu wasiojulikana wenye silaha, wengine huuawa wawili kati yao waliuawa mwaka jana, kufuatana tu na adui ya viongozi wa Bikenge. Wachuuzi hawa wameomba kwa wakubwa wa jimbo kufanya operesheni zao kupitia Lusenge, ambako hakuna hatari tena, ni karibu na Bikenge, ila hawakufaulu. Akiulizwa, liwali wa jimbo alisema kama kwa kuchungua vyema biashara zaidi madini inafaa kupitia kwa uwanja wa Kama, na kila mtu anapashwa kuheshimu kanuni hiyo. Kindu, Rigoberi, Mandwani, Walumba, Radio Kapi na jimboni Bakongo katika mji Matadi shirika la wenye kuongoza mashua kubwa kwa kifupi Amakoo linaomba kwa serikali kuu kusailiwa nukta kuhusu mipango za kimataifa zenye kuelekea usafirishaji kwa njia ya maji, na hiyo huenda kuwasaidia wenye kutembeza mashua kwa kudai haki zao kitaifa na zile za kimataifa. Ombi lile linapatikana katika kibarua kichotumwa kwa vituo vya serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ndivyo lijwilishwa na bwana prezidenti wa Mako, bwana Tex Lukombo Mmasunda. Tufate maoni ya Mako ya kisoma na prezidenti wao bwana Tex Lukombo Mmasunda mbele ya mikrofoni ya Danikida Sanzita Maniwrazi. Tunaomba kusahiriwe sharti itwayo STCW 5 itakaosaidia wakongomani wenye kuongoza mashua kubwa kutumika katika kimataifa na pia katika taifa kwa ajili ya kwendesha kazi zao na kutumikisha wenye kuongoza mashua kubwa ambao wanachelewa bila kazi. Hii itasaidia kuingiza pesa katika mfuko wa serikali, kwa mfano kuhusu nchi Philipini yenye kutumikisha wakongomani katika eneo la kusafiri kwa njia ya maji. Tunatamani kuwa na kiongozi wa sheria itatusaidia kuendesha vitendo vingi vya kijamii katika kazi hizo, pia kututolea msaada wa kupata shule itakaosaidia kupana mafunzo kwa aweni kuongoza mashua kubwa mjini Matadi kwa ajili ya kuendesha mafunzo kwa vijana kusudi wapate kazi siku zitakazokuja. Alikuwa pale Bwana Tekse Lukombo Mwasunda mbele mikrofoni ya maikrofoni ya Danikida zita kibarua kile cha shirika Amakoni chenye kuchunguzwa kunakochumba cha liwali wa jimbo la Bakongo kuhusu kesi ya filime ya Yangambi, upande wa kumtetea unaomba jambo kuhusu kana George Iliya aliyestakiwa pamoja na yang, Yangambi kwa kusudi la kuunda kundi la kupinga serikali na pia kuweko bila ruhusa na silaha za vita maoni ambayo huenda kufikia kwa kutayarisha mastaki ya kifungo cha kanali wa FRDC. Korti kuu ya sheria iliahidia kuchungua swali lile na kujulisha maoni yake siku ya ine ijayo. Tumsikilize mkili swala Tenabol akijieleza juu ya swali lile, yupo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Uchunguzi wa msiji haukuheshimu sheria, kwa sababu walisikilizwa na komisheni moja ya kazi za ukingo. Pale ni uchunguzi wa kisiasa. Kama vikartasi vingefika hapa, kazi ingeendeshwa na mweni kuchungua mashtaki, lakini vitu havikuendeshwa vile. Nchini mwetu hakuna komisheni ya uchunguzi, ila katika ubeleji. Tunaomba waweze kujua kama uchunguzi wa kwanza haukuheshimu kanuni, kwa ile kutoheshimu sheria inaendelea mpaka katika mahakama ya kijeshi. Hali hiyo inaendelea mpaka katika korti yenye kuhukumu. Inafaa kujua kama mwenendo haukuheshimiwa, wakati sheria haiheshimiwe, hakuna mwenendo. Mjini Kinchasa, mkutano wa baraza la bunge mji jimboni la Kinchasa ukufanyika lewi siku ya pili, kwani idadi ya wanabunge ilikuwa ndogo, wanabunge makumi ine na moja juu ya makumi ine na nane ambao ni idadi kamilifu ya wanabunge la baraza la bunge jimboni Kinchasa lewi. Wanabunge jimboni Kinchasa wangechungua nukta ya kusikilizwa kwake waziri jimboni, hausikae na udongo, ujenzi na makao hushughulisha kama nukta za mwito, itachunguliwa siku ya ine ijayo. Na jimboni Ekwatoria makubaliano mape yalisailiwa kati ya serikali jimboni, shirika la raia la Trapa na shirika la uhusiano wa kimataifa kupitia Italia. Kwa kifupi, kunapita siku nyingi shirika la, la raia la Italia ilisaidiwa kwa mpango wa afya, ilifanya kazi kusudi bila shaka ya kugeuza upya sekta ya afya. Miezi mbili kabla ya mpango huo wa kusaidia kumalizika, liwali wa jimbo alikataza kazi za ushirika lile mbele ya kuchukua hatua nyipya ili bila shaka achungwe hali ya kazi. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Paulo Badia Nyama, waandishi wetu walishiriki nasi katika taarifa hii. Dunia mukunda milemba wanawapigia kisanti sana, na walo ote tunawatakia mangaribi mema. <laughs>