Aa, barieto Jean Désiré Kanyama, hali ni mvurugo tangu jana, siku ya ine, katika mji mdogo wa mtawa Ruchuu jimboni Kivu ya Kaskazini wakaaji wa eneo hilo waliandamana jana kwa kushutumu kurudi kwa hali ya uharibifu wa usalama. Ni kwa hiyo kamati jimboni ya usalama ilishuka leo hadi Uchuu Sant kwa kuchungua kuhusu hali katika eneo hiyo. Watumishi wa kiwanda cha njia yanga rva Gemena jimboni Equater waligoma kazi tangu leo hii siku ya tano au wanadai malipo ya mishahara ya miezi makumi nne na mbili mmoja kati yao tamsikiliza katika taarifa hii. Mkusanyiko wa uongozi wa usaidizi na haki fulani za biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatamani kuboresha mwenendo wake wa kazi. Ni kwa hiyo ulikutana leo siku ya tano, wawakilishi wa, wa nchi zinazotoa fedha na wajuzi wakongomani wanaohusika na mpango mbalimbali mbali ya kazi jimboni. Kivu ya kaskazini, hali ni ya mvurugo tangu jana siku ya ine katika mtaa wa Ruchuru wakaji wa mji mdogo wa mtaa huo waliandamana jana kwa kushutumu kurudi kwa hali ya uharibifu wa usalama walisimamisha kazi zote kwa kuomba wakuu wa kiserikali usalama unaotosha kamati jimboni ya usalama ilishuka leo hii hadi rutshuru centre kwa kutazama hali katika eneo hilo maelezo mengi nawe moise mutunga lukube kutoka mji wa goma Wanaume, wanawake, hata watoto walikuwa ndani ya maandamano hayo, ndani ya mtaa wa Ruchuru. Kwa mjibu wake mwanabunge Jile Hakizimwami, mchaguliwa wa Ruchuru, imetimu sasa wiki mbili, watu 15 wameuawa kwa risasi na watu wenye vazi la kiaskari kupitia kibarua chao. Kwa wakuu viongozi, wanaomba waondoshwe askari wanaokuwa ndani ya eneo hilo, kwani wamekuwa chanjo cha ukosefu wa usalama. Hii siku ya tano, hakuna azi yoyote iliyoendeshwa ndani ya eneo hilo kufuatana tu na machafuko. Kufuatana na haya, kamati la usalama liliandaa mkutano wake ili kutizama namna gani ya kutatua jambo hili mbovu la usalama mdogo ndani ya Ruchuru. Tabaka karibu zote za mtaa huo zilihudhuria kwenye mkutano huo wa usalama. Viongozi jimboni wameahidia kuleta usalama kwa raia wa Ruchuru. Hii baada ya mkutano wao ulioendelea hadi hii jioni huko Ruchuru. Nikiripota wa Goma, mimi ni mweze mutunga lukube kwa niyawa Radio Kapi. Na samani mwanamke wa ushujaa ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja ilitolewa kwa Bi Efionole Madeleine Yelika, ni kutokana na usaidizi wake kwa watu wanaoishi na ulemavu kwa kujitoshea kiuchumi. Maandamano yaliendeshwa kunako Grand Hotel Kinshasa jana, siku ya ine, kwa kukomesha mwezi wa mwanamke kwa kiongozi wa samani mwanamke wa ushujaa mke huyo mwenye ulemavu alionyesha juhudi ya kipekee katika kazi yake ya usaidizi na utetezi wa watu wenye ulemavu. Afuataye ni Bi Sophie Tekela akiwa njiani mwa simu na Michel Kifindangoi. Sharti ilikuwa sawa juu ya wagombe ya wagombea wote, inafaa kuwa na shabaha kuhusu siku zitakazokuja kuongoza kazi vizuri, lakini pia mchango wa kila mtu katika mabadilisho kuhusu maendeleo ya kijamii, ndio sharti kubwa ni kusema mtu ambaye anatumika kwa ajili ya maendeleo leo hii. Hata watu ambao walihudhuria jana katika sherehe, sisi wote tunaitika kweli kama mwanamke huyu anatamani kuendesha kazi, kwa mfano kitu cha kushangaza, wakati walikuja kuoa mtoto wake, kuna nafasi ya pesa, aliomba vyombo vitatu kusudi ya kuendesha senta yake. Inaonekana wazi kama mwanamke huyu anajitoa kusudi ya kusaidia watu wanaoishi na ulemavu. Hii yote ndiyo inatuma anashinda. Kumbukeni kwamba samani hiyo inakomesha kazi jingi zinazoandaliwa na ubalozi wa Marekani kwa kushirikia mwezi wa mwanamke, ni ukubali na heshima kwa usaidizi wa wanawake katika maendeleo ya kijamii. Samani hiyo inatolewa kila mwaka kwa mwanamke, kwa wanawake wa Kongomani ni kila mwaka nimesema. E, jimboni Equateur watumishi wa kiwanda cha njia ya anga RVA Gemena waligoma kazi tangu leo hii, siku ya tano. Watumishi hao wanadai malipo ya mshahara ya miezi makumi nne na mbili. Sikilizeni kiongozi wa shirika la kuwatetea Felix Wami akiwa njiani akiwa mbele ya mikrofoni ya Jean Michel Libula Mompolo katika mkusanyo wa zaidi ya watumishi makumi tano wa shirika RVA pagemena hatua iliyochukuliwa kwa kupata suluhisho ni mgomo wa kazi na idadi ndogo ya watumishi ambao watendesha kazi kwa siku mnane kwa sababu wanadai miezi makumi nne na mbili za mishahara yao wanatamani kupokezwa kila mwezi. Kamanda wa uwanja wa ndege wa Gemena anaeleza kama katika serikali kubwa hakuna pesa kwa kulipa masalio ya mishahara tulieshimu. Kipengele makumi tatu ya katiba yetu tulisimu kipengele mia tatu na kumi na tano ya kanuni ya kazi na tulisimu pia kipengele mnane ya mkataba wa pamoja wa shirika RVA. Tulianza kwanza matisho ya mgomo wa kazi, hali hiyo ilidumu zaidi ya siku kumi. Inspekta wa kazi aliaidia kuchunga mpaka tarehe makumi tatu mwezi wa tatu uliopita, hakuna mwindo. Ndio sababu tunachukua hatua ya kuanzisha mgomo wa kazi kuanzia leo hii tarehe moja mwezi wa nne naye kiongozi wa shirika hilo yaani mwakilishi wa RVA hapo Gemena alitoa maoni yake, afuataye ni Jean Kalenga, akiwa pia mbele ya mikrofoni na Jean-Michel Libula Mompolo kudai miezi makumi ne na mbili ni kweli lakini, inafaa kujua kama kazi za hesabu katika shirika RVA zilipata matatizo kwa sababu vituo vyake vimoja vilitomboka na kujilipa namna ya kipekee, wakati ule ofisi kuu haikukuwa na ongoza vituo chache, lakini watu ambao waliingizwa kazini mbele, kuingizwa usawa katika mishahara hawapokezwe. Mimi sawa msimamizi wa shirika, siwezi kujua mambo yote. Mbele ya usawa katika mishahara, nadhani naweza kuanza hesabu ya masalio ya mishahara kuanzia mwezi wa saba mwaka wa elfu mbili na nane. Haiwezi kufikia namba ile. Na jimboni Katanga, ni ukosefu wa masikilizano ndio unaripotiwa baina ya shirika la utetezi wa wakata mashtaka na mag kituo cha Katanga na liwali Moiz Katumbi. Wanasheria wanashutumu liwali kutumia masemi ya chuki. Waki, wakati wa kuonesha mtu anayezaniwa kunyanganya kwa nguvu manyumba, Moise Katumbi aliomba mkata mashtaka mkuu wa korti ya mwita ya Lubumbashi kuandaa kesi na kwa hiyo itakaotangazwa katika vituo vyote vya habari na wanasheria walioshiriki katika swala hilo awana nafasi. Jimboni Katanga Sinamag iliandikia liwali tarehe 26 mwezi wa tatu na kuomba arudi katika maseheme yake ya uchokozi na ya matusi. Jueni kwamba wakata mashtaka wawili wali, Katumbi, wa jimbo la Katanga waliosaini kibarua kwa liwali Moise Katumbi walisimamishwa kazini na wakuu wao wa kazi. Mkusanyiko wa uongozi wa usaidizi na kazi mbalimbali mbali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatamani kuboresha mwenendo wake wa kazi. Ni kwa hiyo ulikusanya leo, siku ya tano, wakilishi wa nchi zinazotoa fedha na wajuzi wa Kongomani wanaohusika na mpango ya kazi ni katika shabaha ya kutayarisha suluhisho kwa kukaza mkusanyiko huo wa mchango na kutumia vizuri msaada kutoka nje. E, lakini mkusanyiko huo unaalika wafadhili mbalimbali wa, mbali mbali wa jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo waheshimu wakati unaolazimishwa kuhusu msaada wanaotoa ivo. Mombong kiongozi wa mkusanyiko huo anafasiria mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Wakati serikali inapanga maendeleo, kwa sababu maendeleo yanapaswa kupangwa, inafaa kuongoza siasa ya maendeleo na pia kutayarisha pesa. Tangu miaka chache msaada wa maendeleo euh, ni nusu ya bajeti ya serikali. Kwa ile serikali yenye kujiheshimia, wakati wa kupanga maendeleo inapaswa kujua pesa zenye kutayarishwa kusudi ya kuendesha siasa yake ya maendeleo. Hali hiyo inaonyesha kama shirika PGAI ni muhimu kusudi serikali ijue pesa ngapi zimetayarishwa, sio tu sasa hivi, lakini pia kutayarisha kwa sababu shirika PGI linasaidia serikali Kongo za bajeti ya kutangulia. Uh, jueni kwamba mkusanyiko huo uliundwa tangu miaka ine na habari zake za kiuchumi zilisaidia katika matayarisho ya bajeti ya serikali miaka ine iliyopita. Kwa kifupi, kulianzishwa leo hapa mjini Kinshasa kwa mpango wa usaidizi wa biashara kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mpango huo unafaidishwa na usaidizi wa muungano wa nchi za Ulaya wa thamani ya milioni kumi na sita za euro. Kwa mujibu wa kiongozi wa wakilishi wa muungano wa nchi za Ulaya, mpango huo utasaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika nguvu za kupandisha uchumi wake kwa kufikia nchi zingine.