etu Jean-Désiré Kanyama. Mkutano kuhusu matatizo na ukingo wa udongo nchini Burundi na katika taifa tatu za eneo la Afrika ya maziwa makuu ulianzishwa rasmi leo mjini Bujumbura. Ni mmoja wa mikutano inayoandaliwa na uhusiano wa Uswisi katika eneo la nchi za maziwa makuu. Jimbo ni Katanga, mazao ya madini ya shaba katika kiwanda Shemaf kwa mwaka wa elfu mbili na kumi yalipanda ni kiisha magumu ya kifedha ya mwaka wa elfu mbili na kenda yaliyogusa viwanda vingi na kulazimisha vimoja kufunga mlango alisema mwisho wa juma jana mbele wapasha habari, kiongozi anayehusika na, na mazao ya madini wa kiwanda hicho. Tutamsikiliza. Kituo cha mafunzo ya sheria na azimio kumi na tatu makumi mawili na tano ya Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake kinadai usawa kati ya wanawake na wanaume katika majeshi na polisi. Ni wakati wa mkutano ulioanzishwa leo asubuhi kwa kufikiria pamoja na wakilishi wa shirika la kiraia namna ya kushirikisha wanawake katika kuboreshwa kwa sekta hiyo. Siku tatu za mkutano kwa kuzungumzia ukingo na matatizo ya udongo nchini Burundi na katika taifa tatu za eneo la Afrika ya maziwa makuu, ndiyo lengo kuu ya mkutano kuhusu udongo mjini Bujumbura tangu leo asubuhi hadi tarehe makumi matatu mwezi tunao Wanashiriki katika mkutano huo watu kutoka jamhuri ya Rwanda, jamhuri ya Burundi na jimbo la Kivu ya Kusini, upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, pamoja na wajuzi kutoka nchi za Afrika Magharibi. Mikutano ya aina hiyo inaandaliwa na uhusiano wa Uswisi katika eneo la maziwa Makuu. Nawe, kadia duba, kutoka mji wa Bukavu. Lengo ya mkutano ni kuzungumzia kuhusu magumu na pia namna watu wanaishi kuhusu shida za udongo na pia kuzungumzia kuhusu suluhisho kwa kutatua mizozo zinazozuka. Waalikwa watafata mafundisho pia kutoka wataalamu kuhusu swali zinazohusu uh, mizozo za udongo. Wataalam walitokea nchini Madagaskar, Nigeria, Burkina Faso, Ethiopia na hata Tanzania wa alikuwa watachambua kwa makini hali namna ilivyo nchini Bujumbura. Tujulishe ya kuwa waimezaji wa mkutano hiyo walieleza ya kuwa swali hilo linakuwa chanzo zaidi ya mizozo na visa vingi kwenye sheria ni kuhusu mizozo za udongo, alivyojulisha kiongozi wa ofisi ya presidenti makamu wa pili nchini Burundi. Wauzuriaji kutoka Kongo ya Kidemokrasia walikamilisha pia ya kwamba ni hali hivyo hivyo inaonekana nchini mwao. Kutoka Bukavu, mimi ni ya Dzoba, jimboni Kivu ya Kusini. Tena shirika la kiraia linatoa mwito kwa manufaa zaidi ya watoto elfu tatu wanaotumikishwa katika eneo la madini la Misisi kusini ya mtaa wa Fizi. Ripoti ya uchunguzi ulioendeshwa pa Misisi ilitangaza mwisho wa juma jana na shirika la Afed linalohudumia wa mama na watoto kwa maendeleo ya mazingira. Kwa mjibu wa shirika hilo lisilo la kiserikali, watoto hao wanatumikishwa sawa wachimbaji wa madini katika usafi wa madini, usafirishaji na kuvunja mawe makubwa makubwa, na wasichana wanatumikishwa pia katika ukahaba wa kuishi. Shirika hilo linashutumu ukosefu wa ulinzi wa watoto kutoka wakuu wa kiserikali. Sikilizeni mafasirio ya mwakili wa shirika la Afed. Katika uchunguzi wetu, tulitambua kuwa ni watoto elfu tatu ndiye wanatumika katika maeneo ya migodi ya madini, na hapo wanapokea mishahara kidogo ambao haiwezi kuwa ruhusu kuishi maisha. Yao ya kesho ni ya wasiwasi, na haiwezi kuwa na mafanikio mazuri kwani hawasomi. Hali hiyo inatuhuzunisha, kwani serikali haikamati jukumu lake kwa kuwalinda watoto hao na haki zao. Monsieur le journaliste Ramazani Bonifas wa shirika la fedha akiwa mbele mikrofoni ya Fistonguma na ukiulizwa, kiongozi wa, wa kituo cha chini cha kiserikali cha hapo Misisi amehakikisha kwamba atafanya yote kwa kuhukumu wenye jukumu dhidi ya vitendo hivyo. Bwana wa Kilongo Kabemba anajulisha kwamba hatua ya kukataza kazi za watoto katika maeneo za madini ni ya tangu miaka mingi jimboni Katanga mazao ya madini za shaba kunako kiwanja Shemaf kwa mwaka wa elfu mbili na kumi yanapanda ni kisha magumu ya kifedha ya mwaka wa elfu mbili na kenda aliyogusa viwanda vingi na kulazimisha vimoja kufunga milango. Hayo ni maseme ya kiongozi anayohusika na mazao ya madini katika kiwanda hicho cha Shemaf aliyoyatamka mwisho wa juma jana mbele wa ya wapasha habari hapo Lubumbashi. Kwake mfundi jo Katembo kupanda huko kwa mazao kutaruhusu shirika la kiraia kuwa na lazima ya watumishi wa hapo nyumbani. Tumusikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Pole Munanga tunaweza kusema kwamba katika mwaka wa alfu mbili na kumi tuliweza kutoa hisabu ya toni ya alfu kumi na tano ya shaba kulikoni alfu kumi na moja ya shaba hiyo tuliyoyatoa mwaka wa alfu mbili na tisa. Kama tunaweza kufanya mbalimbali kati ya mwaka wa alfu mbili na tisa ambako kuliokuwa shida kubwa ya kipesa ulimwenguni, tumeona kwamba mazao yetu yameongezeka. Tulikuwa na mradi wa kuweza kuongeza mazao hiyo katika mwaka mzima pita. Wakati mitambo yetu ina uwezo wa kuweza kutoa mazao ya alfu makumi matatu ya shaba katika mwaka, bali kulikuwa shida kidogo, na ni kwa hiyo tulifikisha ku toni alfu kumi na tano kwa mwaka huu uliyopita, na hapo tunaweza kuwa na uwezo wa kuweza kuongeza mitambo hiyo. Mwezi wa kumi uliyopita mitambo ya konsentrater iliweza kutengenezwa, na ni hapo tu ilitusaidia katika miezi mitatu iliyopita ya mwaka wa alfu mbili na kumi. Huyo ni mfundi Joka Tembo anayehusika na mazao kunayo kiwanda Shemaf, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Pole Munanga. Kwa kifupi, jimboni Kasa ya Mashariki, treni mbili za mpya zitatumika katika njia ya Kamina na Mwene Ditu. Habari hiyo ilitolewa jana siku ya kwanza, leo siku ya kwanza na kiongozi wa shirika la SNCC eneo la kusini lenye kuwa na ofisi hapo Mwene Ditu. Moja kati ya treni hizo iliondoka Kamina leo siku ya kwanza na kuchungua moja kwa moja, kesho siku ya pili pa mwene Ditu, amesema kiongozi huyo wa shirika la SNCC. E, jambo hilo linafurahisha wafanyabiashara wa jimbo la Kasai e ya Mashariki. Kituo cha mafunzo ya sheria na azimio kumi na tatu makumi mawili na tano ya Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake kinadai usawa kati ya wanawake na wanaume katika majeshi na polisi ya taifa Kituo hichi kinasaidiwa na ESEC, utume wa shauri ya usaidizi na usaidizi katika kuboresha kwa sekta ya usalama, na kinafikiri tangu asubuhi pamoja na wakilishi wa shirika la kiraia na wa sekta ya usalama kuhusu namna ya kushirikisha wanawake katika mipango ya kuboresha sekta ya usalama. Kiongozi wa kituo hicho ni B. Irene Esambu, anafasiria hapa shabaha ya mkutano huo, Akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Jeff Ngoi. Swali ni kusudi katika jeshi na katika polisi idadi ya wanawake ni dogo sana. Swala linaendelea katika sekta mbalimbali mbali, lakini katika jeshi na polisi linaendeshwa zaidi. Tunatamani kuzungumzia hali ya mwanamke katika jeshi na pia katika polisi, ni kwa sababu wakati huo ni wakati wa mabadilisho katika sekta ya ukingo, pia ni mwezi wa mwanamke, ndio sababu tunazani kama ni muhimu wakati huo kuzungumzia swali hili kusudi ya kuona namna kazi zitaendeshwa na kusema kazi wa viongozi wanapashwa kuendesha, sababu waweze kuendesha usawa kati ya mwanaume na mwanamke katika jeshi na pia katika polisi. Na wingi wa vitendo vya ukosefu usalama, wa usalama unaripotiwa na kufadhaisha wakaaji wa mji mkuu wa Kinshasa wenye kukusudia kulipisha kisasi. Katika kata Banzalemba, wajambazi wasiojulikana wanapora wanaiba na kusababisha wasiwasi wasi wakati wa usiku, wakiwa na mavazi ya kijeshi na wenye silaha. Wajambazi hao wanabaki katika uwanja wa kandanda kati ya universiti ya Kinshasa na kata banza lemba, wanasema washuhuda. Kwa kupinga hali hiyo, wakaaji wanaendesha doria kwa kujikinga, na matokeo yake ni mazuri. Wajambazi watano walifungwa na moja kati yao waliunguzwa na kuokolewa na polisi. Taarifa ya Michel Kifindango inasomwa Sidoni nawe karinda Musu. Katika kata za ndani kuna kwenye eneo la universiti ya Kinshasa kunatendwa vitendo vingi vinavyosababisha usalama mdogo. Kwa mfano pa mbanza lemba, mtaani lemba, wala mtaani kisenso usiku, pa saa mbili na nusu ya usiku, nafasi ya msako wa polisi kumepatikana wajambazi ambao wananyanyasa watu barabarani. Mkaaji mmoja wa mbanza lemba anashuhudia kama wajambazi chache wanaingilia watu nyumbani na wengine wanabaki katika uwanja wa michezo kwa kunyang'anya vitu vya wapita njia. Kwa kupinganisha ukosefu huo wa usalama wakaji wa kata hiyo wanajihimiza kusudi ya kupiga firimbi wakati wananyanyaswa. Kwa kusaidiwa namna hiyo, inawasaidia kufunga watenda maovu watano. Nzaulwemba, kiongozi wa kata Mbuku, anaeleza kama siku zilizopita wakaji walifunga wajambazi watano waine wakivala mavazi ya kijeshi. Kila mutu anapashwa kuwa na firimbi kwa kusaidia polisi. Wakiulizwa, viongozi wa polisi wanaidia kuzidisha idadi ya wapolisi watakaoendesha doria. Wanalika raia watumainie polisi na kuhusiana, wanaomba raia waweze kuwaita kwa namba hiyo ya simu sifuru mnane moja tano moja ine saba kenda tatu mnane. <laughs>