Jimboni mashariki ajali ya moto kutoka musuma uliowashwa katika nyumba moja ilijitokeza jana usiku katika kata Makiso, mjini Kisangani, watu wane walifariki na moja aliumizwa vikali. Ulimwengu ulisherehekea leo tarehe kumi na tano mwezi wa tatu, sikukuu ya ukumbusho wa utumwa na uchuruzi wa watu kwa mjibu wa profesa Leonard Sanda Buleli, utumwa unaendelea katika bara la Afrika hadi wakati tunao, lakini katika hali za aina nyingi. Tutamusikiliza katika mazungumzo ya kipekee na wenzetu wa Kindu jimboni Manyema. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikusudia kurudisha haraka balozi wake nchini Kongo Brazzaville, Bi Esther Kirongozi anapasharudi mjini Kinshasa mwisho wa juma tunao Ndivyo imearifiwa katika tangazo iliyosainiwa na waziri wa mambo ya kigeni Alexi Ntambwi Mwamba na kufikishwa leo siku ya tano kunako redio Kapi. Sababu za kurudishwa huku hazifasiriwe kamili, na upande wa wizara ya mambo ya kigeni hakuna maoni yoyote yanayotolewa. Tarifa ya mwenzetu Innocent Olenga. Inasoma studio, ni nawe Karin Damuso. Jambo la Alexis Tambwe Mwamba ni ya mistari tano. Jambo hilo halitoe mafasirio mengi kuhusu wito huo wa haraka isipokuwa kutosema ya wakuu viongozi wa Kongomani. Inaonekana kuwa hizi siku uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kongo Brazzaville hauendeki vizuri kufatana na mambo yaliyopitikana. Kwanza swala kuhusu Jani, kiongozi wa kundi la wapiganaji wa Enyele, na pia swala kuhusu General Faustin Munene ambaye anafatiliwa sababu ya matisho ya ku kwa ombi la serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kuhusu kurudisha watu wale. Rais Sasungwe So, katika maoni yake yaliyotolewa katika gazeti Jeune Afrique, anajulisha wazi kama anapinga ombi hilo. Rais Sasungwe So anafasiria msimamo wake kufatana na ukumbusho mbaya wa kurudishwa kwa Pierre Mulele mwaka wa elfu moja mia kenda makumi sita na nane. Watumi wa na Kongo Brazaville walishiriki katika msimamo huo wakati wa kikao cha komisheni muhimu ya pamoja kuhusu ukingo na usalama kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Kongo Brazaville tarehe kenda na kumi mwezi wa wa tatu. Tunao mashambulio ya makao ya rais tarehe makumi mawili na saba mwezi wa pili uliopita, inaendesha kuharibisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Kwa kifupi, milioni tatu za dola za Kimarekani za kiini kwa uchuruzi wa madini ndio wafungwa walilipa katika mfuko wa serikali kwa kupata uhuru. Ni katika swala la ndege ya aina ya jet yenye kitambulisho cha Marekani iliyolazwa kunako uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma tarehe tatu mwezi wa pili mwaka tunao leo siku ya tano, mkata mashtaka mkuu alitolewa uhuru kwa wafanyabiashara tano wageni waliofungwa kutokana na uchunguzi kiholela wa madini katika gari hilo la mabawa. Wakati wa mkutano na wapasha habari, Flori Kabange Numbi alihakikisha kutolewa uhuru mfanyabiashara Lawal Mukaila na wenzake wataondoka jioni ya leo katika gereza kuu Seperka Makala mjini Kisangani. Watu wane walifariki na moja aliumizwa vikali hayo ni matokeo ya ajali ya moto jana usiku katika nyumba moja mtaani Makiso. Kisa ni mshuma ni uliowashwa wakati jamaa yote ililala. Uchunguzi ulioandaliwa na mkata mashtaka mkuu wakati wa kuwa mji na wajimbo wanaleta usaidizi kwa jamaa iliyopata ajali. mafasiro mengi nawe Karinda Muso. Kati ya watu waliofariki watatu waliunguzwa vikali mwili yote: ni mama mmoja na watoto wake wawili, mmoja wa miezi nane na mwingine wa miaka mbili na nusu. Baba wa jamaa hiyo aliunguzwa pia na kufariki saa chache kisha kupelekwa hospitalini ya university kwa kupata matunzo. Msichana mmoja wa miaka kumi na tatu ambaye aliunguzwa mkononi wa kushoto aliponeshwa na majirani, yupo sasa hospitalini ya university ya Kisangani kwa ajili ya matunzo. Kutokana na masemi ya washuhudi chache, muripuku ulisikilikana nyumbani mbele moto. Utawali wanajulisha kama moto uligusa chupa ya mafuta ya gari nyumbani. Mafuta ya gari ilikuwa karibu na mshuma jweni. Kama ni nyumba ya meta mraba kumi, vitu vyote viliunguzwa. Viongozi ambao walifika mahali pa msiba pa saa moja ya asubuhi walitoa mfuko kwa ajili ya maziko ya watu waliofariki na pia kwa ajili ya matunzo ya msichana ambaye anapatikana no hospitalini university. Sh shirika za usalama za uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Lwano jimboni Katanga Zilishika, toni, mi, zilishika kilograma mia mbili za bangi wakati wa upakuzi wa mzigo katika ndege moja ya kiwanda cha kigeni. Waziri jimboni Katanga masuala za kigeni anafurahishwa wa masuala za ndani anafurahishwa na kitendo kile kinachoambatana na mpango wa kupinga ukosefu wa usalama katika miji zi moja za jimbo kati yazo Lubumbashi Mafasio mengi nawe, Denis Maheho, kutoka mji wa Lubumbashi. Bangi hii imegunduliwa wakati wa kupakua mizigo katika ndege iliyowasili uwanja wa Lwanoi siku ya ine. Nayo na ni bangi ya asili ya nchi ya India, pia canabis. Wingi wake ni karibuni kilo mia mbili. Wenyeji wa biashara hivi hawajajulikana bado. Hii siku ya ine, askari polis walinasa pia bangi ingine upande wa mtaa Kenya, pia pombe ya kulevya ama whisky. Na bibi mmoja amenaswa pia. Mwezi jana kwenye uwanja wa ndege Luano kumegunduliwa huko pia bangi ya aina ya kokain toka nchi ya Brezilia, nayo na imekuwa ya kiwango cha elfu mia nne ya dola ya Kiamerika. Viongozi wa serikali jimboni Katanga wanakusudia kuwa na uangalifu zaidi, kwani wana hofu ya kuona mji Lubumbashi kugeuka mji kunakouzishwa bangi ama eneo kunakopitishwa biashara hizi. Hapa mjini Kinchasa, kituo kimoja cha shirika la sanaa kinatundu kubwa tangu jana katika sehemu yake hapa e, ni kutokana na, na pepo kali za hapo awali. Mjini Kinchasa, vifaa elfu kumi vya sanaa vinapatikana katika hatari. Kiongozi wa shirika la taifa la sanaa anatoa mwito ili shirika hilo litengenezwe. Ufuateni mafasirio ya Profesa Ibongo akihojiwa na mwenzetu Dona Madimba kama vifaa vile vinalobana, munajua kama vifaa vile ni vya mbao, miaka zitakazo kuja vitaharibika, hamutazungumuzia tena mali ya nchi yenu. Nikwendelea kwa sababu kazi mingi hazitaendeka sawa, vile lugha zingine haziendelee hawapote na wengi katika miji, watu ambao wanasema lugha la Kimbala, Kikongo, Swahili, Chiluba na kadhalika Watu wote wanatamani kutoka vijiji kwa kuenda katika miji. Kuhusu swala hili, waziri wa utamaduni anazungumza na wenzake. Nadhani mara hii waziri anayehusika na mambo ya fedha atapana oda kwa watumishi wake kwa kutoa suluhisho. Kiongozi wa Shirika la Taifa la Sanaa huyo Profesa Ibongo akitoa mwito ili shirika hilo litengenezwe. Maseme Mikeli, chukuliwa na mwenzetu Dona Madimba. Ulimwengu ulisherekea leo tarehe makumi mbili na tano mwezi wa tatu, siku sikukuu ya ukumbusho wa utumwa na uchuruzi wa watu katika jimbo la Manyema. Soko kubwa ya Nyangwe mtaani Kasongo ndiyo ilikuwa kituo kikuu cha uchuruzi huo uliosababisha kilio katika kabila nyingi. Katika mazungumzo ya kipekee na redio Kapile wa asubuhi, profesa Leonard Sanda Buleli anasema utumwa unaendelea katika bara la Afrika hadi wakati tunao lakini katika hali zingine na ndiyo hali ya hatari sababu hayaonekane. Afuataye ni Profesa Leonard Sandavuleli akiwa mbele ya mikrofoni ya Rigobert Yumandwani Walumba aujourd'hui que nous sommes en train de vivre, kuna aina ingine ya utumwa ambao tunaishi leo barani Afrika. Kwa mfano, hali ambao wanawake huishi kunako nyumba zao na majamaa zao haiko mbalimbali na utumwa. Kuna utumwa wa hali ya kuishi ya kiutu. Njaa utuma mtu kuwa mtumwa, umasikini utuma mtu kuwa chini ya mamlaka ya mwingine ni utumwa. Ni kwa hali hiyo zote tunasema kama utumwa hujaisha na waza kama kwa sasa tunapashwa kupiganisha hali hiyo mpya ya utumwa, tukiacha uhuru mwanadamu na kumfungua chini ya hukumu ya mwanadamu mwingine, na hivi kumwachia uhuru wa kujitetea na kuchuma ile ambayo Mungu aliumba kwa watu wote. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo. Kabla ya kuagana naye, nakumbusha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekusudia kurudisha kwa sasa balozi wake nchini Kongo Brazzaville, Bester Kirongozi. Ndivyo imearifiwa katika tangazo iliyosainiwa na waziri wa mambo ya kigeni Alexi Ntambwe Mwamba bila mafasirio kamili. Jimboni mashariki, ajali ya moto kutoka mshumaa uliowashwa nyumbani moja katika mji wa Kisangani, mnamo kata Makiso, ilijitokeza jana usiku. Watu wane walifariki na moja aliumizwa vikali na ulimwengu ulisherekea leo tarehe makumi mawili na tano mwezi wa tatu sikukuu ya ukumbusho wa utumwa na uchukuzi wa watu Leonard. Profesa leonard Nsanda Buleli amesema kwamba utumwa unaendelea katika bara la Afrika hadi wakati tunao, lakini katika hali za aina nyingi o kapi, o kapi, <laughs>